CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องกล่องไฟแต่งครับ  (อ่าน 12814 ครั้ง)
ao_pitbull
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« เมื่อ: 15, กันยายน 2011, 02:56:19 PM »

ถ้าผมไปใส่ ชุดเอ.พี.ไอ.เทค กล่องแต่งชุดไฟแล้วมันจะมีผลกับช่วงรับประกันของรถยังไงบ้างครับ...
อยากแรงแต่กลัวมันจะมีผลระยะยาวครับ..ถามไว้ก่อน...แต่ยังไงผมคิดว่าจะไปจัดมาใส่เร็วๆนี้..
รองบอยู่ครับ3500...ใกล้แล้วครับ..รบกวนผ้รู้ตอบหน่อยครับขอบคุณ

p_com
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #1 เมื่อ: 15, กันยายน 2011, 03:30:22 PM »

ประเด็นอยู่ที่ว่า เรายังต้องเข้าศูนย์บริการหรือไม่ ซึ่งแน่นอนถ้าเอาไปเซ็คตามระยะก็น่าจะเข้า  ถ้าใส่ แล้วช่างเห็นก็จะเข้าเงื่อนไขแก้ไขดัดแปลงทำให้เสียสิทธิการรับประกัน  แต่มันจะต้องเป็นกรณีที่ต้องเปิดให้เห็นตัวกล่อง ถ้าไม่เห็นก็ไม่ใช่ปัญหา เข้าศูนย์ เช็คระยะ ถ่ายน้ำมันเครื่อง ก็ไม่น่าจะมีอะไร ถ้าจะเข้าแล้วกลัว ก็เอากล่องเดิมใส่ เพื่อความสบายใจ อยากแรงก็ต้องมีเทคนิค  !cry! เหมือนกรณีถ่ายน้ำมันเครื่องนอกศูนย์ มันก็ไม่ใช่ข้ออ้างในการรับประกัน แต่ ไม่มีเหตุ ก็ อย่าไป มึนกับศูนย์บริการเลย มันไม่ได้สร้างประโยชน์ให้กับเจ้าของรถ หรือ ศูนย์ มีปัญหา เขาเอาไปเป็นข้ออ้างได้ทั้งนั้น
BoyLonelyUbon
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

boy_yakuza123c@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 15, กันยายน 2011, 08:51:45 PM »

ใส่ไปแล้วมันสดุด เป็นเพราะ อะไรหรอคับ แล้วถ้าใส่ท่อนี้ ต้องจูนใหม่ใช่ป่าวคับ
p_com
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #3 เมื่อ: 15, กันยายน 2011, 11:23:02 PM »

กล่อง APi มันต้องใช้ software tune เอานะครับ  ซื้อมาใส่ถ้าคิดว่าไม่เสีย ก็ต้องลองไปให้ ทาง api เขาดูให้ ไอ้เรามันจะทำอะไรเพิ่มได้บ้าง ทำท่อ ก็ยังไม่น่าเข้าประเด็น  สะดุด น่าจะมาจาก แมพ น้ำมัน  หรือ แมพไฟ มากกว่า เพราะเราไม่ทำอย่างอื่นมันก็ยังไม่น่าสะดุด  สะดุด อึกๆ เมื่อเปิดคันเร่งหรือป่าว
kingryu
Certified Trader
*

ไม่หล่อ แต่จน

« ตอบ #4 เมื่อ: 16, กันยายน 2011, 12:31:09 AM »

ใส่แล้วประกันในส่วนที่เกี่ยวข้องขาดทันทีครับ
เปลี่ยนกล่องไฟ ประกันของกล่องไฟเดิมก็ขาด
กล่องไฟทำงานร่วมกับระบบไฟ ประกันของระบบไฟก็ขาด
ฯลฯ ระบบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด ประกันขาดหมดครับ
ไม่งั้นก่อนเอาเข้าศูนย์ก็ถอดเปลี่ยนเป็นกล่องไฟเดิมก่อนครับ

big005
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, กันยายน 2011, 03:54:49 AM »

เห็นว่าตอนนี้กล่องไฟแต่งของ CBR 150i ของ A.P.I ตัวที่ราคา 3,500 ยังมีปัญหาอยู่นี่ครับ

ตอนนี้กำลังแก้ไขกันอยู่ ติดตามเอาในลิงค์นี้เลยครับ

http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=28591.0

ผมก็ว่าจะซื้อมาเหมือนกัน แต่เจอปัญหาแบบนี้ เลยหยุดไว้ก่อน

* ถ้าเป็นกล่องรุ่นราคา 3,500 ทาง A.P.I เค้าลงข้อมูลผิด ที่ว่าจูนได้ 50 ครั้ง แต่จริงๆ แล้วมันไม่สามารถจูนได้ (แต่ก็ไม่ยังจะแก้ในเว็บหลัก)

ถ้าอยากจูนได้ ก็ต้องซื้ออีกรุ่น ราคา 9,000 แหนะ  :-X 
yongby
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, กันยายน 2011, 06:05:49 AM »

ถ้าใส่ไฟบอกเกียร์อย่างงี้ประกันจะขาดไมครับ ??
big005
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #7 เมื่อ: 19, กันยายน 2011, 07:10:25 AM »

ถ้าใส่ไฟบอกเกียร์อย่างงี้ประกันจะขาดไมครับ ??

เอาง่ายๆ เลย เดินเข้าศูนย์แล้วไปถามช่างเลยครับ ว่าดัดแปลงตรงไหน ประกันขาดมั่ง ถามให้หมดทุกอย่างเลย รับรองชัวร์สุดครับ
kingryu
Certified Trader
*

ไม่หล่อ แต่จน

« ตอบ #8 เมื่อ: 19, กันยายน 2011, 05:41:54 PM »

ขอก๊อปจากกระทู้เก่ามาแล้วกันครับ (ขี้เกียจพิมพ์ใหม่ 555+)

ประกันรถเนี่ยมันแยกเป็นส่วน ๆ ครับ
เช่น เราเปลี่ยนกระจกมองข้าง
ประกันของกระจกมองข้างก็ขาดไป
และส่วนที่เกี่ยวข้องก็ขาดไปด้วย เช่น เบ้าขากระจก เป็นต้นครับ
แต่ประกันของส่วนอื่น ๆ ที่ไม่เกี่ยวข้องก็จะยังคงอยู่ต่อไป
ทุกชิ้นส่วนรับประกัน 3 ปี หรือ 30,000 (มั้ง ถ้าจำไม่ผิด) กิโลเมตร แล้วแต่อย่างใดถึงก่อน
ยกเว้นชุดหัวฉีดรับประกัน 5 ปี หรือ 50,000 กิโลเมตร แล้วแต่อย่างใดถึงก่อนเช่นกันครับ
แต่ประกันก็มีการยกเว้นบางส่วนที่เป็นของที่ต้องเสื่อมสภาพตามการใช้งาน
เช่น ยาง, หลอดไฟ เป็นต้นครับ

ฉะนั้นที่ถามว่าใส่ไฟบอกเกียร์แล้วประกันขาดรึเปล่า
ก็ต้องดูหล่ะครับ ว่าได้ไปต่อพ่วงกับอะไรหรือเปล่า (ต้องต่ออยู่แล้วหล่ะ ถ้าไม่ต่อมันจะบอกเกียร์ได้ยังไง)
ก็จะเข้าเงื่อนไขตามด้านบนที่อธิบายไปครับ
แต่อย่างว่า ถ้าทำเดิมก็เอาเข้าศูนย์ได้ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์