CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเบรกหลัง  (อ่าน 3935 ครั้ง)
siranath
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 10, มกราคม 2011, 01:48:59 PM »

พี่ๆคับทำไมเค้าถึงตั้งไฟเบรกหลังไว้ลึกจังคับ

คือต้องกดเบรกหลังลงไปลึกพอควรไฟแดงถึงจะติดอ่าครับ คือผมไปถามช่างมาช่างเค้าบอกว่า เค้าก็ตั้งยังงี้กันทั้งนั้น เพราะมันจะเปลืองแบต
คือถ้าเกิดผมอยากตั้งให้มันตื้นๆกว่านี้หน่อยจะได้มั้ยครับ ผมกลัวพวกผู้ ญ ที่ขับรถเงอะๆงะๆมาชนอ่าคับ (ผู้ ญ ขับรถเก่งก็มีนะครับ)
แล้วมันจะเปลืองแบตขนาดไหนครับกับไอ้ไฟเบรกเนี่ยอ่า  แล้วรถของพวกพี่ๆเป็นยังไงกันครับ

ขอบคุณมากคร้าบบบบบบ l1

thantao
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

0816828261

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, มกราคม 2011, 02:54:24 PM »

ตั้งได้ ครับ หมุนตรงสวิทซ์ เท่านั้น อยู่ตรงปั๊มกระทุ้งอะครับ

cci17
I'm CBRsCLUB

หน้าที่ของ ข้าราชการ คือต้องรับใช้ ประชาชน

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, มกราคม 2011, 02:59:50 PM »

>yes

GoLf   KoRaT 081-0667778        eo_cci17@windoeslive.com

clashlove

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, มกราคม 2011, 04:10:37 PM »

>yes
Pippy

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, มกราคม 2011, 06:11:56 PM »

ตอนขับคันเก่าก็ตั้งให้ตื้นกว่าเดิมเหมือนกันคับ ประมานว่าแค่วางเท้ามันก็ติด สรุปว่าแบตหมดครับ เซ็งเลย

[-[T]omy-]
The Boy ซอย The Girl จน The Girl นั้น Me ครรข์ The Boy ซอย ทุก วัน จน The Son ออก มา เดิน

sถไม่มี voขี่ได้ป่ะ

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, มกราคม 2011, 09:08:08 PM »

>yes >yes *^%# ความรู้ๆ  bra bra <go

arsenalamp

เทห์อย่างมีความคิด

arsenal_amp@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 10, มกราคม 2011, 11:12:00 PM »

ชอบจับเบรคค้าง เวลาขับไฟติดตลอดทางใช้ไม่ถึงเดือน แบตหมดๆ เซงๆๆ

Sharkcoolbike
เพราะรักที่จะไปตามทางของเรา
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

"ใช้ในราชการ(ก้อ)เท่านั้น"

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, มกราคม 2011, 01:40:39 AM »

;)

TRAFFICKER
CBR Commando

« ตอบ #8 เมื่อ: 11, มกราคม 2011, 01:53:19 AM »

:D  เวลาเบรก ใช้เบรกหน้าก่อนสิครับ มันจะติดก่อน แน่ๆ ล่ะ หน้า 70 หลัง 30 ชัวร์ อยู่แน่ๆ ไฟติดด้วย

เหลือง เรือง รอง เหมือน กลอง คลี่
eard

eard_78@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 11, มกราคม 2011, 01:56:30 AM »

เบรคหลังผมไม่ค่อยได้ใช้เลยไม่ีีค่อยมีปัญหา ส่วนมาใช้แต่เบรคหน้า เบรคหลังเอาไว้เลียในโค้งเวลามันบาน  <%6

siranath
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 11, มกราคม 2011, 02:13:35 AM »

แล้ว ตามหลักแล้วจริงๆเราควรใช้เบรคไหนก่อนหรอครับ

ปกติเบรคหลังรึเปล่ามันจะได้นุ่มๆหรือยังไงอ่าคับ
KOSUKE
Forword drive

สักวัน ฉันจะโต...

« ตอบ #11 เมื่อ: 11, มกราคม 2011, 03:46:54 AM »

>yes

colt
Weekend Riders Flyby

Crazy Riders

colt375@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 11, มกราคม 2011, 04:18:42 AM »

;)

MY cbr can take me every where
Ebora
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 12, มกราคม 2011, 06:57:32 PM »

แล้ว ตามหลักแล้วจริงๆเราควรใช้เบรคไหนก่อนหรอครับ

ปกติเบรคหลังรึเปล่ามันจะได้นุ่มๆหรือยังไงอ่าคับ
เท่าที่เรียนมานะครับ เค้าให้ใช้เบรกพร้อมกัน ทั้งหน้า และหลัง

ส่วนเบรกหน้าใช้มากหน่อย 70 เปอร์เซ็นต์

เบรกหลังใช้ 30 เปอร์เซ็นต์ครับ

ซึ่งเมื่อใช้ทั้งสองอย่างตามที่บอกจะสามารถหยุดรถได้ในระยะทางที่สั้นกว่าใช้อย่างใด อย่างหนึ่งครับ

ขับขี่ปลอดภัยนะครับ :D
panuv2
Administrator

panu_la@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 12, มกราคม 2011, 07:27:15 PM »

เท่าที่เรียนมานะครับ เค้าให้ใช้เบรกพร้อมกัน ทั้งหน้า และหลัง

ส่วนเบรกหน้าใช้มากหน่อย 70 เปอร์เซ็นต์

เบรกหลังใช้ 30 เปอร์เซ็นต์ครับ

ซึ่งเมื่อใช้ทั้งสองอย่างตามที่บอกจะสามารถหยุดรถได้ในระยะทางที่สั้นกว่าใช้อย่างใด อย่างหนึ่งครับ

ตามนี้เลยครับ แต่อย่าลืม "เอนจิ้น เบรค" ด้วยนะครับ

ใช้งานได้ดี ช่วยได้เยอะเลยครับ

Ebora
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 14, มกราคม 2011, 02:50:40 PM »

ตามนี้เลยครับ แต่อย่าลืม "เอนจิ้น เบรค" ด้วยนะครับ

ใช้งานได้ดี ช่วยได้เยอะเลยครับ

เสริมนิดนะครับ  สำหรับคนที่ยังไม่รู้ 

"เอนจิ้น เบรค"---------------------------ก็คือการเบรกด้วยเครื่องยนต์   หรือพูดง่ายๆ คือการยกคันเร่งครับ  แต่อย่าบีบครัทช์นะครับ เพราะถ้าบีบครัทช์ ก็เท่ากับเราปล่อยเกียร์ว่าง ผลก็คือแรงของรถจะไม่มีอะไรช่วยเบรกเลย  ถ้าชนก็ชนเต็มๆเท่ากับความเร็วที่วิ่งมาครับ :o
jumpon
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #16 เมื่อ: 15, มกราคม 2011, 04:35:02 AM »

เสริมนิดนะครับ  สำหรับคนที่ยังไม่รู้ 

"เอนจิ้น เบรค"---------------------------ก็คือการเบรกด้วยเครื่องยนต์   หรือพูดง่ายๆ คือการยกคันเร่งครับ  แต่อย่าบีบครัทช์นะครับ เพราะถ้าบีบครัทช์ ก็เท่ากับเราปล่อยเกียร์ว่าง ผลก็คือแรงของรถจะไม่มีอะไรช่วยเบรกเลย  ถ้าชนก็ชนเต็มๆเท่ากับความเร็วที่วิ่งมาครับ :o
ความรู้  :-*

ชีวิตคือการจัดวาง เราต้องรู้จักที่จะจัดวางตนเองลงในตำแหน่งที่เหมาะสมที่สุดเสมอ
Blueline
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #17 เมื่อ: 15, มกราคม 2011, 03:04:27 PM »

พี่ๆคับทำไมเค้าถึงตั้งไฟเบรกหลังไว้ลึกจังคับ

คือต้องกดเบรกหลังลงไปลึกพอควรไฟแดงถึงจะติดอ่าครับ คือผมไปถามช่างมาช่างเค้าบอกว่า เค้าก็ตั้งยังงี้กันทั้งนั้น เพราะมันจะเปลืองแบต
คือถ้าเกิดผมอยากตั้งให้มันตื้นๆกว่านี้หน่อยจะได้มั้ยครับ ผมกลัวพวกผู้ ญ ที่ขับรถเงอะๆงะๆมาชนอ่าคับ (ผู้ ญ ขับรถเก่งก็มีนะครับ)
แล้วมันจะเปลืองแบตขนาดไหนครับกับไอ้ไฟเบรกเนี่ยอ่า  แล้วรถของพวกพี่ๆเป็นยังไงกันครับ

ขอบคุณมากคร้าบบบบบบ l1

ลองดูในคู่มือน่าจะมีวิธีปรับตั้งอยู่นะครับ ตั้งแล้วก็ลองกดๆดูหาระยะกดที่ถูกใจที่สุด
Pippy

« ตอบ #18 เมื่อ: 15, มกราคม 2011, 08:49:00 PM »

ขอคอมเฟิมอีกคนนะครับ ว่าเอนจิ้นเบรคมีประโยชน์มาก ถ้าคิดจะขับรถมีครัชต้องหัดใช้ให้คล่องครับ

ไม่มีอะไรสายไปหรอกครับ ลองใช้กันดูนะครับ ผมรอดหวุดหวิด มาหลายทีละเป็นเพราะเอนจิ้นเบรคช่วยเอาไว้

ผมขับตัวคาบูมาสองสามปีไม่เคยใช้เลย พอมาขับตัวหัวฉีดเพิ่งจะรู้ว่ามันดีแบบนี้นี่เอง

ปล.ตอนยังเป็นเด็กน้อยเห็นเพื่อนมันใช้แต่เอนจิ้นเบรค ผมก็ไม่กล้าทำตามเพราะกลัวเครื่องพัง ตอนนี้มันใช้มา 5 ปีได้แล้วมั้งเครื่องยนต์ไม่เคยซ่อมเลย
ผมแอบถามมันว่าทำไมช้แต่เอนจิ้นเบรค มันตอบกลับมาว่า รถมันไม่มีเบรค กำ :-X

2549

+Freedom

« ตอบ #19 เมื่อ: 15, มกราคม 2011, 09:25:05 PM »

>yes !goodjob

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์