CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเรื่องเสียงเอี๊ยดบริเวณช่วงล่างข้างหลังครับ  (อ่าน 2413 ครั้ง)
Lake
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« เมื่อ: 24, เมษายน 2015, 07:11:50 AM »

ปัญหานี้เกิดขึ้นได้ซักพักแล้วครับ
เวลาขับไปช้าๆเบาๆมักจะมีเสียงเอี๊ยด ๆ ๆ ๆ ๆ เป็นช่วงๆ ตลอดเลย
เคยคิดอยู่ว่าเป็นที่โช๊ค แต่ลองขย่มดูจังหวะเสียงก็ไม่เกิดตามที่ขย่ม
ขับซักสามสิบดูเสียงก็หายไป
พอลงไไปขับสิบ อ้าวมาอีกละ เอี๊ยด ๆ ๆ ๆ ๆ เลย
รถเพิ่งออก ปลายเดือน ก.พ. นี่เองครับ
ปัญหาเกิดประมาณ ปลายมีนา นี่แหละมั้งครับ
ตอนนั้นไม่ค่อยรู้สึกรำคาญ
พอสงกรานต์ผมเฉี่ยวกับฮอนด้า ซิตตี้ กระแทกข้างทั้งคัน ที่ยึดพักเท้าคนขับหัก
ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวหรือปล่าวนะ
แต่หลังจากเหตุการณ์เกิดขึ้นผมก็ขับแบบใจเย็นพอเข้าไปใน รร ผมจะขับไม่เกินยี่สิบเลยทำให้รำคาญอย่างมากเลยครับ
ใครรู้ว่าเป็นเพราะอะไรแนะนำหน่อยครับ
 why

mr.manus
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 24, เมษายน 2015, 07:35:08 AM »

อาการนี้น่าจะเกิดจากจานดิสครับ เกิดได้ 2 สาเหตุครับ เท่าที่เคนเจอมา 1.อาจจะมีอาการจานดิสหลัง คดงอ(นิดหน่อย)จากการชนกระแทกครั้งนั้น  2.ตั้งโซ่ โดยการขันตั้งที่หางปลาทั้งสองข้างไม่เท่ากัน ถ้ามีแสตนด์ ยกท้ายลองเช็คดูครับ ยกท้ายและหมุนล้อหลังดูครับ รับลองรู้ผลแน่นอนครับ ลองดูนะครับ ถ้าล้อไม่ฝืดหรือติดมากเกินไป ใช้ไปซักพักอาการนี้ก็จะหายไปเองครับ รถผมเคยล้อมมาเคยเป็นอยู่ครับ
mr.manus
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 24, เมษายน 2015, 07:40:49 AM »

อ้อ.....เกือบลืมบอกครับ ใช้แสตนด์ยกท้าย แล้วลองขยับล้อหลังด้วยนะครับว่า ลูกปืนล้อหลังแตกด้วยหรือป่าว อาการเวลาโยกขยับล้อมันจะมีอาการ คลอนไม่แน่น  good
mr.manus
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 24, เมษายน 2015, 07:46:44 AM »

อ้อ.....เกือบลืมบอกครับ ใช้แสตนด์ยกท้าย แล้วลองขยับล้อหลังด้วยนะครับว่า ลูกปืนล้อหลังแตกด้วยหรือป่าว อาการเวลาโยกขยับล้อมันจะมีอาการ คลอนไม่แน่น  good
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 24, เมษายน 2015, 08:11:58 AM »

ถ้าลูกปืนแตก คงต้องบวกอาการส่ายเข้าได้วยล่ะครับ ลองล้อให้ลอยเเล้วฟังเสียงเอา ถ้าไม่เจอก็คงต้องรื้อครับ

Lake

« ตอบ #5 เมื่อ: 24, เมษายน 2015, 08:14:04 AM »

ผมว่าน่าจะเป็นเพราะผมตั้งโซ่ก็เป็นได้นะครับเคยตัั้งสองครั้งเดี๋ยวสั่งช่างทำสแตนด์เสร็จจะลองแก้ดูครับ
ได้ไม่ได้เดี๋ยวรู้ อะฮึ่ยยย
ขอบคุณมากครับ
Lake

« ตอบ #6 เมื่อ: 24, เมษายน 2015, 08:15:54 AM »

ถ้าลูกปืนแตก คงต้องบวกอาการส่ายเข้าได้วยล่ะครับ ลองล้อให้ลอยเเล้วฟังเสียงเอา ถ้าไม่เจอก็คงต้องรื้อครับ
เดี๋ยวจะลองดูครับสั่งทำสแตนด์ยกก่อนฮิฮิ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 24, เมษายน 2015, 08:28:52 AM »

เดี๋ยวจะลองดูครับสั่งทำสแตนด์ยกก่อนฮิฮิ
มีแสตนด์ไว้ใช้มันก็ดีครับ แต่ถ้าไม่มีแสตนด์ก็ใช้อย่างอื่นค้ำให้ล้อหลังมันลอยก็ใช้ได้เช่นกัน

Lake

« ตอบ #8 เมื่อ: 24, เมษายน 2015, 08:52:31 AM »

มีแสตนด์ไว้ใช้มันก็ดีครับ แต่ถ้าไม่มีแสตนด์ก็ใช้อย่างอื่นค้ำให้ล้อหลังมันลอยก็ใช้ได้เช่นกัน
อ่อ นึกออกละ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมเอาอิฐวางซ้อนแล้วเอารองเท้าแตะรองเบย จะลองดูตามที่พวกพี่ๆบอกครับ
Lake

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, เมษายน 2015, 06:45:10 AM »

มันหายไปแล้วครับไม่รู้เป็นเพราะอะไรแต่ที่ผมทำคือ ถอดผ้าเบรคมาเช็ดทำความสะอาด  ==>เปลี่ยนสเตอร์หน้า(อันนี้ไม่น่าเกี่ยว)<==  และตั้งโซ่ใหม่ครับ
ยกให้ล้อลอยแล้วขยับดูแล้วครับไม่คลอนแคลนไม่มีเสียง แต่ตอนก่อนตั้งโซ่ล้อฝืดนิดนึงครับพอตั้งใหม่รู้สึกว่าค่อยลื่นขึ้นมาหน่อย ผมว่าน่าจะเป็นการขันล้อไม่ตรงครับ
ขอบคุณทุกท่านที่มาบอกทางครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: 25, เมษายน 2015, 07:13:14 AM »

มันหายไปแล้วครับไม่รู้เป็นเพราะอะไรแต่ที่ผมทำคือ ถอดผ้าเบรคมาเช็ดทำความสะอาด  ==>เปลี่ยนสเตอร์หน้า(อันนี้ไม่น่าเกี่ยว)<==  และตั้งโซ่ใหม่ครับ
ยกให้ล้อลอยแล้วขยับดูแล้วครับไม่คลอนแคลนไม่มีเสียง แต่ตอนก่อนตั้งโซ่ล้อฝืดนิดนึงครับพอตั้งใหม่รู้สึกว่าค่อยลื่นขึ้นมาหน่อย ผมว่าน่าจะเป็นการขันล้อไม่ตรงครับ
ขอบคุณทุกท่านที่มาบอกทางครับ
ยินดีครับ ตั้งโซ่แล้วก็อย่าลืมหยอดน้ำมันด้วยนะครับ ระบบขับเคลื่อนจะได้เดินเรียบเงียบขึ้น

Lake

« ตอบ #11 เมื่อ: 25, เมษายน 2015, 08:41:10 AM »

คร๊าบบบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์