CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมรบกวนขอคำปรึกษาครับ เกี่ยวกับน้ำมันเครื่องหยดครับ  (อ่าน 1328 ครั้ง)
digimon
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2015, 08:03:44 PM »

สวัสดีครับพี่ ๆ ครับ ผมมีปัญหาที่ยังไม่รู้จะแก้ไขอย่างไรดีมาขอคำปรึกษาครับ
คือว่า ผมถ่ายน้ำมันเครื่องเองครั้งล่าสุด ซึ่งทุก  ๆ ครับผมจะไปเช็คระยะที่ศูนย์ตลอดทางศูนย์จะเปลี่ยนให้เป็นปกติครับ
แต่ครั้งล่าสุดนี้ผมเปลี่ยนเอง จึงเกิดปัญหาขึ้นเกิดน้ำมันเครื่องหยดเวลาขับไปไหนมาไหนแล้วมาจอดรถสักพักตรงพื้นจะมีน้ำมันหยดออกมาตรงพื้น
ผมเอาผมไปคลำตรงน๊อตถ่ายน้ำมันไหลจากตรงนั้นเลยครับ ซึ่งผมเองก็เอาประแจมาขันใหม่ก็อาการหายไปพักนึงสักพักใหญ่ก็กลับมาหยุดอีก
ซึ่งผมเองคิดว่าน่าจะมาจากผมขันไม่แน่น แต่ปัญหาอยู่ที่ว่าผมไม่กล้าขันแน่นกว่านี้ผมกลัวมันฟรี เหมือนผมอ่านเจอในเว็บบอร์ดว่ามีคนขันจนฟรีมาแล้ว
ผมเลยจะปรึกษาว่าเราจะขันแน่นแค่ไหนอ่าครับ ผมใช้เกณฑ์ว่าหลักจากขันจนมันตึงมือแล้วผมก็บิดมือไปอีกนิดนึงอ่าครับ จนเกิดปัญหาหยดดังที่พูดมาครับ

ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ ครับผม

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2015, 08:18:18 PM »

สมมุติว่าน้ำมันเครื่องซึมจากกรณีดังนี้
ตอนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ไม่ทราบว่าได้ดูช่างเค้าเปลี่ยนหรือเปล่าครับ ลองเช็คดูครับ ว่าเค้าใส่เเหวนรองมาด้วยมั้ย เพราะเท่าที่เคยเจอมาก็คือ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วไม่ได้เปลี่ยนแหวนรองให้ด้วย ผลคือน้ำมันเครื่องซึมครับ บางคนถ่ายน้ำมันเครื่องเองที่บ้าน ก็ใช่แหวนรองทั่วไป ซึ่งที่จริงแล้วเนื้อโลหะมันไม่เหมือนกัน เพราะเเหวนรองของฮอนด้า มันจะอ่อนตัวกว่าแหวนรองแบบปกติ เวลาขันน็อตแหวนมันจะเข้ารูปแนบสนิทมากกว่าครับ แล้วก็แหวนรองใช้ครั้งเดียวก็ทิ้งได้เลยครับ เพราะใช้ซ้ำรอบสอง มีโอกาสที่จะเกิดช่องหรือร่องหรือรูก็ว่าไป ให้น้ำมันมันซึมได้ครับ ตัวนึงไม่กี่บาทหรอกครับ น่าจะ5บาทได้มั้ย ผมเองก็เบิกศูนย์ที่นึง5-10ตัว มาตุนไว้ครับ

digimon

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2015, 08:24:49 PM »

อ๋อ ขอบคุณมาก ๆ ครับ แสดงว่าเป็นที่ผมไม่เปลี่ยนแหวนครับ เพราะแหวนผมก็ใช้อันเดิมครับ งั้นก็ต้องถ่ายใหม่ดีกว่าแบบนี้ ขอบคุณอีกครั้งครับ ^ ^

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2015, 08:30:52 PM »

ใช่เลย ตามที่คุณเดย์ ชี้แจงไว้ทุกประการครับ
ปล. เลือกใช้แหวนสำหรับรองน็อตถ่ายน้ำมันเครื่องเท่านั้นนะครับ
เพราะว่าเคยมีคนซื้อแหวนเหล็กทั่วๆไปมาใส่ 
ด้วยความเข้าใจผิดนั่นเอง ว่าสามารถใช้งานได้เหมือน แหวนอลูมิเนียม เฮอๆ
digimon

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2015, 08:40:22 PM »

love love

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

cleverham
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2015, 11:11:05 PM »

เพิ่มเติมครับ ผมเบิกศูนย์ประเสริฐ แหวนรองน็อตตัวล่ะ 10 บาทนะครับ

ส่วนตัวก็ดูสภาพก่อน ว่ายังดีไหม ถ้ายังดีก็ยังไม่เปลี่ยนครับ ประหยัดดี (เอาจริงๆช่างที่ศูนย์ยังไม่รู้เลยครับ ว่าต้องเปลี่ยน ไปถ่ายทีไรก็ใช้ตัวเดิมตลอด)
digimon

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2015, 12:54:34 AM »

love love
ขอบคุณมากๆครับป๋ม...

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์