CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ รถมีเสียงดัง แก๊กๆๆๆออกมาจากเครื่อง  (อ่าน 3150 ครั้ง)
INDY250
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2013, 10:06:09 PM »

ช่วยผมด้วยครับ คือผมขับรถความเร็วที่160อยู่เครื่องก็ดับเฉย(แต่ระบบไฟไม่ดับติดปกติ)ผมเลยกำครัชไหลมาประมาน80แล้วปล่อยครัชและบิดคันเร่งเครื่องก็ติดขับได้ปกติ
แต่พอจอดรถก็ได้ยินเสียงดังแก๊กๆๆๆออกมาจากแถวๆเครื่อง(มันจะดังทั้งจอกแล้วก็ตอนเข้าเกียร์แล้วบิดคันเร่ง ยิ่งบิดรอบสูงมันยิ่งดัง) อยากทราบว่ามันเกิดที่อะไรครับ
ไปให้ศูนย์เช็คมาหลายที่แล้ว แต่ละทีบอกสาเหตุไม่เหมือนกันเลย บางก็บอก เป็นที่ ลูกสูบเป็นรอย ข้อเหวี่ยง ลูกปืน ตัวดันโซ่ ก้าน ฯลฯ แต่ทุกทีจะบอกเหมือนกันว่า ถ้าอยากให้เสียงหาย
ต้องยกเครื่องใหม่  :(  ตอนนี้เครียดมากครับหาสาเหตุไม่ได้ ไปศูนย์ก็ไม่มีคำตอบที่แน่นอน อะไรๆก็จะยกเครื่องใหม่ลูกเดียว ใครพอมีข้อมูลหรือวิธีแก้ ช่วยผมหน่อยครับ  :'( !ohno

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2013, 11:05:50 PM »

160เลยเหรอครับ ขับขี่ปลอดภัยครับ

INDY250
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2013, 11:42:23 PM »

160เลยเหรอครับ ขับขี่ปลอดภัยครับ
คือผมจะลอง top speed ครับ
ขี้เมาใจดี
CBR Commando

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2013, 12:39:44 AM »

ลองไปร้านพี่ต้นจอมทองสิครับ แผนที่มีในห้องคาเฟ่มั้งครับ

Zanarkand
Super sport & Touring
I'm CBRsCLUB

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2013, 12:55:02 AM »

ยกเครื่องก็ต้องยกครับ แต่ถ้าอยากประหยัด ให้ร้านพี่ต้นทำให้ครับ อยู่จอมทองซอย19 ค้นข้อมูลใน google ดูก็มีครับแผนที่อะ

Chakrapan
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2013, 12:59:43 AM »

ได้ผลเป็นที่อะไรกรุณาแจ้งเพื่อนๆบ้างนะครับ
INDY250
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2013, 01:07:17 AM »

ผมกลัวว่ายกเครื่องแล้วไม่หาย ดันไปเป็นที่อื่นที่ไม่ใช้เครื่องอะครับ เดี่ยวจะเสียเงินฟรีๆ !sadsad !sadsad
Zanarkand

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2013, 04:16:01 AM »

พี่ต้นจอมทองเค้าดูให้ได้นะครับ เค้าจะถนัดมาทาง cbr ครับ ไปให้เค้าเช็ดเลยครับ ปัญหานี่ผมว่าคงมีคนเป็นมาแล้วแหละ อาจจะเป็นแค่ตัวดันโซ่เสียก็ได้ครับ ไม่เกิน150บาท คิดในแง่ดีไว้

Chaiyatus
Kim Lubricants Shop

chaiyatus@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2013, 08:24:31 PM »

อย่างแรกต้องถามก่อนครับว่ารถยังมีประกันหรือเปล่า ถ้ายังมีแนะนำให้เข้าที่ศูนย์ใหญ่สำโรง แล้วแจ้งรายละเอียดทุกอย่างให้ช่างที่นั่น แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัด ให้เอารถไปติดต่อศูนย์บริการใกล้บ้าน ถ้าช่างไม่สามารถหาสาเหตุได้ให้โทรเข้าไปร้องเรียนที่ศูนย์ใหญ่ครับ แต่ถ้ารถหมดประกันแล้วแนะนำร้านพี่ต้นครับ

Kim Lubricants Shop จำหน่ายน้ำมันเครื่องสังเคราะห์100% Ptt , Shell , Valvoline , Motul , Gulf , Sunoco , ผลิตภัณฑ์หล่อลื่นโซ่และล้างโซ่ ราคาพิเศษ สนใจสั่งซื้อสินค้าหรือสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมติดต่อ 086-335-8330 คิม ขอบคุณครับ
headnok11
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

headnok@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 05, พฤศจิกายน 2013, 04:14:49 AM »

;) ;) !sadsad !sadsadตอนนี้ของผมก้เป็นสตาทย์แล้วขี่พักดับ สตาทย์ใหม่ ดังกว่าท่ออีกครับ ตอนนี้อยู่ที่ 0 ระยอง ช่างบอกสองอาทิตย์ครับเห็นเขาบอกว่ามีปัญหาหลายอย่างต้องเปลี่ยนอะไหล่หลายตัวกำลังเครม ทางฮอนด้าใหญ่ครับ ไว้เปลี่ยนไรมั้งจะมาเล่าแจ้งแถลงไขให้ฟัง เพราะตอนนี้บอกได้คำเดียวครับ สงสารรถ ต้องมาโดนรื้อเครื่อง หนักๆๆ
MODEL
มันอยู่ที่ใจ...ไม่ใช่วัย

เส้นทางลูกผู้ชาย...

« ตอบ #10 เมื่อ: 05, พฤศจิกายน 2013, 06:44:41 AM »

เป็นไปได้ว่า ลูกอาจจะติด ลองบอกสภาพรถคร่าวๆ มาก็ได้ครับ เช่น รถกี่ปี การใช้งาน คาร์บูหรือหัวฉีด พี่ๆ ในบอดจะช่วยวิเคราะห์ได้ตรงจุดนะครับ จะได้ไม่เสียตังเยอะนะครับ :D

INDY250
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 05, พฤศจิกายน 2013, 04:38:33 PM »

เป็นไปได้ว่า ลูกอาจจะติด ลองบอกสภาพรถคร่าวๆ มาก็ได้ครับ เช่น รถกี่ปี การใช้งาน คาร์บูหรือหัวฉีด พี่ๆ ในบอดจะช่วยวิเคราะห์ได้ตรงจุดนะครับ จะได้ไม่เสียตังเยอะนะครับ :D
รถผมอายุ7เดือนเองครับ ใช้งาน17000กม. เครื่อง250หัวฉีดครับ
MODEL
มันอยู่ที่ใจ...ไม่ใช่วัย

เส้นทางลูกผู้ชาย...

« ตอบ #12 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2013, 09:10:31 AM »

ถ้าหัวฉีดนี้ผมเห็นเป็นหลายคันแล้วขี่ความเร็วสูงแล้วดับไปดื้อๆ เป็นทั้ง150 และ 250 อันนี้ผมก็ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกัน มี่พี่ๆที่ใช่250 เป็นแล้วแก้ตรงจุดไหนหายมาช่วยบอกหน่อยนะครับ    แต่บอกว่าดังหลังจากซัดมาแล้วดับอาจจะมีชิ้นส่วนที่เสียหายที่ทำให้เกิดเสียงดัง แต่เอาแบบเสียตังน้อยที่สุดก่อนนะครับ คือเห็นบอกว่าขับได้ปกติ แต่ 17000 โล แล้ว ลองเปิดฝาเช็คระยะห่างวาล์วดูก่อนก็ได้ครับ เพราะเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เกิดเสียงดัง เพราะแต่ละคันก็ไม่เหมือนกันบางคัน 20000 กว่าโลแล้ว ยังวัดได้ค่ามาตราฐานอยู่ บางคันก็ยันตั้งแต่ ก่อน 10000 โลอีก พี่ๆคนไหนชำนาญ 250 ก็ช่วยๆ บอกหน่อยนะครับ ผมก็งูๆปลาๆ แนะว่าถ้าเขาศูนย์ต้องที่เก่งจริงๆนะครับ ไม่งั้นหมดเยอะ อยู่กรุงเทพ ก็ไปร้านพี่ต้นก็ได้ครับสบายใจได้เลย

Zanarkand

« ตอบ #13 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2013, 05:00:57 AM »

อ้อ รถตั้ง17000โลแล้ว ลองตั้งวาวดูครับ อาจจะหายก็ได้ ผมก็ไม่ได้ยินเสียงหรอกว่ารถคุณเป็นยังไง ลองไปให้ศูนย์ตั้งดูครับ เพราะรถผมก็ดังเหมือนกันตอน16000โล ไปตั้งร้านพี่ต้นก็เบาลงเยอะครับ เค้าก็นัดอีก15000มาลองตั้งใหม่ก็ได้

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์