CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถล้มเพราะความประมาทของตัวเองล้วนๆ คิดว่าแน่แล้ว.. ก็หูเช็ดพื้นได้ !!  (อ่าน 3944 ครั้ง)
Pik-CBR
I'm CBRsCLUB

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 04:59:09 PM »

สวัสดีครับ ผมชื่อ ปิ๊กนะครับ ขับ CBR150i ไปทำงานเหมือนปกติทุกเช้า  l3
เหตุเกิดตรง จุดกลับรถ สี่แยก คลองประปา แจ้งวัฒนะ

ผมขับมาจาก คลองประปาประชาชื่น ใครอยู่แถวนี้จะรู้ว่ามันตรงไปเลยไม่ได้ ต้องเลี้ยวซ้ายไปกลับรถมาก่อน
(ตอนนี้มีที่กั้นแล้วนะครับ ลักไก่ตรงไปไม่ได้แล้ว)

และผมก็เลี้ยวซ้ายเพื่อจะไปกลับรถที่ เขาพึ่งทำเมื่อไม่นานนี้ และเข้าโค้งกลับรถที่ความเร็ว 30-40+ Km/hr เป็นประจำ  !wanwan
แต่เช้านี้ สิ่งที่ไม่เมื่อเดิมคือ ถนนครับ เต็มไปด้วยทราย คือ ตอนผมไปถึงจุดกลับรถ มีรถเก๋งจอดติดกันอยู่ 4-5 คัน (รถติด)
ผมเลยเข้าโค้งลายนอก เพื่อที่จะได้ไม่ต้องจอดรอรถขยับ จึงทำให้ไม่เห็นสภาพถนน พอขับเลยรถเก๋งขึ้นไปปุ๊บ.....

ผมก็เลี้ยวตามปกติที่ทำทุกเช้า พอแล้วไปเท่านั้นละครับ...  :fdwrt เห็นทรายเต็มเลย คิดในใจถ้าเบรค = ล้มหน้าทิ่ม หัวลงพื้นแน่  >yes
เลยตัดสินใจ ไม่เบรคขับต่อไป วัดดวงเพื่อไม่ล้ม ถ้าล้มก็สไลด์ไป.... สรุปพอเอียงรถขับไปได้ไม่เกิน 1.5 วิ สไลด์

ผมรู้สึกว่าล้อหลัง จะไปก่อนครับ แล้วก็พับเลยลงพื้นรถก็หยุดครับ ไม่ได้ไปไหนไกล สไลด์ลงไปนั่งกับพื้น หัวไม่ฟาดพื้น ตามที่คิดไว้  :-\

(ขั้นตอนต่อไปนี้ผมจำจาก ครูฝึกของ Honda มาครับที่ไปเรียนเซฟตี้กับทาง CBRsCLUB เป็นประโยชน์มากๆ)

ผมลุกขึ้นและเดินไปที่รถดับเครื่องก่อนเลยครับ ผมล้มด้านขวา ฉนั้นก็เอาข้างตั้งออกมารอก่อน และยกรถขึ้นจากทางด้านขวา (จะมีวิธียกอยู่นะครับ)
ซึ่งขอบอกเลยว่าผม สูง 165 หนัก 45 ยกขึ้นได้แบบไม่ต้องใช้แรงอะไรมากมายเลย เยี่ยมจริงๆ ครับ  !goodjob

ตั้งรถได้ก็เดินไปทางซ้ายของรถ ใส่เกียร์ว่าง เข็นไปเกาะกลาง ก็เช็ครถทั่วๆ ไปครับ เบรคไฟเลี้ยว แฮน + คนขับ
ก็ได้บทเรียนไปครับ จากความประมาทของตัวเอง คิดว่าแน่แล้ว จากเส้นทางที่ไปทำงานทุกวัน คิดว่าชำนาญทางแล้ว  สุดท้าย....  :-X

ก็ขอให้บทความนี้มีประโยชน์กับเพื่อนๆ พี่น้อง ทุกท่านไม่ว่าท่านจะขับรถอะไรก็แล้วแต่ ให้ตั้งอยู่บนความไม่ประมาทนะครับ
ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบ ขอบคุณครับ ขับขี่ปลอดภัยครับเพื่อนๆ  ;)

สภาพคนขับ + รถ

อันนี้หัวเข่า กับแขน ขวาครับ ตอนลงไปนั่งทำสมาธิที่พื้นถนน  >%REDD

รถครับ ไฟเลี้ยวขวา หน้าเบี้ยวนิดหน่อยน่าใส่กลับเข้าไปได้ครับ ไฟเลี้ยวยังติดอยู่ครับ อันขวาหลัง เป็นรอย
ครอบท่อเป็นรอย จากที่มีรอยเดิมที่ล้มแปะอยู่แล้ว แฮนเป็นรอย + เบี้ยว แฮนกินขวา ก้านเบรคเป็นรอย
กระจกขวาเป็นรอบ แฟริ่งข้างขวาเป็นรอยครับ ตามภาพ...

(ภาพรถถ่าย ณ จุดเกิดเหตุเลยครับ)

l9 l9

Ton fashion
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 05:05:00 PM »

ไม่เป็นอะไรมากก็ดีแล้ว หายไวๆน้อง

บอม ยอดชาย
เพื่อชีวิต~มันอยู่ที่ใจ!!!
Certified Trader
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 05:06:21 PM »

ดีนะที่ ไม่เป็นไรมาก

ถนนที่ขับทุกวัน มันยังเปลี่ยนไปได้เลยครับ น่ากลัวๆ

รถพัง...ก็ตังค์กู ~ อยากสวยอย่ากลัวแพง...อยากแรงอย่ากลัวพัง!!!~
+อย่าเปลี่ยนไป...จนไม่เหลือตัวของตนเอง+ @ตัวเล็กรถใหญ่...ตัวใหญ่รถเล็ก@
GuNnM99

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 05:09:08 PM »

มีสติดีมากคับ คุนปิ๊ก เอาที่เรียนไปใช้ได้อีก ปลอดภัยดีแล้วคับ  l13

care
ไม่เล็ก ไม่ใหญ่ ใจเกินร้อยห้าสิบ
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

ไม่เล็ก ไม่ใหญ่ ใจเกินร้อยห้าสิบ

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 05:09:15 PM »

หายไวนะ ไวรุ่น  l3  !wanwan

ขี้เมาใจดี
CBR Commando

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 05:13:23 PM »

หายไวๆนะปิ้ก

Pik-CBR

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 05:18:30 PM »

ขอบคุณทุกคนมากๆ ครับ ต่อไปวัยรุ่นจะไม่เอาอีกแล้ว.... โค้งมุมอับ  :fdwrt

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 05:20:27 PM »

เดี๋ยวให้เสี่ย เอ  เอายานไปดูทราย  >A@$%^^
pipe2505
I'M CBR150
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

CBR150

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 05:23:39 PM »

หายไวๆเน้อปิ๊กกก !goodjob !goodjob !wanwan

Tung2531
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #9 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 06:03:48 PM »

หายไวๆนะปิ๊ก เป็นแผลหน้าหนาวมันจะตึงๆหน่อยนะฟาดเคราะค์ท้ายปีไปครับ

สายลมกับสองล้อ
LeonZx
รถสวย คนหล่อ ผบ.ซ้อนท้าย !!
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

darkmester@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 06:07:04 PM »

ปิ๊กอยากได้รถใหม่แล้วสินะ  l11

Pik-CBR

« ตอบ #11 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 06:15:02 PM »

ครับไปป์ พี่ตังค์ ขอบคุณครับ  ;)

เสี่ยเอ - ยังหรอกครับเสี่ย ต้องอยู่ด้วยกันอีกนาน  l13
พี่ปอง - ดูดออกให้หมดโลกเลย ฝากทำถนนเนียนๆ ด้วย 555  :P

Daeng_Mistine
ผมรักเมียครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 06:39:56 PM »

ดีแล้วครับท่านที่ไม่เป็นไรมาก หายไวๆขับขี่ปลอดภัยนะครับ

ถนนไม่ใช่สนามแข่ง...ไม่ต้องแรงก็ได้มั้ง !!!
Golf410spk
"Seals อดีตที่สวยงาม"

< Spirit Of Rider. >

« ตอบ #13 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 07:26:15 PM »

ขอให้หายเร็วๆทั้งคนและรถนะครับ   ;)
TZR
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 10:34:48 PM »

@#%$( @#%$( 

ลองมาฝึกวิชากับผม ^^ ผมเจอมาหมดทุกรูปแบบแล้ว
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
« ตอบ #15 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 10:43:41 PM »

@#%$( @#%$( 

ลองมาฝึกวิชากับผม ^^ ผมเจอมาหมดทุกรูปแบบแล้ว
เจอทรายก็ไม่ล้มใช่มั้ยครับ

channaronk

« ตอบ #16 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 11:14:01 PM »

หายไวๆนะครับพี่ปิ๊ก  :-\ :-\

Pik-CBR

« ตอบ #17 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 11:25:42 PM »

ขอบคุณครับ คุนแดง คุณกอล์ฟ คุณคลาส  ;)

purescape

SCsticker

« ตอบ #18 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 11:33:48 PM »

หายไวๆครับคุณปิ๊ก ตอนล้มได้ใส่การ์ดเข่าไหมครับนั่น
Pik-CBR

« ตอบ #19 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 11:40:45 PM »

หายไวๆครับคุณปิ๊ก ตอนล้มได้ใส่การ์ดเข่าไหมครับนั่น

ขอบคุณครับคุณเพียว

ไม่ได้ใส่ครับ....  :fdwrt
อุปกรณ์เซฟตี้มีแค่ หมวกกันน็อค+เสื้อกันหนาว+ถุงมือ+กางเกงยีน+รองเท้าผ้าใบครับ  :-\

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์