CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเติมน้ำหม้อน้ำครับ  (อ่าน 10490 ครั้ง)
Golden_black09
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

narase_c@hotmail.com
« เมื่อ: 05, สิงหาคม 2009, 11:17:35 AM »

พอดีมีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับการเติมน้ำในหม้อน้ำเราควรเติม ทุกๆ เท่าไหร่หรือมีวิธีการตวจเช็คยังไงครับและเลวลาเติมควรเติมที่ไหน อย่างไร และเท่าไหร่ขอคำแนะนำแบบละเอียดเลยนะครับเพราะยังใหม่กับรถมีหม้อน้ำน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

THE_MIN
THE_MIN CBR 150 R
I'm CBRsCLUB

=ชีวิตไม่สิ้นก็บิดมันเข้าไป CBR 150 R=

1118 sarawut_min@yahoo.co.th 1118 THE_MIN
« ตอบ #1 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2009, 03:32:03 PM »

หม้อน้ำของซีบีอาร์ใช้เปิดฝาที่ตัวหม้อน้ำโดยตรง

ให้ตรวจสอบดูว่าน้ำในหม้อน้ำลดระดับลงหรือเปล่า

ทางที่ดีหมั่นตรวจสอบบ่อยๆเดือนละครั้งก็ได้ครับ

และควรเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหม้อน้ำทุกๆ 1 ปีเพื่อป้องกันสนิมในหม้อน้ำ

ส่วนถังพักหม้อน้ำให้เติมน้ำในระดับ(ไม่เกินขีด Maximum และอย่าให้ต่ำกว่า Minimum)

โดยทั่วไปแล้วหน้อน้ำรถ CBR ของเราไม่มีปัญหาน้ำแห้ง  (นอกจากรถมีปัญหา)

กรณีเจอน้ำแห้ง ต้องตรวจสอบการรั่วของหม้อน้ำและสายน้ำน้ำต่างๆ
ถ้าไม่พบท่านอาจจะงานเข้าเนื่องจากประเก็นฝาสูบรั่วหรือแตกทำให้น้ำเข้าห้องเผาไหม้

กรณีนี้ตรวจสอบได้ง่ายคือน้ำในหม้อน้ำเปลี่ยนเป็นสีนมครับ ถ้าเจอแบบนี้เข้าร้านด่วน

ส่วนการเปิดฝาหม้อน้ำดูวิธีในคู่มือและไม่ควรทำในขณะเครื่องยังร้อนอยู่นะ

ถ้าคิดที่จะไป...
ถ้าคิดที่จะแรง....
ถ้าคิดที่จะแซง.....
แรงที่ใจไปกับ CBR 150 R........THE_MIN
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2009, 07:11:33 AM »

การเติมน้ำที่หม้อน้ำ ใช้น้ำอะไรเติมครับ และเติมจนเต็มเลยรึป่าว หรือว่าเติมถึงระดับไหน สังเกตุยังไงครับ ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ
THE_MIN
THE_MIN CBR 150 R

=ชีวิตไม่สิ้นก็บิดมันเข้าไป CBR 150 R=

1118 sarawut_min@yahoo.co.th 1118 THE_MIN
« ตอบ #3 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2009, 03:21:18 PM »

น้ำยาหม้อน้ำที่ศูนย์ฮอนด้ามีขายขวดสีฟ้า

เติมจนเต็มถึงฝาหม้อน้ำแล้วปิดฝาจบ

ถ้าคิดที่จะไป...
ถ้าคิดที่จะแรง....
ถ้าคิดที่จะแซง.....
แรงที่ใจไปกับ CBR 150 R........THE_MIN
MODEL
มันอยู่ที่ใจ...ไม่ใช่วัย

เส้นทางลูกผู้ชาย...

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2009, 10:53:44 PM »

คับ THE_MIN >yes >yes >yes >yes

*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, สิงหาคม 2009, 09:32:23 AM »

ขอบคุณและขอบคุณมากมายครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์