CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องน้ำมันหยอดโซ่ครับ  (อ่าน 10761 ครั้ง)
blablast
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« เมื่อ: 16, เมษายน 2013, 04:05:33 AM »

มีน้ำมันเครื่อง castrol ที่เอาไว้ใส่เวฟครับ
สามารถนำมาหยอดโซ่ได้รึเปล่า มันจะกัดยางโอริงไหมครับ

colasour

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, เมษายน 2013, 05:02:27 AM »

ไม่กัดครับ แต่เลอะผมแนะนำแบบนี้ดีกว่า

ง่ายๆเลยครับ สำหรับโซ่ที่มี O-ring  เตรียมอุปกรณ์

1. Sonax ฝาเขียว ที่เขียนว่า engine cleaner ราคาไม่ถึง100
 2. สเปรย์จารบีขาวของ Bosny มี2ขนาดมั้ง ถ้าจำไม่ผิด ราคาไม่ถึง100
 3. แปรงสีฟันเก่าๆ ที่ไม่ใช้แล้ว
 4.สแตนยกล้อหลัง (ถ้ามี) ถ้าไม่มี ก็ใช้ล้อหมุนเอา ลำบากหน่อยนะ

ขั้นตอนการทำก็ง่ายๆ
1.ใช้ Sonax เขียวฉีดที่โซ่นำไปก่อนเลย เอาตรงที่เราสะดวก ฉีดเสร็จใช้แปรงสีฟันขัดโซ่ ขัดคราบสกปรกออก ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆจนครบทุกข้อ ทุกมุมของโซ่
2.ล้างด้วยน้ำ เอาสายยางมาฉีดใส่โซ่เลย ฉีดให้ครบทุกข้อโซ่ จนโซ่ออกมาสะอาดเอี่ยม
3.ตรงนี้ถ้าคนมีสแตนก็ง่ายหน่อย เข้าเกียแล้วบิดเลย ไล่น้ำออก ให้โซ่ร้อน หรือบางคนใจร้อน ไปขี่สัก5นาทีก็ได้ให้โซ่ร้อน  ที่โซ่ต้องร้อนเพราะจารบีขาวจะเกาะได้ดีกว่า
4.ใช้สเปรย์จารบีขาว ฉีดเคลือบให้ครบทุกข้อโซ่ เท่านี้ก็เสร็จแล้ว

ผมล้างทุกๆ 1000โล โซ่ยังอยู่ดี  ตอนนี้ใช้มา 15xxx โลแล้ว โซ่ยังไม่มีข้อตาย ไม่มีสนิม
eard
I'm CBRsCLUB

eard_78@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 16, เมษายน 2013, 06:30:07 AM »

ผมไม่แนะนำให้ใช้ Sonax ฝาเขียวฉีดโซนะครับ***

Sonax ฝาเขียว ฉีดแล้วโซ่สะอาดจริงแต่ว่ามันจะล้าง คราบน้ำมัน, จารบี และสิ่งสกปรกออกไปอย่างหมดจด (มีเขียนไว้ที่ฉลากข้างกระป๋อง)
ซึ่งความแรงของมันไม่น่าจะเป็นมิตรกับยางโอริงที่อยู่ในข้อต่อโซ่

ขั้นตอนการล้างโซ่ของผมนะครับ

- เอารถขึ้นสแตนด์ยกล้อหลัง
- เตรียมน้ำยาล้างจานผสมน้ำปล่าวลงในถัง
- ใช้ฟองน้ำจุ่มลงไปในถังแล้วเช็ดทำความสะอาดโซ่
- ล้างโซ่ด้วยน้ำสะอาด
- เช็ดโซ่ให้แห้ง
- ใช้น้ำมันเกียร์เบอร์ 90 หยอดลงไปตามข้อต่อโซ่ และโอริง ทีละข้อ จนครบ
- เช็ดคราบน้ำมันออกจากโซ่ให้สะอาด ทิ้งไว้ 1 คืน ค่อยเอารถไปขี่

ผมล้างโซ่แค่อาทิตย์ละครั้ง แต่ถ้าขี่ตากฝนแล้วพอถึงบ้านก็จะเอาผ้าเช็ดโซ่ให้แห้งแล้วหยอดน้ำมันโซ่เลย

ปัจจุบัน CBR250 ผมใช้งานไปกว่าสี่หมื่น กม. แล้วยังไม่ต้องเปลี่ยนโซ่เลย เพราะว่าโซ่ยังยืดไม่เกินขีดสีเขียว (เพิ่งตั้งโซ่ไปสองทีเอง)

colasour

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, เมษายน 2013, 02:55:18 PM »

ฝาเขียวไม่มีปัญหาแน่นอนครับยืนยัน อีกอย่างมันเป็นน้ำยาเอาไว้ล้างเครื่องยน แสดงว่ามันคงไม่เหลือบคราบแน่นอน   ส่วนคราบจารบีผมก็ใช้แปรงสีฟันมาขัดออก ไม่เหลือแน่นอน
ViRuS_BC
CBR Commando

« ตอบ #4 เมื่อ: 16, เมษายน 2013, 03:40:29 PM »

ผมไม่แนะนำให้ใช้ Sonax ฝาเขียวฉีดโซนะครับ***

อ่านจากข้างบนเค้าหมายถึงใช้โซแนคทำความสะอาดโซ่จากคราบจารบีนะครับพี่
แล้วใช้บอสนี่หล่อลื่นอีกที

ปล. ความเห็นส่วตัวนะครับ

สเปร์บอสไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ ลองฉีดออกทริปยาวๆแล้วสังเกตุว่าแห้งมาก ข้อต่อในโซ่มันฝืดๆ สู้น้ำมันเฟืองท้ายไม่ได้อิอิ เยิ้มเลย 555+

อีกอันที่ลองแล้วติดใจคือ สเปร์ฉีดโซ่ของ Putoline ครับเป็นจารบีใสๆ เกาะโซ่ได้นานมากๆ แต่ก็ล้างออกยากเช่นกัน ต้องใช้ตัวช่วย(โซเน็คเขียว)ในการล้าง

cbrRedPredator
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #5 เมื่อ: 16, เมษายน 2013, 07:07:48 PM »

ผมใช้น้ำมันก๊าด
ผสมกับแฟ๊บครับ ผสมน้ำนิดดดดดดดนึงให้แฟ็บมันเข้ากับน้ำ
แล้วก็บรรเลงด้วยแปรงฟัน

ล้างออก แล้วก็ล้างรถต่อ จากนั้นเช็ดโซ่ปั่นล้อ
แล้วลงสเปรย์ ถ้ายี่ห้อที่ใช้อยู่มันดีด ก็จะเอาจารบีบอสทับอีกทีครับ
blablast

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, เมษายน 2013, 07:31:17 PM »

ขอบคุนคับ
blablast

« ตอบ #7 เมื่อ: 16, เมษายน 2013, 07:45:55 PM »

ผมใช้น้ำมันก๊าด
ผสมกับแฟ๊บครับ ผสมน้ำนิดดดดดดดนึงให้แฟ็บมันเข้ากับน้ำ
แล้วก็บรรเลงด้วยแปรงฟัน

ล้างออก แล้วก็ล้างรถต่อ จากนั้นเช็ดโซ่ปั่นล้อ
แล้วลงสเปรย์ ถ้ายี่ห้อที่ใช้อยู่มันดีด ก็จะเอาจารบีบอสทับอีกทีครับ

น้ำมันก๊าดมันไม่กัดเหรอครับ
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: 16, เมษายน 2013, 09:40:46 PM »

น้ำมันก๊าดผสมแฟ็บเหรอ ฮืม.....

cbrRedPredator
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #9 เมื่อ: 17, เมษายน 2013, 09:41:12 PM »

ไม่รู้เหมือนกันนะครับ ผมใช้มาสองเดือนแล้วยังไม่เห็นปัญหานะครับ
มีพี่เค้าแนะนำมาเค้าบอกใช้มานานแล้ว ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ากัดมั้ย
 :P
anuchit09
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 18, เมษายน 2013, 05:37:21 PM »

ผมใช้สเปรย์ 2 ตัวนี้อยู่ครับ ใช้มาประมาณ 2 ปีพอจะได้ กับรถหลายคันครับ

1.  SONAX Engine Cleaner No.205 ใช้สำหรับฉีดล้างโซ่ นะครับ ฉีดที่โซ่ คราบต่างๆจะหยดลงมากองที่พื้นเลยครับ
(จริงๆ มันคือน้ำยาทำความสะอาดห้องเครื่อง สำหรับรถยนตร์ครับ มันทำอัตรายต่อยางต่างๆ ผมใช้ทั้งรถยนตร์ ทั้งมอเตอร์ไซค์ กระป๋องเดียวคุ้มเลยครับ)

คุณสมบัติ
น้ำยานี้เหมาะสำหรับใช้ล้างเครื่องยนต์ เครื่องจักรกลต่างๆ และวงล้อทีสกปรกมาก คราบน้ำมันและฝุ่นที่ติดแน่นตามเครื่องยนต์ จะถูกขจัดออกไปอย่างง่ายดาย และรวดเร็วโดยไม่ทำลายชิ้นส่วนต่างๆ ภายในเครื่องยนต์ เช่นลูกยาง สายไฟ และยังช่วยป้องกันเครื่องยนต์ไม่ให้เกิดสนิมได้อีกด้วย นอกจากนี้ยังสามารถใช้ทำความสะอาดผ้าที่เปื้อนสิ่งสกปรก เช่น สี น้ำหมึก สนิม ฯลฯ

ขนาดและราคา 400มล. กระป๋องใหญ๋ 120 บาท (ร้านที่ผมซื้อประจำ) ตอนนี้เริ่มหาซื้อยากแล้ว ขนาด HomePro ยังยกเลิกที่จะเอามาขายเลยครับ ไม่รู้ทำไม สงสัยเพราะราคาถูก ตัวอื่น 250 อัพ

2. 3-IN-ONE PROFESSIONAL WHITE LITHIUM GREASE ใช้หล่อลื่นโซ่นะครับ

คุณสมบัติ
สเปรย์ฉีดโซ่ 3-in-one แบบเข้มข้น ของ ค่าย WD-40 จาก อเมริกา ราคาคุ้มค่าน่าจับต้อง ถือเป็นสเปรย์ครอบจักรวาลอีกตัวหนึ่งที่สามารถใช้งานได้หลากหลาย ไม่ใช่แค่ฉีดโซ่
เป็นสเปรย์เหลวสีขาว จะเซ็ทตัวแห้งเพื่อเคลือบหนา ไม่กระเด็น ไม่ละลาย ไม่เยิืม ไม่รวมตัวไหลไปกับน้ำ ป้องกันสนิมและการกัดกร่อน เป็นสูตรกันน้ำ และกันร้อน ติดทนนาน
การใช้งานครอบคลุมการใช้งานที่หลากหลาย ไม่ว่าจะเป็น โซ่ สเตอร์ แบรริ่งลูกปืนล้อ ลูกปืนคอเพลา บูตสวิงอาร์ม ตำแหน่งข้อพับข้อหมุนต่างๆ บานพับประตู ขั้วแบตเตอรี่ เสาอากาศวิทยุ กลอนกุญแจ ชิ้นส่วนใบปัดน้ำฝน ชิ้นส่วนเคลื่อนไหวต่างๆ

ขนาดและราคา 290มล. กระป๋องขนาดกลาง 160 บาท (HomePro)

sokuji
ทำไปเถอะถ้า...มีความสุข
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #11 เมื่อ: 18, เมษายน 2013, 07:50:18 PM »

ขอบคุณในความรุ้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์