CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ขอถามเกี่ยวกับคำว่า เงินดาวน์  (อ่าน 3692 ครั้ง)
aobzadee
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« เมื่อ: 19, มิถุนายน 2013, 11:26:36 PM »

ผมสงสัยมากๆครับลองเซิทหาที่googleก็แล้วมันก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีนะแหละว่าเงินดาวน์ได้มันคืออะไรกันแน่

ตามร้านรถก็จะมีมอไซค์ให้เราซื้อแล้วแต่ว่าชอบรุ่นใหนแล้วเงินดาวน์ที่ต้องวางว่าราคาเท่าไร ถูกแพงก็ตามขนาดรถอีก

อย่างวันก่อนไปถามราคารถCBR 150 R กับเพื่อน พนักงานขายก็บอกว่า ต้องวางเงินดาวน์ 15,000 ผ่อน24งวด งวดละ 4250 บาท

เพื่อนผมก็okตกลงเอา ตอนกลับมาที่บ้านมันจึงถามผมว่า

เพื่อน : เห้ยเพื่อนนายว่าไอ้เงินดาวน์ที่เขาเก็บเราไป 15,000 เนี่ยนายว่าเขาเอาไปทำไรบ้างว่ะ

ผม : เราว่าคงเอาไปหักค่าประกันรถหาย 2 ปี ค่าทะเบียน ค่า พ.ร.บ ละมั้ง

เพื่อนผมเลยถามต่องั้น นายคิดดีๆนะ 15,000 เนี่ย มี ค่าประกันรถหาย2ปี =4000บาท และ ค่าทะเบียน&พ.ร.บ. 2500 แล้วนายว่าเงินที่เหลือมันจะไปใหน

ผม : สงสัยเจ้าของร้านรถเก็บเขากระเป๋าตัวเองมั้ง  >%REDD

ที่ตอบเพื่อนไม่ได้เพราะผมซื้อรถเงินสดครับเลยไม่เข้าใจว่าเงินดาวน์ที่เหลือไปใหน

วันนี้ว่างงานเลยแวะมาถามพี่ๆที่คลับ

ขอบพระคุณมากๆครับผม

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, มิถุนายน 2013, 11:46:21 PM »

ศึกษาให้มากๆครับ >%REDD
ขี้เมาใจดี
CBR Commando

« ตอบ #2 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2013, 12:31:46 AM »

ก้อประมานประกันค่างดรถนั่นล่ะคับ
ถ้าไม่ต้องดาวน์ให้คุนมาใช้แล้วผ่อนอย่างเดียว
คุนไม่ผ่อนสักสามงวดปล่อยให้เค้ามายึดก้อเท่ากับคุน
ได้ใช้รถฟรีๆสามเดือน รถยึดมาเอามาขายต่อราคาก้อตกอีก
ไหนจะค่าจ้างลูกน้องเดินเอกสารทำสัญญา จดทะเบียน คงไม่มีร้านไหนใจดีจะออกให้เอง 
ละก้อ...โอยคร่าวๆแค่นี้ล่ะครับ

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2013, 12:36:15 AM »

มันคือธุรกิจครับ

dad
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

CBR ความสุขที่คุณเสพได้

« ตอบ #4 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2013, 04:54:06 PM »

เงินดาวส์คือเงินก้อนหนึ่งที่เราต้องจ่ายสดเพื่อไปลบกับราคาเต็มของตัวรถครับ เช่น
ราคารถ 80,000 บาท ทางร้านบอกดาวส์ 20,000 บาท เท่ากับว่าเราจะต้องผ่อนรถในราคา 60,000 บาทพร้อมดอกเบี้ย
และค่าอื่นๆที่ทางร้านจะกินกับเราได้ครับ แต่ที่ผมเจอมากับตัว คือพนักงานที่ร้านพูดไม่ชัดเจน บอกว่าราคารถ78,000บาท
ดาวส์19,800 บาท ผมก็วางเงินดาวส์เดี๋ยวนั้นเลย (อารมณ์อยากได้มาก) พอเอกสารส่งตามมาทีหลังถึงได้รู้ว่าเงินที่ระบุในเอกสาร
ดาวส์ไปแค่หมื่นกว่าบาทครับโทรไปถามที่ร้านพนักงานก็ตอบแบบกำกวมว่าค่าจดทะเบียนมั่ง,ค่าพรบ.มั่ง,ค่าประกันรถหายมั่ง
แต่ไม่สามารถระบุราคาได้สักอย่าง เลยไปค้นดูในเวป ก็รู้ว่าที่เหลือพนักงานกับเจ้าหน้าที่ไฟแนนท์เอาไปกินกันครับ... >:( >:( >:(

[/url][/img]
dad
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

CBR ความสุขที่คุณเสพได้

« ตอบ #5 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2013, 05:00:24 PM »

ขออนุญาติเสริมอีกนิด(พูดแล้วมีอารมณ์) l6
บางร้านที่บอกว่าฟรีค่านู่นนี่นั้น จริงๆแล้วเขาก็เอาไปรวมในค่าเงินดาวส์นั่นแหละครับ
ของฟรีไม่มีในโลก......ครับ !dead

[/url][/img]
Phongrapee

« ตอบ #6 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2013, 06:48:06 PM »

ตัดสินใจซื้อสดงวดเดียวจบ แต่ซื้อมือสองนะครับ หาสภาพดีๆราคาเหมาะ คุ้ม

ถึงไม่ใช่ Big Bike แต่ได้อารมณ์เหมือนขี่ Big Bike นะคร้าบบ
aobzadee

« ตอบ #7 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2013, 11:08:12 PM »

!sadsad
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์