CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะออกตัว 250 เดือนนี้อ่ะครับ แต่ว่ากลัวล้มขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 4460 ครั้ง)
natsoon
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 13, มิถุนายน 2011, 02:49:58 AM »

บ้านอยู่แถวสี่พระยา แต่ต้องไปเอารถแถวบางพลี แล้วขี่กลับมาเอง ส่วนตัวขี่รถมีครัชไม่เป็น แต่ตอนนี้ขี่ spark 135 i อยู่เท่านั้น  ไม่ทราบว่าจะเอารถขี่กลับบ้านอย่างไรดีไม่ให้ล้มแต่วันแรกอ่ะครับ

สูง 184 หนัก 75

มี tip ในการทำความคุ้นเคยกับรถอะไรบ้างไหมครับ
 ;)ขอคำแนะนำครับ

ymcthailand
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2011, 05:02:29 AM »

ขับเรื่อยๆ เด๋วก้อชินครับ อิๆ แรกๆ อาจจะ ดับบ่อยๆ พอขับสัก 1-2 วัน ก้อเป็นครับ ไม่ยาก  >konan >konan >konan

panuv2
Administrator

panu_la@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2011, 05:01:41 PM »

จากร้านก็ลอง ออกตัว / เบรค จนคุ้นเคยก็ลุยเลยครับ
ขี่ชิดซ้าย เคารพกฏจราจร และขี่ไม่เร็ว

นอกนั้นก็ขึ้นอยู่กับคุณแล้วครับ...

ออ...อีกวิธีเอารถกระบะไปยกมาโลด ^^     :oiui

(เค้าล้อเล่นนะ)    >%^SR

Ae87
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2011, 05:05:20 PM »

>yes >yes >yes

kingryu
Certified Trader
*

ไม่หล่อ แต่จน

« ตอบ #4 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2011, 08:57:32 PM »

ถ้าจะขี่กลับมาเองนะครับ
ลองขี่ในบริเวณใกล้ ๆ ร้าน
ให้พอรู้จังหวะการใช้คลัชออกตัวก่อนครับ
พอเริ่มชินแล้วค่อยขี่กลับมาครับ
แต่จริง ๆ แล้วถ้ายังไม่เป็นเลย
แนะนำว่าหาเพื่อนที่ขี่รถคลัชมือเป็น
ไปช่วยขี่ให้ดีกว่าครับ ซ้อนเค้ากลับมาครับ
ขาไปก็รถเมล์ แท๊กซี่ แล้วแต่สะดวกเลยครับ

Shinomaru
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #5 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2011, 12:42:13 AM »

ผมก็อยู่แถวสี่พระยา สนใจมาคุยกันหน่อยไหมคับ  !goodjob

artigonCBR
I LOVE CBR +

« ตอบ #6 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2011, 02:03:41 AM »

หลักการสำคัญคือ ใจเย็นๆครับ เอาไว้รถเริ่มชินมือเเล้วค่อยลองนะครับ...ดีใจด้วยอีกทีครับ  <pig <pig <pig

@ มาเป็นเพื่อนกันได้ครับผม https://www.facebook.com/artigonclb
colt
Weekend Riders Flyby

Crazy Riders

colt375@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2011, 02:59:38 AM »

บ้านอยู่แถวสี่พระยา แต่ต้องไปเอารถแถวบางพลี แล้วขี่กลับมาเอง ส่วนตัวขี่รถมีครัชไม่เป็น แต่ตอนนี้ขี่ spark 135 i อยู่เท่านั้น  ไม่ทราบว่าจะเอารถขี่กลับบ้านอย่างไรดีไม่ให้ล้มแต่วันแรกอ่ะครับ

สูง 184 หนัก 75

มี tip ในการทำความคุ้นเคยกับรถอะไรบ้างไหมครับ
 ;)ขอคำแนะนำครับ
ทำไมไม่ซื้อใกล้ๆบ้านล่ะครับ จะได้ไม่ต้องขี่เอารถกลับมาไกล ???

MY cbr can take me every where
POPZA_20
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #8 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2011, 03:27:48 AM »

การขับขี่ก็ไม่ต่างจากสปาร์ค 135 ซะเท่าไหร่ครับ จะต่างกันก็ตรงที่คันใหญ่กว่า แรงกว่า เครื่องเบากว่า เบามากเลยก็ว่าได้ครับ เริ่มต้นจากสตาร์ทเครื่อง แล้วลองเข้าเกียร์ ค่อย ๆ ปล่อยคลัช ทดสอบการวิ่งแบบไม่เร็วดูสักระยะ ลองเบรคหน้า-หลัง ให้พอคุ้นสักนิดนึงแล้วค่อขับกลับบ้านครับ ออกตัวครั้งแรกอาจจะออกตัวเป๋นิดหน่อยนะครับ รถมันเบามาก เครื่องก็เบามาก ๆๆ ด้วย
kab5
ลดความอยากได้ พอกับใจตัวเอง แล้วความสุขจะมาหาเอง

game5555@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2011, 04:35:29 AM »

ผมได้คับมอไซค์มีคลัทวันแรกครั้งแรก ก็เป็นเลย แต่คับปล่อยคลัทตอนรอบสูง พุงเลย !wanwan แต่ขับไม่ยากหรอกครับ แค่บิดกุณแจ สตาร์เครื่อง แล้วกำคลัท แล้วตบเกียร์ลงนะพี่ แล้วก็บิดคันเร่งพร้อมปล่อยคลัท แล้วรถจะวิ่งเองเหมือนตอนที่ขับ สปาค แล้วถ้ารอบสูงก็กำคลัท งัดขึ้นก็เป็นเกียร์สอง แล้วถ้าอยาก ลดเกียร์ก็กำคลัท ตบลง เวลาพ่อนเครื่องตอนความเร็วไม่ถึง40-30 อย่าปล่อยคลัทเด็ดขาดให้กำคลัทไว้ เครื่องจะไม่ดับ แต่ถ้าแรงมันไม่มี มันล็อด ลื่นเอาได้เลยนะครับ        ขอฟากไว้เพียงเท่านี้ บ๊ายบาย !wanwan
natsoon
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2011, 05:30:56 AM »

ขอบคุณครับ ทุท่าน

ท่านที่อยู่สี่พระยาส่งเบอร์เลยครับในกระทู้เดี่ยวจะโทรไปครับ

ส่วนเหตุที่รับรถแถวบางพลีเพราะราคา 116000 บาทรับ ABS (พอจะรู้แล้วใ่ไหมครับว่าร้านไหน)
BOCBR150

CBR คือราชาบนท้องถนน

« ตอบ #11 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2011, 10:07:33 AM »

muummm  ไปเอารถวันไหนอ่ะ ถ้าว่างจะช่วยน่ะ ผมอยู่แถว สาทร

up2thep

:::Extreame Ways:::

« ตอบ #12 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2011, 12:07:21 PM »

ร่างสูงไม่น่าจะเป็นกังวล + มีพื้นฐานจากการใช้คลัช (spark มีคุณคลัชมั้ย) ค่อยๆออกตัว ไปเรื่อยๆ ครับ ตามพี่ๆแนะนำข้างบน ไม่นานก็คุ้น ผมยังขำตัวเองเลย วันที่ไปออกรถ ทางร้านใจดีให้ของแถมเยอะมากตามประสารถผ่อน ใส่ถุงออกจากศูนย์เพื่อจะกลับบ้านมาจบที่ผ้านวมนี่แหละ เอาขึ้นไว้ตรงไมล์เลย ยัดๆไว้ แล้ว ค่อยๆเข็นรถออกมา พนักงานขาย พูดเลย น้องจะพารถไหวเหรอ ก็ผมร่างเตี้ยนี่ 160 เองไม่ขาดไม่เกิน ผมก็ตอบว่าไหวครับ สบายๆ แล้วค่อยๆขับออกไปจนถึงบ้าน เอาของทุกอย่างวางที่บ้าน แล้วออกรถไป "เดินเล่น" กัน ครับ วันแรกล่อไปเกือบ 100 กิโล กลับมาก็ค่ำ นอนเมื่อยทั้งคืน พอเช้าวันอาทิตย์ ตื่นเอาเกือบ 10 โมง มีนัดต้องไปถ่ายรูปคอลเล็คชั่นจบปริญญาให้คนสนิท เลยตัดสินใจไม่เอารถเก๋งไป ควบเจ้า นี่ไปเลย ไปทั้งๆไม่พ้นรันอินนี่แหละ 60-70 ตลอดทาง กว่า 220 โลเลย จำได้แม่น สุดยอดมากๆ ในรูปที่ลายเซ็นต์ผมนี่แหละครับ ทริปแรก ของผมกับรถคันนี้ ไม่เคยขับรถ 2 ล้อทางไกลมาก่อนเลย ขากลับก็ขับมาปลอดภัย พ้นรันอินพอดี ปกติผมใช้รถสายพาน + ออโต้คลัช มาก่อน ส่วนรถมีคลัช เล่นๆ เจ้า CBR โฉมปี 50 ของพี่ชายมาบ้าง แต่ขับรถ 4 มีคลัช ชำนาญดีเลยไม่เป็นอุปสรรคเท่าไร ผมว่า คน 6 รถ ใช้ความคุ้นเคยกันมากกว่าครับ อย่าห่วงช่วงแรกๆ อาจจะไม่ชิน พอ ชม. บิน เยอะก็คล่องเองครับ อย่าประมาทก็พอ

กายพร้อม ใจพร้อม รถพร้อม สภาพอากาศพร้อม เส้นทางที่ท้าทายก็รอยู่ข้างหน้าให้คุณทะยานไปเสมอ
kingryu
Certified Trader
*

ไม่หล่อ แต่จน

« ตอบ #13 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2011, 06:21:45 PM »

เอ่อ... คือว่า...
เจ้าของกระทู้เค้าขี่ spark ก็จริงครับ
แต่อ่านดูดี ๆ ครับ
เค้าขี่รถมีคลัชไม่เป็นนะครับ
spark รุ่นที่ใช้เป็นรุ่นไม่มีคลัชมือครับ
ผมยังแนะนำเหมือนเดิมนะครับ
ให้หาคนไปขี่กลับมาให้ แล้วค่อยมาหัดเอาแถว ๆ บ้านครับ
ปลอดภัยกับตัวเอง และรถใหม่มากกว่าครับ
หรือถ้าไม่ได้จริง ๆ ยังไงก็ต้องขี่กลับเอง
ก็ลองขี่ในบริเวณใกล้ร้านให้ชินสักพักก่อนแล้วกันครับ
เรื่องการใช้คลัชก็ให้ช่างที่ร้านแนะนำ ณ เวลานั้นเลยครับ จะได้ลองของจริง

Shinomaru

« ตอบ #14 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2011, 08:02:42 PM »

0850991195 บอล คับ โทรมาเลย  !goodjob

teungsa
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2011, 06:16:20 AM »

ราคา 116000 บาท ABS  ร้านชื่อไรครับ มีเบอร์ติดต่อไหมครับ ;) ;) ;)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์