CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากผมซื้อรถมือ2จากจังหวัดอื่นผมต้องทำเรื่องโอนยังไงอ่าคับ  (อ่าน 7753 ครั้ง)
dischip
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2009, 06:59:16 AM »

:Dหากผมซื้อรถมือ2จากจังหวัดอื่นผมต้องทำเรื่องโอนที่ขนส่งของจังหวัดที่ผมอยุ่หรือจังหวัดที่รถอยุ่อ่ะคับ แล้วถ้าผมจะทำการโอนลอยมาทำเรื่องที่ขนส่งจังหวัดที่ผมอยุ่จะทำยังไง อ่าคับแล้วขอเปลี่ยนป้ายทะเบียนด้วยคับ.....วานผู้รู้ช่วยตอบทีนะคับบบขอบคุณคับบ

>:(ไม่รุ้เรื่องอารายเล้ย....อิอิ

mayuct
ผมไม่ใช่นักเลง แต่ชอบใส่กางเกงนักมวย ผมไม่ใช่นักมวย แต่ชอบแจก..ว...นักเลง
CBR Commando

Service By. Ton Panda JomTong19.

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2009, 07:32:44 AM »

ก็นำเอกสารทั้งหมดที่ได้จากเจ้าของรถเก่ามาทำเรื่องโอนที่จังหวัดที่คุณอยู่ได้เลยครับ ก็จะได้ป้ายใหม่ที่เป็นของจังหวัดคุณด้วย

ส่วนเอกสารที่จะต้องเอามาจากเจ้าของรถเก่า หรือ ร้านที่ไปซื้อมาคือ
1.เล่มรถตัวจริง
2.สัญญาซื้อขาย ตัวจริง
3.สำเนาบัตรประชาชนและสำเนาทะเบียนบ้านอย่างล่ะ1ชุด
4.หนังสือมอบอำนาจ1ชุด ทางร้านหรือเจ้าของต้องเซ็นชื่อมอบอำนาจมาให้เราเลย
หนังสือโอนแจ้งย้าย1ชุด ทางร้านหรือเจ้าของรถเก่าต้องเซ็นมาให้เราเลย
และสำเนาบัตรและทะเบียนบ้านของร้านหรือเจ้าของเก่าต้องเซ็นสำเนาถูกต้องมาให้เรียบร้อยครับ

ส่วนเอกสารที่คุณจะต้องเตียมคือ สำเนาทะเบียนบ้านและบัตรประชาชน หร้อมเซ็นสำเนาถูกต้อง แนบไปกับเอกสารที่บอกไปข้างต้นไปยื่นเรื่องที่ขนส่งที่คุณอยู่ เพื่อทำการขอโอนได้เลยครับ
อ้อ...เตรียมสภาพรถให้พร้อมด้วยน่ะครับ เช็คระบบไฟหน้า ไฟท้าย ไฟเลี้ยว แตร และท่ออย่าให้ดังด้วยล่ะครับ เพราะรถต้องตรวจสภาพในการโอนครับ แล้วก็ขูดหมายเลขคอ
และเครื่องติดไปในชุดโอนด้วยครับ
เตียมเงินไปด้วยครับ ค่าโแนประมาณ500 ต่อภาษีอีก100บ. ถ้าภาษีขาดต่อก็+ไปอีกประมาณ20บ. และรถต้องมีพรบ.ด้วยน่ะครับ ในชุด พรบ.จะมีหางบัตรในกรรมธรรม์ให้ฉีกเพื่อแนบไปกับชุดโอน หรือ ต่อภาษีครับ พรบ.ของรถไม่เกิน 150cc. ก็อยู่ประมาณ 330-450 และแต่บริษัทครับ เบ็ตเสร็จรวมๆแล้ว ค่าใช้จ่ายในการโอนไม่เกิน 700บ.ในกรณีที่มีพรบ.อยู่แล้ว และพรบ.นั้น ต้องไม่ใกล้วันขาดต่อ อย่างน้อย3เดือนครับ
แต่ถ้าไม่มี พรบ. ค่าใช้จ่ายก็ไม่เกิน 1000 บ. ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03, พฤษภาคม 2009, 07:36:59 AM โดย mayuct » บันทึกการเข้า

ดูแต่ตา วาจาอย่าเป็นเซียน...

OngFong
I'm CBRsCLUB

นักบิดประจำหมูบ้าน!!!!

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2009, 09:07:26 AM »

ค่าใช้จ่าย โอนข้ามจังหวัด 25 บาท
ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆ ไม่เกิน 500 ตามนั้น ;D ;D ;D ;D

dischip
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2009, 12:51:20 AM »

ขอบคุณมากคับๆ
Candymothh
Bluemothh cbr

Every Step Freedom : อิสระทุกท่วงท่า

« ตอบ #4 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2009, 10:27:38 PM »

>coooool

เดี๋ยวอีก 2 เดือน ผมจะถอย CBR แล้วครับ พี่ๆ เอิ้ก ๆ

hi5  นะครับผม  http://Liverpool-1.hi5.com

E-mail : mothh_linkinpark@hotmail.com
dvt09

« ตอบ #5 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2009, 10:40:34 PM »

>yes     

"ท่อสูตร" มีไว้ใช้ในสนาม  เราไม่สนับสนุนให้ใช้บนถนน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์