CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟท้าย LED ของ Ducati ใช้หลอดแบบไหนครับ ทำไมสว่างแสบตาจัง  (อ่าน 1737 ครั้ง)
purescape
I'm CBRsCLUB

SCsticker

« เมื่อ: 18, มกราคม 2014, 04:03:02 AM »

ไฟท้าย LED ของ Ducati ใช้หลอดแบบไหนครับ ทำไมสว่างแสบตาจัง

ล่าสุดขับตามพวก Ducati SF/898/1098 ไฟท้ายที่เป็นสีแดงคู่แบบในภาพ

ตอนปกติก็เหมือนไฟทั่วไป แต่พอเบรคทีเหมือนไฟตัดหมอกเลยแรงมาก

อยากได้แบบนั้นบ้าง ของผมเป็นไฟท้ายแต่ง LED เวลาเบรคจะมองไม่ค่อยเห็น ยิ่งตอนกลางวันยิ่งแล้ว

ตอนนี้คิดอยากจะไปหาช่างแปลงโคมให้เลย แต่ยังไม่รู้ว่าในโคม Ducati เขาใช้หลอดอะไรแล้วใส่ยังไงถึงได้สว่างขนาดนั้น

ท่านใดพอทราบแนะนำทีครับ

bed
cbr 150
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, มกราคม 2014, 04:32:40 AM »

รู้แต่ไฟหน้านิยม OSRAM กันครับ  >@#%GD
GuNnM99

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, มกราคม 2014, 05:29:19 AM »

มันเปนของนอกนิคับ คุนภาพก้อสูงตามไปด้วย  ของบ้านเรา ของแต่งก้อจีนบ้าง คุนภาพตามราคา  และถ้าเปนของแต่งจากนอก คุนภาพก้อสูงเช่นกัน ความสว่างนี่ วัดเปนลูเมนคนละเรื่องกะที่เราใช้ๆกันอยู่เลยอ่ะ   l11
** ก้อ .. ปามานนี้อ่ะคับ  >%REDD

purescape

SCsticker

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, มกราคม 2014, 05:30:41 AM »

วันนี้ผมไปถามมาเขาบอกว่าสว่างสุดก็หลอด Superbright ที่เป็นแบบโคมผมเนี่ยแหละ

แต่ทำไมมันต่างกันจังเวลาไปอยู่ในโคม Ducati ผมไม่แน่ใจว่าเขาใช้แผงสะท้อนที่เป็นสีเงินๆด้วยรึเปล่านะ

เพราะไฟผมเนี่ยเป็นหลอด LED เพียวๆเลย ไม่มีกรอบสีเงินให้สะท้อนไฟเหมือนโคมรถทั่วไป

ส่วนหลอดที่แรงกว่าเขาก็บอกเป็นหลอดแบบ SMD ซึ่งแบบนั้นก็มีแต่สีขาว ไม่มีสีแดง

ตอนนี้ก็ยังงงๆว่าในตัวโคมมันมีอะไรบ้าง
purescape

SCsticker

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, มกราคม 2014, 05:33:37 AM »

มันเปนของนอกนิคับ คุนภาพก้อสูงตามไปด้วย  ของบ้านเรา ของแต่งก้อจีนบ้าง คุนภาพตามราคา  และถ้าเปนของแต่งจากนอก คุนภาพก้อสูงเช่นกัน ความสว่างนี่ วัดเปนลูเมนคนละเรื่องกะที่เราใช้ๆกันอยู่เลยอ่ะ   l11
** ก้อ .. ปามานนี้อ่ะคับ  >%REDD

ตามจริงอยากรู้ว่าไส้ในมันมีอะไรบ้าง เพราะจากที่ดูๆไม่น่าจะมีแค่หลอด LED น่าจะใช้ตัวช่วยเร่งแสง

เหมือนกับ Mercedes-benz e-class เบรคทีแสบตาพอๆกับตัว Ducati เลย

ส่วนโคมผม ก็เหมือนกับ Cruze แปลงไฟ e-class สวยคล้ายๆ แต่ความสว่างคนละเรื่อง
purescape

SCsticker

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, มกราคม 2014, 05:36:50 AM »

อันนี้ค้นจากนอกมาดูแบบโคมใสครับ

nongart026
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, มกราคม 2014, 05:58:11 AM »

!goodjob
sutthirat
**

ทำเพื่อฝัน

« ตอบ #7 เมื่อ: 18, มกราคม 2014, 06:09:32 AM »

ผมเปิดร้านแเล็กทรอนิกส์ครับ ผมขอเดาว่า หลอด Superbright สีแดงขนาด 5 มม. ที่ใช้กันจะมีแบบตัดหัวกับไม่ตัดหัวครับ
แบบตัดหัว ถ้าเรามองในแนวตรงกับหลอดแสงจะไม่พุ่งใส่ตา ใช้ทำป้ายไฟ (แต่ถ้าหลอดตัดนี้มีโคมเมื่อไหร่พุ่งไกลมากๆครับถ้านึกไม่ออกก็นึกถึงไฟฉายที่เป็น LED )
แบบหัวไม่ตัด ถ้ามองตรงกับหลอดแสบตาเลยครับ ไม่ต้องใช้โคมช่วย หลอดแบบนี้จะให้แสงเป็นลำได้ไกล ถ้านึกภาพไม่ออก ลองนึกถึง แยกไฟแดงที่เป็น LED หรือไฟกระพริบระวังข้างถนนสีเหลืองส้มดูว่าไกลแค่ไหน
ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ
sutthirat
**

ทำเพื่อฝัน

« ตอบ #8 เมื่อ: 18, มกราคม 2014, 06:21:23 AM »

ส่วนราคา ถ้าเป็นหลอด LED อย่างเดียว ราคา อยู่ที่ หลอดละ 1-3บาท แล้วแต่สีครับ สีแดง จะถูกครับ
purescape

SCsticker

« ตอบ #9 เมื่อ: 18, มกราคม 2014, 06:03:57 PM »

สรุปคือน่าจะเป็นแบบตัดหัว 5mm แล้วใช้โคมช่วยแบบนี้หรือเปล่าครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์