CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่ควรรู้สำหรับท่อไอเสีย  (อ่าน 64277 ครั้ง)
aparidod
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #60 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2010, 05:02:58 PM »

และไอ้ท่อ250ที่เงียบๆละครับทำไมบางคนถึงโดนจับ

อย่างที่บอกไปแล้วไงครับ ตำรวจมันจะเอาเงินคุณหรือไม่ก็เร่งทำผลงาน(มักจะเป็นตอนสิ้นปี)

ตำรวจมันเห็นอะไรเปลี่ยนไปจากเดิมมันก็หาว่าดัดแปลงหมดล่ะ ถ้ามันบอกว่าดังก็ให้มันเอาเครื่องวัดมา ซึ่งผมได้ชี้แจงรายละเอียดไปหมดแล้ว
ถ้าไม่มีเครื่องวัด ห้ามยัดข้อหานี้(ย้ำอีกทีว่า เจ้าหน้าที่ห้ามใช้ดุลพินิจของตัวเองในการตัดสิน ถ้าเขาใช้ดุลพินิจตัวเองโดยไม่ทำตามกฏ ถือว่าใช้อำนาจหน้าที่ในทางมิชอบ)

ผมถึงได้เสนอแนะว่าเวลาถูกจับให้ถ่ายคลิปไว้เป็นหลักฐานดีที่สุดครับ

noietalent
(-_-) v (*_*)
I'm CBRsCLUB

แรงได้ถ้าใจพอ

n_talent@hotmail.com
« ตอบ #61 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2010, 05:49:37 PM »

คนไทยแปลกครับ ถีงเวลาที่สามารถทวงสิทธิ์ของตัวเองได้ แต่ไม่ทำ แต่พอเวลาที่ไม่สามารถทวงสิทธิ์ได้ กลับจะเรียกร้องหาสิทธิ์ของตัวเองซะงั้น
และพรบ.รถยนต์ปัจจุบันที่บังคับใช้กันอยู่ ได้ยกเลิกกฏกระทรวงฉบับที่เจ้าของกระทู้ระบุไว้แล้ว หมายความว่าไม่ใช้กฏกระทรวงปี 2522 แล้ว

รถประกอบด้วย 2 ส่วยคือ

1. ตัวรถ
2. ส่วนควบ

ตัวรถ คือ เฟรมรถและลักษณะของรถที่ระบุไว้ในสมุดคู่มือ เช่น ยี่ห้อรถ รุ่นรถ สีรถ รหัสเครื่อง รหัสตัวถัง จำนวนล้อ ชนิดเชื้อเพลิงที่ใช้ ความจุกระบอกสูบ จำนวนผู้โดยสาร
ส่วนควบ คือ ชิ้นส่วนหรืออุปกรณ์อำนวยความสะดวกและปลอดภัยให้กับคนขับและผู้โดยสาร เช่น ไฟหน้า ไฟท้าย ไฟเลี้ยว กระจกส่องหลัง ท่อไอเสีย เครื่องระงับเสียง(คือปลายท่อ) แตร เป็นต้น

แบบไหนเรียกว่าดัดแปลงสภาพ (ยกตัวอย่างเคสที่ชอบแต่งๆกัน)
1. ต่อ ตัดแต่ง เฟรมรถให้ผิดไปจากรูปเดิม หรือรหัสตัวถังบนเฟรม ไม่ตรงกับในเล่ม
2. เปลี่ยนสี โดยไม่ไปแจ้งนายทะเบียน ข้อมูลสีรถ ไม่ตรงกับในเล่ม
3. เปลี่ยนเครื่อง โดยไม่แจ้งนายทะเบียน เลขเครื่องไม่ตรงกับในเล่ม
4. ขยายความจุกระบอกสูปโดบไม่แจ้งนายทะเบียน ขนาดไม่ตรงกับในเล่ม
เท่าที่นึกออกมีแต่นี้ นอกจากที่บอกจะมาแจ้งข้อหาดัดแปลงสภาพไม่ได้

ต่อไปเข้าเรื่องส่วนควบที่ผิดพรบ. (มักจะโดนยัดเยียดข้อหาดัดแปลงสภาพให้เสมอๆ)
1. ไฟหน้า - ไม่มีไฟหน้า ไฟหน้าไม่ส่องสว่าง ทำให้มองไม่เห็นทาง และไฟหน้าจ้าหรือแยงตาจนอาจทำให้คนอื่นเดือดร้อน (เช่น พวก XENON) ไฟไม่ใช่สีเหลืองหรือขาวนวล
2. ไฟท้าย - ไม่ใช่แสงสีแดง และจ้าแยงตาผู้อื่น
3. ไฟเลี้ยวหรือไฟกระพริบ - เป็นสีอื่นที่ไม่ใช่สีอำพัน
4. แตร - ใส่แตรคู่
5. ท่อ - ไม่มีเครื่องระงับเสียงหรือก็คือปลายท่อ (คอเลส คอปล้อง ไม่ผิด เพราะไม่มีข้อกำหนดไว้  แต่ถ้าทำให้ท่อเสียงดังเกินกำหนดจะผิดอีกแบบ ไม่ใช่เรื่องส่วนควบผิด) 
6. เครื่องสะท้อนแสง - กระจกส่องหลังไม่สามารถมองรถข้างหลังได้ หรือสองข้างอยู่กันคนละตำแหน่ง เช่นข้างนึงสูงข้างนึงต่ำ หรือมีแต่โครงกระจกแต่ไม่มีกระจก
นอกเหนือจากนี้ เช่น ล้อแม็ก โซ่แต่ง สเตอร์แต่ง โช้คแต่ง เบาะปาด (นึกออกเท่านี้) ไม่ผิดเปลี่ยนไปเลย

ทีนี้มาว่าด้วยเรื่องท่อไอเสีย
ท่อสูตรไม่ผิด จะผิดต่อเมื่อ ใส่แล้ววัดด้วยเครื่องมือตามรูปแบบที่กำหนด เกิน 95 db+ จะผิดพรบ.สิ่งแวดล้อม

โหลดรถ ผิดหรือไม่?
ตอบ ไม่ผิดถ้า ไฟหน้าสูงกว่าพื้น 40 ซม.+(ไม่ชัวตัวเลข แต่คิดว่าไม่หนีจากที่บอกไปมาก)

อีกเรื่องที่มักจะโดน คือ ตำรวจจะยึดรถ ทำได้ไหม?
คำตอบ คือทำไม่ได้ ตำรวจไม่มีสิทธิ์ยึดรถ ยกเว้นรถคันนั้นไม่มีหลักฐานยืนยันตัวตนของรถ แต่ถ้าทุกอย่างมีหมด จะมายึดรถไม่ได้

สิ่งที่คนส่วนใหญ่ไม่รู้ ซึ่งผมเองก็ไม่เคยรู้จนกระทั่งมาอ่านกฏกระทรวง ก็คือ
  "รถจะต้องมีที่จับหลัง"
ถ้าไม่มี   ผิดกฏเรื่องส่วนควบครับ

เวลาโดนจับเห็นหลายคน ยอมรับความผิดทั้งๆที่ ตัวเองไม่ได้ผิด แล้วบอกต่อๆกันไปด้วยความไม่รู้ว่าแต่งแบบนั้นผิด แบบนี้ผิด เลยกลายเป็นความเข้าใจผิดๆที่ไม่น่าจะเกิดขึ้น ทำให้เสียเงินโดยไม่ใช่เรื่อง ทำให้พวกตำรวจยังหากินบนความเดือดร้อนของชาว 2 ล้อได้อยู่เรื่อยไป

วิธีป้องกันตัวเองง่ายๆครับคือ
1. ศึกษากฏกระทรวงเกี่ยวกับรถ และ พรบ.รถยนต์ และพรบ.สิ่งแวดล้อม
2. เทคโนโลยี เอามาใช้ให้เกิดประโยชน์ครับ เจอเรียกตรวจให้เอามือถือขึ้นมา แล้วถ่ายคลิปไว้เป็นหลักฐาน ตอนนี้มีข่าวการร้องเรียนตำรวจรีดไถออกมาแล้วครับ
3. ศึกษารายละเอียดของลักษณธจุดตรวจและด่านต่างๆไว้ด้วยครับ เพราะจุดตรวจเถื่อนมีเยอะ และถ่ายคลิปจุดที่ถูกจับไว้ด้วยว่าเข้าข่ายจุดตรวจเถื่อนหรือไม่

สุดท้าย ....... ดูก่อนว่าทำไมตำรวจถึงเรียกจอด
1. ขับมาเลนขวาหรือไม่
2. ไม่ใส่หมวกกันน็อคหรือไม่
3. ฝ่าไฟแดงหรือไม่
4.เลี้ยวในที่ห้ามเลี้ยวหรือไม่
เป็นต้น
ถ้าเข้าข่ายผิดกฏจราจร ก็ต้องยอมครับ ทำเองรู้เอง
แต่ถ้าทุกอย่างทำถูกต้องหมด แล้วมันโบก ให้เอามือถือมาถ่าย clip ตั้งแต่จอดรถเลยครับ แล้วให้มันแจ้งข้อหามาครับ
จำไว้ว่าเรื่องท่อดัง ห้ามใช้ดุลพินิจ ของคนวัดนะครับ ต้องเครื่องวัดสถานเดียวเท่านั้น
วิธีวัด ก็คือ เวลาวัดวัดห่างจากปลายท่อในแนวเฉียง (ระยะเท่าไหร่ไม่แน่ใจ แต่ห้ามจ่อที่ปลายท่อครับ)
1. รอบที่ให้แรงม้าสูงสุด ต่ำกว่า 5000 เวลาวัด ให้บิดไปที่ 2 ใน 3 ของรอบเครื่องที่ให้แรงม้าสูงสุด
2. รอบที่ให้แรงม้าสูงสุด เกิน 5000 เวลาวัดให้บิดไปที่ครึ่งหนึ่งของรอบเครื่องที่ให้แรงม้าสูงสุด

อย่าติดอยู่กับคำว่า "ตำรวจมันจะเอาเงิน ยังไงมันก็ทำให้เราผิดจนได้" แล้วยอมๆรับผิดไป มันไม่ใช่พระเจ้าที่จะมาบอกว่า "ตูจะให้เมิงผิดอะ เมิงก็ต้องผิดอะ" อย่างนี้เข้าข่ายใช้อำนาจหน้าที่โดยมิชอบด้วยกฏหมายครับ
สิทธิ์ของเราอย่าให้ใครมาละเมิดครับ

ขอบคุณ และขออภัยหากเนื้อหาไม่ถูกต้อง

!goodjob

By noietalent at 2010-09-01
sangthong09
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

sang_thong@hotmail.com
« ตอบ #62 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2010, 06:44:39 PM »

;)  ;)  ;)  ;)  ;)  ;)  ;)  ;)  ;)  ;)  ;)  ;) ความรู้เพียบ

Natthapong

poon racing the bike work shop you can trust

« ตอบ #63 เมื่อ: 14, พฤศจิกายน 2010, 12:50:12 AM »

!eurk !eurk !eurk

It's more than just oil. it's liquid engineering

CBR 150 R Technical Specification

.................................................CBR 150 + + + + ......................................................
Sharkcoolbike
เพราะรักที่จะไปตามทางของเรา
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

"ใช้ในราชการ(ก้อ)เท่านั้น"

« ตอบ #64 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2010, 05:25:20 PM »

;)
ขอบคุณมาก สำหรับความรู้ครับ ;)

colt
Weekend Riders Flyby

Crazy Riders

colt375@hotmail.com
« ตอบ #65 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2010, 04:55:26 AM »

อ่านแล้วสุโค้ยครับท่อรถใครดังก็ระวังกันเอง
แล้วกัน

MY cbr can take me every where
violetman
ขออภัยในบางลีลา

อยากรู้จัก ต้องมาสัมผัสไกล้ ๆ

robotoon@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #66 เมื่อ: 10, มกราคม 2011, 09:46:36 AM »

อ่านแล้วสุโค้ยครับท่อรถใครดังก็ระวังกันเอง
แล้วกัน

แล้วท่อเลส ปลายเดิมผ่าอย่างเราจะโดนจับมั๊ยคะ
ขับเองยังรู้สึกว่าเสียงดัง  ยิ่งถ้าพี่หนวดมาตรวจระเบียบ
คงไม่รอดแหง ๆ 

Uploaded with ImageShack.us

ตามเจ๊มาเร้วว....ววว  เดี๋ยวจะพาไปออกทริป
VaVaX2
((((อย่าทะนงตนว่าอยู่สูง>>>>สักวันเจ้าก็ไม่พ้นดิน))))
CBR Commando

« ตอบ #67 เมื่อ: 10, มกราคม 2011, 04:49:47 PM »

แล้วกัน

แล้วท่อเลส ปลายเดิมผ่าอย่างเราจะโดนจับมั๊ยคะ
ขับเองยังรู้สึกว่าเสียงดัง  ยิ่งถ้าพี่หนวดมาตรวจระเบียบ
คงไม่รอดแหง ๆ 
ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่ก่อให้เกิดเสียงดังทำให้บุคคลอื่นเดือดร้อนไม่ผิดครับพี่

DOGPiLE
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

ชีวิตไม่ใช่เกมพลาดแล้วไม่สามารถเริ่มใหม่หรือกดโหลด

DOGPiLE3@hotmail.com
« ตอบ #68 เมื่อ: 11, มกราคม 2011, 12:14:46 AM »

โดนชินแล้ว :-\

Uploaded with ImageShack.us[/URL
Doramon9876
Certified Trader
*

ไข่ติดถังหลังติดนม นวดทั้งไข่นวดทั้งนม อู้วววว

« ตอบ #69 เมื่อ: 13, มีนาคม 2011, 05:53:18 AM »

แล้วถ้าท่อเดิมแค่หุ้มเคฟล่าให้ดูสวยงามจะเปนอะไรไหมหละครับเนี่ย?
แล้วท่อที่มีมอก.ในไทยเนี่ยมี่ที่ใหนบ้างหละเนี่ย เฮอๆ
มือใหม่นะครับ ถ้าผมทำผิดอะไร เตือนผมหน่อยนะฮะ ขอบคุรครับ :-\

ผมรูปไม่หล่อ พ่อไม่รวย เส้นไม่ใหญ่ แต่หมดทั้งใจฉันให้เธอ ฮิ้วววว~~~~~~~
OhmPHK
Certified Trader
*

« ตอบ #70 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2011, 12:15:49 AM »

>yes
เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ
CBR Commando

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #71 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2011, 01:19:12 AM »

แล้วถ้าท่อเดิมแค่หุ้มเคฟล่าให้ดูสวยงามจะเปนอะไรไหมหละครับเนี่ย?
แล้วท่อที่มีมอก.ในไทยเนี่ยมี่ที่ใหนบ้างหละเนี่ย เฮอๆ
มือใหม่นะครับ ถ้าผมทำผิดอะไร เตือนผมหน่อยนะฮะ ขอบคุรครับ :-\

ท่อเดิมหุ้มไม่เป็นไรครับ เพราะยังไงก็มองออกว่าเป็นท่อเดิม (เพราะผมก็ทำอยู่ อิอิ)

ถ้ารูปทรงไม่แปลกตาหรือสะดุดตา และเสียงไม่ดังจนผิดสังเกตุ อันนี้โดนยากครับ   

ส่วนท่อที่ไม่มีมอก.นี่หาง่ายกว่าท่อที่มีมอก.อีกครับ ท่อแต่ง ท่อสูตร แทบจะทุกแบรนเลยครับที่ไม่มีมอก. แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีเลยนะครับ มี แต่หายากหน่อย ที่มีมอก.ส่วใหญ่จะเป็นของบ้านเราเองครับ

แต่ท่อเดิมติดรถทุกค่ายนี่มีมอก.หมด

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
tama
Any where! not far from me...
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

I am_Number VI

« ตอบ #72 เมื่อ: 01, กันยายน 2011, 09:15:08 AM »

>konanใช่เลยคราบ

[/URL]
petchzaana

Petchzaa

« ตอบ #73 เมื่อ: 02, กันยายน 2011, 02:01:56 AM »

นอกจากจะชอบจับเเล้ว  ยังชอบแย่งเมียชาวบ้านอีก ส้นตรีนเอ้ย (จราจรกลาง ทุกตัว)
petchzaana

Petchzaa

« ตอบ #74 เมื่อ: 02, กันยายน 2011, 02:08:18 AM »

นอกจากจะชอบจับเเล้ว ยังชอบแย่งเมียชาวบ้านอีก (จราจรกลาง ทุกตัว)
naja53

..will U still Love me in the morning...

« ตอบ #75 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 12:06:39 AM »

ที่บอกว่า ตร ไม่สามารถยึดรถได้ . .
ผนเคยโดนเรื่องท่อดัง แล้ว ตร จะยึดรถไว้รอตรวจสอบว่าดังเกินกำหนดรึป่าว ...
แล้วถ้าผมโดน จะ ยึดรถอีก ต้องทำยังไงอะครับ ต้องพูดยังไง ?? ช่วยตอบด้วยนะครับ   

"i am a slow walker, but i never walk backwards"

tanongsak

CBRsCLUB DO THE GOOD THING FOR THE SOCIAL

« ตอบ #76 เมื่อ: 13, ตุลาคม 2011, 07:04:05 PM »

:P :P

ตำรวจตอบแบบเอาสีข้างถูไปถูมาครับ   มีใครจะตอบให้มัดตัวเอง  

เรื่องการเลือกปฎิบัติก็ไม่ตอบ    อ้างดุลย์พินิจมาก่อนประโยคยอดฮิตของตำรวจเลย

การจับกุมเคยมีใครโดนจับแล้วแจ้งข้อหาตามมาตรา ม. 370  บ้าง

เห็นแต่แจ้งข้อหาเสียงดัง ตาม พรบ. จราจรทั้งนั้น(ก็ตำรวจจราจรเป็นคนจับ)แล้วมีการวัดเสียงมั้ยครับ............... :D
ใบสั่งก็เป็นใบสั่งจราจร....ถ้าจับตามพรบ. จราจร  ก็ต้องมีการวัดเสียง.....ใครเคยโดนวัดบ้าง ???

จับโดยใช้ข้อหา พรบ.จราจร (ใบสั่งก็ของจราจร) .......ตัดสินว่าผิดหรือไม่โดยใช้ ม. 370  มาตัดสิน.....มั่วแล้วครับ

ขอโทษท่านที่เป็นตำรวจที่ผมตอบแบบนี้นะครับ......ผมก็ลูกตำรวจพอจะรู้ว่าตำรวจเป็นยังไง

ถูกใจเลยพี่น้อง ตำรวจไทยมั่วๆเฮียๆ ทำตำรวจดีส่วนน้อยเสียหมดบ้านหมดเมืองแล้ว....ฮ่าๆๆ
เจอด่านอย่าไปจอดครับ แหวกแหกชนเลยอิอิ (แซวเล่นนะไม่สนับสนุน แต่หลบได้แหกได้ผมแหกหมดหล่ะครับ )
อืม ลืมไปการตั้งด่านแบบซุ่มจับ แอบๆหลบๆ เหมือนกองโจรเท่านั้นที่ผมไม่จอด ผมจะแหก ฮุๆ 
ตร.ขอดูบัตรเราก็ต้องขอดูบัตรมันกลับไปด้วย จะได้เอาขนมเส้นฟาดหัวมันกลับไป จับลูก ตร.ยศสูง หรอสาส

MAHADON01
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #77 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2012, 02:11:47 AM »

มีเพื่อนผมเขาขายท่ออยู่แต่เขาบอกว่ามี มอก ไม่รู้ผิดรึป้าวครับ
dad
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

CBR ความสุขที่คุณเสพได้

« ตอบ #78 เมื่อ: 02, มีนาคม 2012, 12:00:24 AM »

@#%$( @#%$( @#%$(

[/url][/img]
EstorOME

« ตอบ #79 เมื่อ: 02, มีนาคม 2012, 01:46:31 AM »

ตำรวจ  l15
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์