CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้รถมาแล้ววววววว ดำปิปี๋เลย ดำๆ  (อ่าน 2570 ครั้ง)
chai
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« เมื่อ: 12, มกราคม 2010, 03:04:41 AM »

:Dถามหน่อยครับมีที่เช็คระดับนำ้ในหม้อไหมครับผมไม่ทราบว่ารถไหม่เขาเติมน้ำมาให้หรือเปล่าครับ ???

cloud
มั่นใจ!!! ใช้กล่องเดิม (Repsol)
I'm CBRsCLUB

vasilee1@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 12, มกราคม 2010, 03:07:15 AM »

ถอดแฟริ่งเปิดฝาเลยคับ ผมแนะนำให้ใช้น้ำ ยาหล่อเย็นของ0 แท้นะ มันไม่กัด หม้อน้ำไม่เป็นตระกัน ดีคับ

ขายกล่องAPI กราฟ HRC 1,200 บาทครับใช้ได้ไม่ถึงเดือน สนใจติดต่อ 083-1977-234 วุ้ดดี้ คับ
ขายของคับ เข้ามาดูที่ http://cloud-ex.wikispaces.com ได้เลยครับ
HP500
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

เหยียบแบรคคิดถึงเมีย เข้าเกียร์คิดถึงเธอ

« ตอบ #2 เมื่อ: 12, มกราคม 2010, 03:28:33 AM »

ถอดเบาะคนนั้งออกครับ แล้วเปิดจุกยางออก แล้วเติมน้ำลงไป ถ้าเต็มแล้วมันจะ ล้นออกทางสายยางข้างล่างอะครับ
DSDS
อดีตไม่สำคัญ สำคัญแค่ปัจจุบันและอนาคตเท่านั้น

คนที่รู้เพียงเปลือกนอกย่อมสู้คนที่รู้ถึงแก่นไม่ได้

www.parin_ya1984@hotmail.com www.parin_boy2005@yahoo.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 12, มกราคม 2010, 03:42:36 AM »

>yes

Ravy 9
Electrical Engineer

โ X u' J

keratiwut@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 12, มกราคม 2010, 04:23:50 AM »

>yes >yes

เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ
CBR Commando

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 12, มกราคม 2010, 06:38:37 AM »

!wanwan

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
THE_MIN
THE_MIN CBR 150 R

=ชีวิตไม่สิ้นก็บิดมันเข้าไป CBR 150 R=

1118 sarawut_min@yahoo.co.th 1118 THE_MIN
« ตอบ #6 เมื่อ: 12, มกราคม 2010, 03:15:17 PM »

การตรวจสอบระบบระบายความร้อน

1. ตรวจสอบจากหม้อน้ำโดยตรง ทำได้โดยถอดแฟร่งข้างขวาออก
แล้วเปิดฝาหม้อน้ำดูปริมาณน้ำ ถ้ารถปกติ จะต้องมีน้ำเต็มมาถึงขอบฝาหม้อน้ำครับ
(ส่วนมากน้ำจะไม่หายไปไหนนอกจากเกิดการรั่วซึม)

2. ระดับน้ำในหม้อพักน้ำ ดูให้ระดับน้ำสำรองไม่มากเกินขีดสูงสุด (Max) เพราะถ้ามากเกินไป เวลาเครื่องทำงานหนัก แรงดันน้ำมีสูงขึ้นจะถูกดันออกด้วยกลไกของฝาหม้อน้ำ มาทิ้งไว้ที่ถังพักน้ำสำรอง แล้วจะถูกดูดกลับเองเมื่อ แรงดันลดลง(อุณห๓ูมิลดลง)

อย่าเข้าใจผิดว่าให้เติมน้ำในถังพักน้ำอย่างเดียว  เราต้องตรวจสอบในหม้อน้ำครับ ถ้าพร่องก็เติม แต่ถ้าหายบ่อยๆก็ต้องหาสาเหตุ

- ส่วนอายุการใช้งานของน้ำยาหล่อเย็น สามารถใช้ได้นานสุด 1 ปี (แต่ผมเปลี่ยนทุก 6 เดือน)
- และฝาหม้อน้ำหมั่นตรวจสอบแผ่นยางและสปริงเพราะมีโอกาสเสื่อมได้เช่นกัน (ผมเปลี่ยนทุก 1 ปี 6 เดือน) เพราะถ้ายางเปื่อยความร้อนจะขึ้นเร็ว

ส่วนการเลือกน้ำยาหม้อน้ำนั้น มีหลายยี่ห้อครับแล้วแต่สะดวก
ได้แก่
- Motul
- Toyota
- Honda
- ฯลฯ
 >konan >konan >konan

ถ้าคิดที่จะไป...
ถ้าคิดที่จะแรง....
ถ้าคิดที่จะแซง.....
แรงที่ใจไปกับ CBR 150 R........THE_MIN
chai

« ตอบ #7 เมื่อ: 13, มกราคม 2010, 02:55:11 AM »

???เติมแต่น้ำยาอย่างเดียวลงในถังพักน้ำหรือครับแล้วในส่วนด้านหม้อน้ำต้องเติมน้ำเปล่าไหมครับหรือว่ายังงัยครับ
เพิ่งรถเป็นคันแรกครับด้วยน้ำพักน้ำแรงของตัวเองทนนั้งรถเมมาหลายปีรบกวนพี่ๆชี้แนะด้วยนะครับ เอ้อ เกือบลืม รถไหม่เวลาวิ่งเครื่องร้อนพอจอดจะมีกลิ่นเหมือนยางไหม้ยังงัยนี้และปกติหรือเปล่าครับ  หรือผมต้องเช็คต้องเติมอะไรบ้างขับออกจากร้านมาเมื่อวันอาทิตย์นี้เองชี้แนะด้วยเด้อ >yes >yes    ผมอยู่แถวสี่แยกเทพารักษ์ ไกล้ บริษัท ซีเกต มีใครอยู่แถวนี้บ้างครับ

aum
อั้ม
Certified Trader
*

ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

pongsuk-aum@msn.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 11, มีนาคม 2010, 04:42:03 AM »

ผมอยู่ซ.มังกรครับ ขี่รถผ่านแยกนั้นทู๊กวัน ผมอั้มครับ
มือใหม่เหมือนกัน ไม่รู้เรื่องนี้เลย

pongsuk-aum@msn.com
facebook.com/pongsuk.lekmee
08-4642-4036
akp

jainim1@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 11, มีนาคม 2010, 05:03:17 AM »

>yes
biker 1500

« ตอบ #10 เมื่อ: 11, มีนาคม 2010, 06:28:40 AM »

???เติมแต่น้ำยาอย่างเดียวลงในถังพักน้ำหรือครับแล้วในส่วนด้านหม้อน้ำต้องเติมน้ำเปล่าไหมครับหรือว่ายังงัยครับ
เพิ่งรถเป็นคันแรกครับด้วยน้ำพักน้ำแรงของตัวเองทนนั้งรถเมมาหลายปีรบกวนพี่ๆชี้แนะด้วยนะครับ เอ้อ เกือบลืม รถไหม่เวลาวิ่งเครื่องร้อนพอจอดจะมีกลิ่นเหมือนยางไหม้ยังงัยนี้และปกติหรือเปล่าครับ  หรือผมต้องเช็คต้องเติมอะไรบ้างขับออกจากร้านมาเมื่อวันอาทิตย์นี้เองชี้แนะด้วยเด้อ >yes >yes    ผมอยู่แถวสี่แยกเทพารักษ์ ไกล้ บริษัท ซีเกต มีใครอยู่แถวนี้บ้างครับ
 พูดง่าย ๆ คือ เติมน้ำยาหม้อน้ำ ลงในหม้อน้ำนั่นแหละครับ  เพราะมันก็ยังเหลือ น่าจะพอที่จะเติม ตรงหม้อพักสำรองไต้เบาะน่ะเเหละครับ
ก็เติมให้อยู่ระหว่าง ขีดที่เค้าบอก min และ max  นั่นแหละครับเรื่องแค่นี้อย่าคิดมากครับ

biker 1500

« ตอบ #11 เมื่อ: 11, มีนาคม 2010, 06:31:14 AM »

พูดง่าย ๆ เติมน้ำยาหม้อน้ำ ลงในหม้อน้ำให้เต็ม แล้วเติมถังสำรองใต้เบาะ ให้อยู่ระหว่างขีด min และ max   อย่าคิดมากครับเรื่องเล็กน้อย
Kanthawit
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #12 เมื่อ: 11, มีนาคม 2010, 03:55:18 PM »

น้ำในถังพัก หากมากเกินไปทำยังครับ   <%6
biker 1500

« ตอบ #13 เมื่อ: 12, มีนาคม 2010, 07:01:01 AM »

:D   ถ้าหากขยันก็ ถอดน๊อต ตรงปั๊มน้ำด้านขวาเครื่องที่มีน๊อตอยู่ 3 ตัว ถอดตัวที่มีเครื่องหมาย ขีดชี้ที่น๊อต อยู่ สังเกตุไม่ยากครับ คลายน็อตออก น่าจะเป็นน๊อตตัวล่างนะ น้ำจะออกจากช่องนั้น น่าจะเรียกว่า น๊อต ถ่ายน้ำหม้อน้ำ  แต่ถ้าไม่ต้องอะไรมาก ก็ ใช้ไปเหอะ เดี๋ยวมันร้อนมันก็ดัน น้ำหม้อพัก ออกไป แล้วเดี๋ยวมันเย็น มันก็ดูดน้ำเข้าไปที่หม้อน้ำเหมือนเดิม ทีนี้เราก็ดูว่าน้ำในหม้อพักมันอยู่ระดับไหน จากนั้นก็เติมให้อยุ่ในระดับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์