CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดขับครับ ไม่รู้เรื่องสักเรื่อง  (อ่าน 1973 ครั้ง)
guponiiz
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 15, กุมภาพันธ์ 2014, 08:27:29 PM »

สวัสดี พี่ๆ CBR Club ครับ

พอดีเพิ่งได้รถมาวันนี้  มีคำถามหลายเรื่องสงสัยอยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

1. ผมขี่ดับบ่อยมากๆ ไฟแดงนึงดับ 2-3ที แล้วสตาทรัวๆจะมีปัญหาหรืออันตรายกับเครื่องยนต์ไหมครับ
2.ถ้าผมใส่โปรเจคเตอซีนอนจะมีปัญหาหรืออันตรายกับระบบไฟของรถไหมครับ
3.ถ้าผมติดกันขโมยแบบเสียบปลั๊กไม่ใช่แบบตัดต่อสายไฟจะมีปัญหาหรืออันตรายกับรถไหมครับ
4.แบตเดิมๆ ติดกันขโมย ซีนอน คู่กันจะเพียงพอไหมครับ
5.ถ้าผมโหลดหน้าลงประมาณ 1.5นิ้ว แล้วตกหลุมลึกประมาณ 5-10ซ.ม โดยมีคนซ้อน ด้านหน้าจะกระแทกไหมครับ (ผมหนัก 60 ก.ก คนซ้อน 60-80 ก.ก)
6.เบาะหลังมันขยับได้เหมือนไม่แน่นนี่ปกติมั้ยครับ

หมดคำถามแล้วครับ ขอบคุณพี่ๆชาว CBR Club ครับ  <%6 <%6

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 15, กุมภาพันธ์ 2014, 08:57:13 PM »

1ไม่เป็นอันตรายครับ แค่อย่ากดเเช่นานๆ เดี๊ยวถ่านหมด
2 ไม่เป็นอัตรายกับระบบไฟ แต่แยงตาชาวบ้านเค้าครับ
3 ไม่มีปัญหาครับ
4 พอครับ แต่อยู่ได้ไม่นาน
5 1.5 ไม่เป็นไรครับ
6 อันนี้ไม่รู้ ผมขับรุ่นคาร์บู

Golf410spk
"Seals อดีตที่สวยงาม"
I'm CBRsCLUB

< Spirit Of Rider. >

« ตอบ #2 เมื่อ: 15, กุมภาพันธ์ 2014, 09:17:01 PM »

6. เบาะหลังขยับได้  แต่ถ้าดึงแล้วไม่หลุดก็ปกติครับ
Zephiroth
แซงได้แต่อย่าปาดหน้า..!!
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 12:28:34 AM »

5. ขึ้นอยู่กับความเร็วครับ ลงช้าๆไม่ไร ลองลงที่ซัก 60-70 มี ปั๊กกก ~!!!!

petchzaana
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

Petchzaa

« ตอบ #4 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 03:22:40 AM »

ข้อ 5     1 นิ้วพอ
UniformSeven
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #5 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 04:56:08 AM »

เรื่องไฟหน้า กับอุปกรณ์แต่งต่างๆ ผมแนะนำว่าหาอุปกรณ์เซฟร่างกายใว้ด้วยก็ปลอดภัยดีนะครับ เนอะ ปลอดภัยใว้ก่อนรถหล่อค่อยทีหลัง
khanaytep
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 12:45:23 PM »

แต่งตัวก่อน ค่อยแต่งรถนะครับ

มือใหม่ครับกำลังฝึกวิชาอยู่ มีอะไรเป็นความรู้ก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
My safety committment : เวลาเดินหรือขับรถ ผมจะไม่ใช้โทรศัพท์
KANCBR150
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 09:57:27 PM »

5. ขึ้นอยู่กับความเร็วครับ ลงช้าๆไม่ไร ลองลงที่ซัก 60-70 มี ปั๊กกก ~!!!!
ผมก็ว่ายังงั้นแหละ ปั๊กตลอดเลย
guponiiz
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 11:06:02 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่แนะนำครับ ผมขอถามอีกนิดหน่อยครับ

1.ตอนผมขับมาเกีย 2 แล้วผมตบลงเพื่อให้ไปเกีย 1 แล้วจะงัดให้เกียว่าง แต่ผมตบลงไปครึ่งเดียวแทนแล้วมันเป็นเกียว่างเลย จะเป็นอะไรไหมครับ (2-N เลย)
2.ถ้าผมเลียครัทบ่อยจะเป็นอะไรไหมครับ
3.เบรคหลังผมไม่ค่อยอยู่นี่เป็นเพราะอะไรครับรถเพิ่งออกเมื่อวาน ต้องกดหมดเลยถึงจะชลอนิดๆ (ตอนนี้ใช้เบรคหน้าอย่างเดียวเลย)

ขอบคุณครับ
guponiiz
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 11:07:45 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่แนะนำครับ ผมขอถามอีกนิดหน่อยครับ

1.ตอนผมขับมาเกีย 2 แล้วผมตบลงเพื่อให้ไปเกีย 1 แล้วจะงัดให้เกียว่าง แต่ผมตบลงไปครึ่งเดียวแทนแล้วมันเป็นเกียว่างเลย จะเป็นอะไรไหมครับ (2-N เลย)
2.ถ้าผมเลียครัทบ่อยจะเป็นอะไรไหมครับ
3.เบรคหลังผมไม่ค่อยอยู่นี่เป็นเพราะอะไรครับรถเพิ่งออกเมื่อวาน ต้องกดหมดเลยถึงจะชลอนิดๆ (ตอนนี้ใช้เบรคหน้าอย่างเดียวเลย)

ขอบคุณครับ

เพิ่มอีกข้อครับ ถ้าผมสตาทในเกียบ่อยๆเป็นอะไรมั้ยครับ กำครัชแล้วสตาท ไม่ใช่สตาทเกียว่าง
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2014, 11:38:40 PM »

ตอบรวมเลยนะครับ ครัทช์น่ะเค้ามีไว้สำหรับเวลาเปลี่ยนเกียร์เท่านั้นครับ อะไรที่มันมากไปมันก็ไม่ดีเสมอ ใช้มากก็พังมาก ใช้น้อยก็พังน้อย ส่วนเบรกหลัง คงเพราะยังใหม่อยู่ พยายามใช้เบรคพร้อมๆกันทั่งหน้าและหลัง หน้า60 หลัง40 เพื่อประสิทธิภาพที่ดี ประมาณนี้ เวลามันหมด มันจะได้หมดพร้อมกัน ส่วนสตาร์ทรถตอนเข้าเกียร์อยุ่ ไม่เป็นไรครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์