CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเปลี่ยนสเตอร์หน้า15ฟันของน้าชล มาเล่าให้ฟังหน่อย  (อ่าน 12337 ครั้ง)
Huggies
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #20 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2013, 11:06:00 PM »

ขอถามคนที่ใส่แล้วนิดนึงครับ ว่าต้องเปลี่ยนโซ่ด้วยมั๊ยอ่ะครับ  ???
ถ้าต้องเปลี่ยน ใช้โซ่ของไรอ่ะครับ  แบบว่าความรู้ยังน้อย   :-\

winner987
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #21 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2013, 02:16:31 AM »

โซเดิมเลยครับ

สำหรับท่านที่จะทดสอบ topspeed อยากดูเป็น GPS หรือไมล์อื่น ที่ไม่ใช่ไมล์เติมติดรถอะครับ

แต่สเตอร์หน้า ถ้าเพิ่มฟันแค่ฟันเดียว ยังไงซะ topspeed ก็ต้องสูงกว่าเดิมอยู่แล้วล่ะ l13

ปล. ว่าจะซื้อไมล์จักรยานมาติดอยู่ อันละ 500

HS0PJX
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #22 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2013, 09:10:45 PM »

ขี่มันจริงๆเลย เปลี่ยนเกียร์สนุกดี
ไมล์แข็งโป๊ก
ระยะทางแข็งโป๊ก โป๊ก..
monoport
Certified Trader
*

ไม่แรง แต่ชอบไล่แซงคนอื่น

« ตอบ #23 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2013, 12:22:41 AM »

ผมเสตอเดิมยังได้164เลย น้ำหนัก 61  น้ำมันเครื่องกึ่งสั่งเคราะห์ ax7 เดิมทั้งคัน แต่สั่งไปแล้ว เดี๋ยวไปลองแล้วจะเอาคลิปมาลง

อย่าลืมว่า ความเร็ว 164 ที่สเตอร์เดิมน่ะ ความเร็วจริงเท่าไร??

เปลี่ยนสเตอร์หน้าเป็น 15 ฟัน ความเร็วจริงๆเลยนะนั่น

น้าชล คนท่องเที่ยว
kawee019

« ตอบ #24 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2013, 03:31:30 AM »

วันนี้ไปเปลี่ยนที่ศูนย์มา ตอนแรกเปลี่ยนแล้วเข็นไม่ไป
ช่างจึงบอกว่า เดี๋ยวปิดไม่ต้องขันแน่นมาก
เข็นได้เรียบร้อย แต่ยังไม่แน่ใจว่ามีปัญหาอะไรหรือไม่ครับ :-\
แล้วใครมีปัญหาบ้างหรือไม่ครับ (เปลี่ยนศูนย์ จัดไป 100 บาท)

winner987

« ตอบ #25 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2013, 04:28:41 AM »

ใช้รอบเปลืองขึ้นไหมครับ มีผลต่อเครื่องยนต์ไหมครับ

ถ้าเพิ่มฟันหน้า รอบจะน้อยลงครับ

winner987

« ตอบ #26 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2013, 04:34:56 AM »

วันนี้ไปเปลี่ยนที่ศูนย์มา ตอนแรกเปลี่ยนแล้วเข็นไม่ไป
ช่างจึงบอกว่า เดี๋ยวปิดไม่ต้องขันแน่นมาก
เข็นได้เรียบร้อย แต่ยังไม่แน่ใจว่ามีปัญหาอะไรหรือไม่ครับ :-\
แล้วใครมีปัญหาบ้างหรือไม่ครับ (เปลี่ยนศูนย์ จัดไป 100 บาท)

อาเดะ! ตอบถูกกระทู้รึเปล่าครับ เปลี่ยนสเตอร์เกี่ยวอะไรกับเข็นไม่ไปอะครับ ???

อีกอย่าง สเตอร์นี่ผมว่ามันต้องขันแน่นๆนะ

ปล. ถ้าเปลี่ยนสเตอร์ ค่าแรงร้อยหนึ่งนี่อย่างโหดเลยนะ

kawee019

« ตอบ #27 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2013, 04:55:37 AM »

อาเดะ! ตอบถูกกระทู้รึเปล่าครับ เปลี่ยนสเตอร์เกี่ยวอะไรกับเข็นไม่ไปอะครับ ???

อีกอย่าง สเตอร์นี่ผมว่ามันต้องขันแน่นๆนะ

ปล. ถ้าเปลี่ยนสเตอร์ ค่าแรงร้อยหนึ่งนี่อย่างโหดเลยนะ
หมายถึงฝาครอบครับ
ตอนไม่ใส่ฝาครอบเข็นไปครับ :-\
ช่างเลยไขฝาครอบแบบให้แบบไม่แน่นมากครับ
(บอกว่าแค่ตึงมือ แต่เรื่องค่าแรง สงสัยโหดจริง)

kawee019

« ตอบ #28 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2013, 03:53:11 PM »

ขอเรียบเรียงใหม่แล้วกันครับ (ลองอ่านแล้วรู้สึกว่าเขียนไม่ clear)
วันนี้ (16/6/55) เอาสเตอร์ 15 ฟัน ไปให้ที่ศูนย์เปลี่ยนมา
หลังจากใส่เสร็จเรียบร้อยแล้ว
ตอนไม่ใส่ฝาครอบสเตอร์ เข็นได้ปกติ
แต่หลังจากใส่ฝาครอบเสร็จแล้ว เข็นไม่ไป
ช่างจึงบอกว่า เดี๋ยวปิดฝาครอบไม่ต้องขันแน่นมาก
เข็นได้เรียบร้อย แต่ยังไม่แน่ใจว่ามีปัญหาอะไรหรือไม่ครับ
แล้วใครมีปัญหาบ้างหรือไม่ครับ (เปลี่ยนศูนย์ จัดไป 100 บาท) :-\

HS0PJX

« ตอบ #29 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2013, 05:16:45 PM »

ขอเรียบเรียงใหม่แล้วกันครับ (ลองอ่านแล้วรู้สึกว่าเขียนไม่ clear)
วันนี้ (16/6/55) เอาสเตอร์ 15 ฟัน ไปให้ที่ศูนย์เปลี่ยนมา
ตอนไม่ใส่ฝาครอบสเตอร์ เข็นได้ปกติ
แต่หลังจากใส่ฝาครอบเสร็จแล้ว เข็นไม่ไป
ช่างจึงบอกว่า เดี๋ยวปิดฝาครอบไม่ต้องขันแน่นมาก
เข็นได้เรียบร้อย แต่ยังไม่แน่ใจว่ามีปัญหาอะไรหรือไม่ครับ
แล้วใครมีปัญหาบ้างหรือไม่ครับ (เปลี่ยนศูนย์ จัดไป 100 บาท) :-\
มันเกียวกับฝาครอบเหรอ ผมเปลี่ยนเองก็ใส่ตามปกติ ไม่มีปํญหา
kawee019

« ตอบ #30 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2013, 05:45:02 PM »

มันเกียวกับฝาครอบเหรอ ผมเปลี่ยนเองก็ใส่ตามปกติ ไม่มีปํญหา
อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ
ตอนเปลี่ยนผมก็ดูอยู่ตลอดนะครับ
หย่อนโซ่ลง เอาสเตอร์หน้าอันเก่าออก เปลี่ยนสเตอร์ 15 ฟัน (ก็ดูเต็มเบ้าเหมือนกัน)
แล้วก็ตั้งโซ่ใหม่ จากนั้นก็ลองเข็นดู ก็ปกติ
แต่หลังจากปิดฝาครอบ ลองเข็น มันไม่ขยับเลยครับ (อันนี้ไม่รู้ว่าขันแน่นไปหรือไม่)
จึงลองเอาฝาครอบออก แล้วเข็นอีกครั้งก็ปกติ
ช่างจึงบอกแบบนั้นครับ :-\

kawee019

« ตอบ #31 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 03:37:29 AM »

วันนี้ลองขันใหม่ ปรากฏว่ามันติดที่เป็นสแตนเลส ที่ครอบฝาครอบครับ ทำให้มันเข็นไม่ไป
เลยถอดออกไป จากนั้นขันให้แน่นใหม่ หายเลยครับ เข็นได้ปกติ
ตอนนี้เลยถอด ที่เป็นสแตนเลสออกไปเลยครับ
มีใครเป็นแบบผมบ้างไหมครับ  :-\

winner987

« ตอบ #32 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 03:45:43 AM »

วันนี้ลองขันใหม่ ปรากฏว่ามันติดที่เป็นสแตนเลส ที่ครอบฝาครอบครับ ทำให้มันเข็นไม่ไป
เลยถอดออกไป จากนั้นขันให้แน่นใหม่ หายเลยครับ เข็นได้ปกติ
ตอนนี้เลยถอด ที่เป็นสแตนเลสออกไปเลยครับ
มีใครเป็นแบบผมบ้างไหมครับ  :-\

พอจะทราบรึเปล่าครับว่ามันคืออะไร  ทำไมแบบว่าใส่ก็ได้ไม่ใส่ก็ได้เลยอะครับ :-\

ปล. ให้ผมขับสเตอร์เดิมได้อีกสัก 1 พันกิโลก่อน ไว้จะลองบ้างครับ ติดไมล์ใหม่ด้วย เทียบกันของเดิมไปเลย >SAFE$#

monoport
Certified Trader
*

ไม่แรง แต่ชอบไล่แซงคนอื่น

« ตอบ #33 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 04:40:34 AM »

มีอยู่ท่านหนึ่งครับ เป็นแบบเดียวกัน เค้าก็เอาส่วนที่เป็นเหล็กรองฝาครอบสเตอร์ออกไป ก็จบครับ

แต่ผมแปลกใจอยู่อย่างเดียวว่า เป็นเฉพาะบางคันที่ต้องเอาเล็กตัวนี้ออก ส่วนคันของผมที่ใส่อยู่ มันปกติครับ l8

น้าชล คนท่องเที่ยว
antza
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #34 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 07:09:44 AM »

มีใคร ใส่ สเตอร์หน้า 15 ฟันเเล้ว เกียร์หกปั่นรอบเครื่องถึงหมื่น  ??? หรือความเร็ว 160+  !cry! บ้างมั๊ยครับ    !wanwan
Zanarkand
Super sport & Touring
I'm CBRsCLUB

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #35 เมื่อ: 19, มิถุนายน 2013, 02:15:58 AM »

เดี๋ยวไปรับของแล้วจะอันลงยูทูปครับ สเตอร์เดิมได้164 เดี๋ยวลอง15ฟันน้าชล จะจัดให้ดู ณ ถนนอุทยาน รถเดิมทั้งคันนะครับ ไม่ได้เปลี่ยนไรเลย กล่องไฟเดิม ท่อเดิมไม่ผ่า เครื่องเดิมๆ

winner987

« ตอบ #36 เมื่อ: 19, มิถุนายน 2013, 02:33:08 AM »

เดี๋ยวไปรับของแล้วจะอันลงยูทูปครับ สเตอร์เดิมได้164 เดี๋ยวลอง15ฟันน้าชล จะจัดให้ดู ณ ถนนอุทยาน รถเดิมทั้งคันนะครับ ไม่ได้เปลี่ยนไรเลย กล่องไฟเดิม ท่อเดิมไม่ผ่า เครื่องเดิมๆ

164 นี่ไมล์เดิมติดรถใช่รึเปล่าครับพี่  ความเร็วจริงน่าจะประมาณ 150 ต้นๆ

ถ้าเปลี่ยนเป็น 15 ฟันแล้วเทียบไมล์เดิมน่าจะประมาณ 150 ปลายๆ ถ้าไหลยาวอาจ 160+

ปล. มีใครลองใช้ 14 ฟัน กับ 15 ฟัน เทียบกับ GPS แล้วบ้างครับ
ปล.2 คนที่เปลี่ยนเป็น 15 ฟันแล้ว topspeed จากไมล์เดิมรถได้เท่าไหร่กันบ้างครับ

HS0PJX

« ตอบ #37 เมื่อ: 19, มิถุนายน 2013, 08:55:22 PM »

หรือว่าใส่ไม่ลงล็อคหว่า ลองขยับดูดีๆครับ
kawee019

« ตอบ #38 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2013, 03:53:58 AM »

หรือว่าใส่ไม่ลงล็อคหว่า ลองขยับดูดีๆครับ
ผมว่า ผมลองทุกมุม แล้วนะครับ
ทั้งแค่ใส่ เฉยๆ ยังไม่ได้ขันแล้วลองหมุนล้อ แล้วขยับดูฝาครอบหามุม
ก็ได้ยินเสียงครูดกับโลหะ เลยลองเอาออกไปเลยครับ  :-\

HS0PJX

« ตอบ #39 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2013, 06:01:48 PM »

ผมว่า ผมลองทุกมุม แล้วนะครับ
ทั้งแค่ใส่ เฉยๆ ยังไม่ได้ขันแล้วลองหมุนล้อ แล้วขยับดูฝาครอบหามุม
ก็ได้ยินเสียงครูดกับโลหะ เลยลองเอาออกไปเลยครับ  :-\
เมื่อวานลองถอดของผมมาดู มันก็ไม่น่าจะติดนะ ถ่ายรูปให้ดูหน่อยสิตรงลอยที่เสียดสีกัน
และตรงสเตอร์ด้วยจะได้ช่วยดูให้อีกแรง ว่าผิดตรงไหน
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์