CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับไป 600 ถ่ายน้ำมันเครื่องโซ่เครื่องดัง ซะแล้ว งง มากครับ  (อ่าน 1976 ครั้ง)
SterLord
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 21, มกราคม 2011, 01:45:56 AM »

คือผมออก CBR 150I มาขี่ได้ประมาณ 600 โลหน่อยๆและไปให้ศูนย์ถ่าย น้ำมันเครื่อง(ขณะเครื่องร้อนมาก) ถ่ายเสร็จสตาร์ทเครื่อง พบว่าเสียงเครื่องดังแปลกๆ ดังแค๊กๆๆๆๆๆๆๆ ตามการทำงานของเครื่อง ก็คิดว่าเดี๋ยวมันก็หาย แต่ขี่อยู่ 2 วันก็ยังไม่หายเลยเอะใจครับไปให้ศูนย์เช็คดู ช่างหาอยู่พักหนึ่งลองบิดโน่นบิดนี้ สุดท้ายลองบิดตัวตั้งโซ่ราวลิ้น ปรากฎว่าเสียงเบาลง จึงฟันธงว่าเป็นที่ตัวตั้งโซ่ไม่ดี เลยลองเปลี่ยนสุดท้ายดังเหมือนเดิม แล้วบอกผมว่าต้องเปิดเครื่องเพื่อเปลี่ยนโซ่ราวลิ้น ผมแทบช็อครถขี่ไม่ถึง 3 อาทิตย์ บอกโซ่มันยืดผมเซ็งมากใจก็ไม่อยากเปิดเครื่อง อีกใจก็อยากให้มันหายผิดปกติ แต่มันเจ็บตรงที่ขี่ก็ไม่เร็วอัดก็ไม่ได้อัด แต่เครื่องมาออกอาการเร็วนี้ดิ เห้อ สุดท้ายเสาร์นี้ผมคงต้องเอาไปให้ช่างเปิดเครื่องเพื่อจัดการเจ้าโซ่นี้ แต่สิ่งที่ตามมาผมไม่อยากคิดเลย จะเป็นยังไง รถใหม่ๆแต่ต้องมาเปิดเครื่อง ผมทำใจแทบไม่ได้เหมือนกันเจอแบบนี้ แต่มันเกิดขึ้นแล้วครับ คงต้องยอมรับ ที่ผมตั้งกระทูนี้เพียงเพื่อสอบถามว่า สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรกันแน่ ที่ทำให้เกิดปัญหานี้ขึ้น และควรปฎิบัติเช่นไรในการใช้รถใหม่ และที่ผมสงสัยที่สุด ความร้อนและน้ำมันเครื่องมีส่วนไหมที่จะทำให้โซ่ราวลิ้นมันยืด เพราะขณะเปลี่ยนเครื่องเพิ่งวิ่งมาจอดสดๆร้อนๆเลย ช่างถ่ายทันที เติมทันที แบบว่า จะรีบปิดศูนย์ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ที่จะได้รับครับ cryyyyy

bOonhelp
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, มกราคม 2011, 02:05:59 AM »

มัน ดัง แปปเดี๋ยว ป่ะครับ แถวๆเครื่อง ที่ ดังแค๊กๆๆๆๆ แล้วก็หายไป ใช่ป่ะ ครับ
Chanutpong
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, มกราคม 2011, 02:10:43 AM »

ของผม 250 ก็เป็นอ่ะครับ..แต่ถ้าเครื่องร้อนก็เงียบๆ ไป..ว่าจะลองเอาไปเคลมดูอยู่อ่ะครับ..  !ohno !ohno !ohno
Tuun
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, มกราคม 2011, 02:39:18 AM »

รอผู้รู้มาตอบ ครับ ผม  ??? ??? ???

SterLord
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, มกราคม 2011, 02:50:06 AM »

เครื่องเย็นไม่ดัง เครื่องร้อนนี้ดังกระจาย ครับ นึกว่าขี่ Ducati อะครับ เห้อรอผู้รู้อธิบายละกันครับ
heng1123
จอมยุทธ์ต้องมีบาดแผล เอิ้ยก๊วยว่าเก่งแขนยังขาด
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

ณ ตอนนี้เลขไมล์หยุดอยู่ที่ 100009.8 เฮ้อ แก่แล้วว

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, มกราคม 2011, 03:24:26 AM »

ลองไปหาช่างต้นดูครับ อะไรๆ อาจจะดีขึ้น

Thammarat
-
I'm CBRsCLUB

i มดดำ

song.na.lux@hotmail.com - -
« ตอบ #6 เมื่อ: 21, มกราคม 2011, 03:55:31 AM »

???  ตกลงมันคือ อะไร เหรอ
heng1123
จอมยุทธ์ต้องมีบาดแผล เอิ้ยก๊วยว่าเก่งแขนยังขาด
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

ณ ตอนนี้เลขไมล์หยุดอยู่ที่ 100009.8 เฮ้อ แก่แล้วว

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, มกราคม 2011, 07:08:27 AM »

น่าจะเป็นที่ตัวดันโซ่นี่แล่ะครับ หาช่างที่ชำนาญ ไม่เกิน30นาที รับรองหายสนิท

Natthapong
I'm CBRsCLUB

poon racing the bike work shop you can trust

« ตอบ #8 เมื่อ: 22, มกราคม 2011, 12:58:51 AM »

>SAFE$# >SAFE$#

It's more than just oil. it's liquid engineering

CBR 150 R Technical Specification

.................................................CBR 150 + + + + ......................................................
funcool
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 22, มกราคม 2011, 03:08:37 PM »

ดังเหมือนกัน l8 l8

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์