CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยางหลังติดรถ  (อ่าน 7931 ครั้ง)
iSea
ไม่มีอะไรที่มนุษย์ทำไม่ได้
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

iii_jsiega@hotmail.com
« เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 06:03:41 AM »

รบกวนสอบถามนิดนึงครับ พอดีจะออกรถวันศุกร์นี้ เห็นในหลายๆ กระทู้ที่ออกรถกันมาแล้วบอกกันว่ายางหลังลื่นมาก ผมออกรถมาควรเปลี่ยนยางเลยมั้ยครับ ชักหวั่นๆ แล้วอ่ะครับ ไม่อยากโชว์ล้มต่อหน้าสาธารณะชนครับ

Pippy
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 06:12:08 AM »

>SAFE$# ผมก็ยังไม่เคยลองนะ กำลังจะออกเหมือนกัน

แต่เดาว่ารถใหม่หน้ายางมันลื่นน่าจะเป็นปกติแหละ รอใช้งานสักพักผมว่าเด๋วมันก็เข้าที่เข้าทางมันเองแหละ
ปกติรถออกจากศูนย์จากประสบการเนื้อยางมันแข็งอ่ะ คิดว่าอาจเป็นเพราะเนื้อยางแข็งก็เป็นได้มันเลยสัมผัสพื้นไม่เต็มหน้ายาง

Thammarat
-

i มดดำ

song.na.lux@hotmail.com - -
« ตอบ #2 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 06:27:48 AM »

ไม่ต้องถึงขนาดนั้นก็ได้ ครับ ทุกท่าน แต่ผมบอกเลยว่า ลื่นจริงๆๆ ( ถ้าเทโค้งแล้วบิดเยอะๆๆหรือ ขึ้นเส้นสีแล้วตะบันคันเร่งแรงๆๆ ลื่นถึงขั้นฟรีเลย ละ )

ไม่ต้องกังวลขนาดนั้นถ้าใช้งานปกติ แบบว่าไม่ได้ เข้าโค้งแบบนักแข่งก็พอไปได้ ครับ

แต่ผมเกือบไป2ครั้งละ อิอิ :fdwrt :fdwrt
CMCBR
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 06:30:31 AM »

ของผมขับแบบปกตินะ ไม่หวือหวาอะไร ก็ไม่มีปัญหาใดๆ กวนใจเลย

มีหลายคนที่ไม่รู้ว่าตัวเองรักหรือชอบอะไร ถ้าคุณรู้ ผมว่าคุณเป็นคนที่โชคดีคนหนึ่ง เพราะคุณจะได้พบกับความสุขอย่างที่คุณต้องการ
Aeh_1981

All New CBR 150i .... Black !!!

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 06:32:52 AM »

อย่าเพิ่งสรุปกันนะ ครับ .......... เดี๋ยวอาจจะเข้าใจผิดกันก็ได้บ้างทีอาจเป็นที่ โช๊คหลังก็ได้ ครับ ( เดี๋ยวจะเปลี่ยนยางฟรีกัน ครับ )

เพราะตัวเก่าไม่รู้ว่าจะเอามาเทียบกันได้รึป่าว ครับ เปลี่ยนโช๊คใหม่ อาการ ยางหลังลื่นหายไปทันที ครับ ( รถผมเองมีทั้ง เก่า และ ใหม่ )

ป.ล. รอผู้รู้มาให้คำตอบดีกว่า ครับ ........... ใจเย็นๆกันสักหนิดเพื่อเงินในกระเป๋า ครับ 

Uploaded with ImageShack.us
เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ
CBR Commando

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 06:35:27 AM »

ผมขอใช้กระทู้นี้ฝากเตือนเลยแล้วกันนะครับ :D

พวกที่ออกมาใหม่ๆอย่าห้าวนะครับ ขอเตือนไว้ อย่าเที่ยวเทโค้งสุ่ม4สุ่ม5นะจ๊ะ ไว้ค่อยๆเก็บประสบการณ์ และมีทักษะแข็งๆก่อนค่อยคิดจะเล่นโค้ง :D

รถต้องพร้อม และ คนต้องมีทักษะที่จะคุมรถให้อยู่ เพราะ"ถนนไม่ใช้ครู อย่าเรียนรู้ด้วยชีวิต" พี่ๆในนี้หลายคนก็มีทักษะและประสบการณ์ มีอะไรก็ถามได้นะครับ :D

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
Pippy

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 06:36:37 AM »

ไม่ได้เชียให้เปลี่ยนนะ แต่ดูจากหลายๆคนบ่น

นี่ครับ กระทู้อ้างอิง http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=22713.0

Thammarat
-

i มดดำ

song.na.lux@hotmail.com - -
« ตอบ #7 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 06:37:46 AM »

ผมขอใช้กระทู้นี้ฝากเตือนเลยแล้วกันนะครับ :D

พวกที่ออกมาใหม่ๆอย่าห้าวนะครับ ขอเตือนไว้ อย่าเที่ยวเทโค้งสุ่ม4สุ่ม5นะจ๊ะ ไว้ค่อยๆเก็บประสบการณ์ และมีทักษะแข็งๆก่อนค่อยคิดจะเล่นโค้ง :D

รถต้องพร้อม และ คนต้องมีทักษะที่จะคุมรถให้อยู่ เพราะ"ถนนไม่ใช้ครู อย่าเรียนรู้ด้วยชีวิต" พี่ๆในนี้หลายคนก็มีทักษะและประสบการณ์ มีอะไรก็ถามได้นะครับ :D

!pingping ;) ;) ;)

cbr150club
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

Champ@BadBoys

« ตอบ #8 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 06:51:37 AM »

!goodjob !goodjob !goodjob

แชมป์ 08-1939-7251

วัฒนชัย สมบัติพูนทรัพย์
247/13 หมู่ 2 ต.ในคลองบางปลากด อ.พระสมุทรเจดีย์ จ.สมุทรปราการ 10290
sangthong09

sang_thong@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 06:53:45 AM »

อยู่ที่ทักษะการขับขี่ด้วยนะครับ  >@#%GD ค่อย ๆ ปรับตัวครับ

Aeh_1981

All New CBR 150i .... Black !!!

« ตอบ #10 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 07:01:03 AM »

อยู่ที่ทักษะการขับขี่ด้วยนะครับ  >@#%GD ค่อย ๆ ปรับตัวครับ
เห็นด้วยใช่เค้าว่าก็เชื่อไปสะหมด ........... ประสพการณ์ไม่ได้ฝึกขึ้นมาได้ภายในวันเดียว ครับ  ;)

Uploaded with ImageShack.us
nekoicll

neko_himavari@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 07:24:36 AM »

ไม่รู้นะ แต่ที่ขับมา แล้วแต่ถนนมากกว่า จะไปเทเรื่อยเปื่อยก็แหกที่คะคุณพี่  :D
ถ้าเอาจากความรู้สึกผมที่โดนมาแล้วนะ ลื่นอยู่เลยละ ต้องเปลี่ยน
thantao

0816828261

« ตอบ #12 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 07:38:38 AM »

ต้องรันอินก่อน ครับ

ในคู่มือ ผมอ่านไม่เจอ แต่ เคยอ่านเจอในคู่มือของ KAWASAKI KSR ครับว่า ต้องรันอิน จำตัวเลข ได้เลา เลา ว่า 160โล ครับ

Ekakachai
ขับเร็วชิดซ้าย ขับไวชิดขวา

จำกัดความเร็ว 180 กม./ 3 ชั่วโมง

ekakachai_34@windowslive.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 09:15:50 AM »

>yes >yes

Ekakachai  < เก่ง > @ ซอย  สุทธิพร ดินแดง  ก.ท.ม.
 แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
Bob150
นักขี่ ไม่มีประสบการณ์ครับ

สวัสดีครับ Bobby ครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 01:06:12 PM »

ถ้าไม่ดีขึ้นลองปล่อยลมออกนิดนึงก็ได้ครับ น่าจะหนึบขึ้น

ใช้ไปก่อน 4-5 พันโลค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ
GoooBIRDoooM

« ตอบ #15 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 02:31:33 PM »

Burn ยางซะเรยครับ ออกจาก 0 ทำสักแปบ l11 l11แจ่มเรย handsom handsom
Cowboy VI
CBR NE-Zone

ChacK KoraT - JoHo

cowboy_vi@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 02:52:40 PM »

ยาง....ใหม่ ก็ลื่นเป็นธรรมดาครับ ต้องรอปรับสภาพซักระยะ  >yes

แล้วที่บอกกันว่า ยางลื่นอย่างแบบโน้นแบบนี้ ถามหน่อยเถอะครับว่า " ความเร็วใช้กันเท่าไหร่ ? "

และที่สำคัญ " ทักษะ " สำหรับรถบอดี้ใหญ่แบบนี้ สามารถควบคุมได้อยู่หมัดแล้วจริงหรือ ?........ซึ่งอันนี้ต้องพิจารณากันต่อไป ฉะนั้น อย่าใจร้อนครับ

sukizilla
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

Nothing sound like a BIGTWIN engines

« ตอบ #17 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 04:13:20 PM »

ยางใหม่ หรือเพิ่งเปลี่ยนยางใหม่ ขี่กันเบาๆ รันอินเปิดหน้ายางก่อนนะครับ เดี๋ยวกลิ้ง

ยางใหม่เพิ่งออกจากร้าน มีการเคลือบน้ำยารักษาสภาพเนื้อยางไม่ให้โดนอากาศมาจากโรงงานเพื่อการเก็บสต๊อกยางใหม่ในร้าน

วิ่งช้าๆซัก สองร้อยกิโลก่อนค่อยหวดครับ

เดือนก่อนเพิ่งเปลี่ยนยางหน้าใหม่ตอนเย็น ไม่ได้วิ่งไปไหน เช้าอีกวันขี่ไปเขาใหญ่ ช่วงแรกขาขึ้นเจอโค้งมีอาการให้พอเสียวๆ ขนาดวิ่งรันอินมาจากกรุงเทพแล้วนะเนี่ย
panupong808
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #18 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 06:07:59 PM »

ไม่ได้เชียให้เปลี่ยนนะ แต่ดูจากหลายๆคนบ่น

นี่ครับ กระทู้อ้างอิง http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=22713.0

อ่อครับ อย่าพึ่งตกใจไปครับ
ยางเดิมเค้าออกแบบมาให้เหมาะสมกับการใช้งานแบบปกติครับ

ที่ผมว่าก็เพราะผมเอาไปขี่แบบเรซซิ่ง เข้าโค้งขึ้นเขา-ลงเขา ความเร็วสูงๆ ก่อนการเล่นโค้งก็นวดยางก่อน
ถามว่าลื่นมากไหม ก็ไม่ถึงกับแถเลยขนาดนั้นครับ แต่ก็มีบ้าง เพราะความเร็วที่เข้าโค้งก็ 110 - 130 ครับ
ผมเองก็ต้องขออธิบายก่อนว่า ที่ขี่แบบนี้เพราะผมขี่แนวเรซซิ่งมาจากโซนิค ที่เซ็ดมาสำหรับการเล่นโค้งโดยเฉพาะ
และก็ได้รับการแนะนำการขี่เรซซิ่ง จากพี่ ๆ ที่เค้าผ่านการอบรมจากเรซซิ่งสคูน มาครับ จึงทำให้ผมพอมีทักษะอยู่บ้าง

หลายคนอย่างพึ่งตกใจ ว่ายางจะลื่นครับ ถ้าคุณใช้งานปกติ ไม่มีลื่นนะครับ
ใครที่ไม่มีทักษะ ก็อย่าใจร้อนครับ ผมขอเน้น ว่าให้ขี่แบบปลอดภัยไว้ก่อนนะครับ
อย่าเล่นโค้งโดยที่ไม่มีทักษะ เพราะถึงยางจะดีแค่ไหน ถ้าทักษะไม่มีก็แถได้อยู่ดีครับ

อย่าคิดมากครับ ขี่ไม่ประมาท ดีที่สุดครับ

Pippy

« ตอบ #19 เมื่อ: 07, ธันวาคม 2010, 07:31:16 PM »

ถ้าได้รถแล้วความกังวลคงลืม ไปเลยมั้งคับ อิอิ  !pingping

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์