CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่ควรรู้สำหรับท่อไอเสีย  (อ่าน 64281 ครั้ง)
veronicas119
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

veronix_boat-rb119@hotmail.com
« ตอบ #40 เมื่อ: 09, มกราคม 2010, 07:04:49 AM »

!goodjob

shinobukutin
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #41 เมื่อ: 22, กุมภาพันธ์ 2010, 06:21:10 PM »

@#%$(  ได้ ความรู้อีกแล้ว ครับ

ขอบคุณ ครับ พี่     >coooool >coooool
MaNLoveCB
*

« ตอบ #42 เมื่อ: 29, มีนาคม 2010, 12:20:05 AM »

cryyyyy cryyyyy cryyyyy
En_golf
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

[URL=http://img192.imageshack.us/i/43b6931.jpg/][I

« ตอบ #43 เมื่อ: 31, มีนาคม 2010, 05:09:25 AM »

ผมว่านะ  สน. สมเขียวหวาน    โหดสุด  ไม่ฟังเราเลยงะ   <cry    <cry    <cry
Golf_Gap
*

ไปกับพี่ไหม...ขี่รถมอเตอร์ไซ

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #44 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2010, 03:27:04 PM »

ผมว่า ไม่ต้องเถียงกันครับ

ง่ายๆเลย เค้าจะเขียนเราก็ผิด  แค่นั้น

ถ้าไม่เขียน คงต้องพึ่งใบแดง

หน้ากรมอุตุนิยมวิทยา  สุขุมวิท บ่อยมากมาย เก็บใบแดงหลาย

ถ้าเรา รถถูก(ตามระเบียบเป๊ะ)

คนมีครบ(อุปกรณ์เปรี๊ย)

เค้าก็เดินวนจนเราผิดอีกแหละ

ถ้าเป็นสำโรงผมจะให้ที่อยู่บ้านผมกับเค้า

แล้วบอกว่า พี่ครับอย่าเขียนใบสั่งผมเลย มาขอเก็บเงินหน้าบ้านผมเลยดีกว่า

โดนเขียนใบสั่งแล้วผมรู้สึกไม่ดี 

หุหุ  ขำขำ นะครับ ไม่ถูกไม่ควรลบได้ครับ  พอดีฟิวง่วงนอน อิอิ

(พี่หนวด ดีๆก็มีเยอะครับ แต่ที่ไม่ค่อยจะดี ทุกวันนี้ผมว่ามีเยอะกว่า  ว่าไปเดี๋ยวนี้ก็ทุกสังคม ทุกชนชั้นครับ )

ทำใจ ดีที่สุด

ตรงสำโรงผมก็โดน มาจากบางพลีจะไปอิมฯกับเพื่อน ใส่หมวกกันน็อกทั้งคนซ้อนทั้งคนขับมาตลอดทาง แต่พอลงสะพานแล้วเลี้ยวเข้าอิมฯ(ใครเคยไปจะพอรู้นะ) ก็มันถึงแล้วเพื่อนผมก็เลยถอด ปรากฏว่า เจอพี่ๆเค้าดักอยู่ในทางเข้า โดนไปเลยคนซ้อนไม่ใส่หมวก เฮอ............ <%6 <%6 <%6
อย่างว่าเรื่องนี้ต้องเถียงกันอีกยาว บางทีก็คิดน้อยใจนะ กฏหมายมันยังไงหว่า
popcon
I'm CBRsCLUB

snoopypikky_pop@hotmail.com
« ตอบ #45 เมื่อ: 07, พฤษภาคม 2010, 04:16:47 AM »

ครับหน้า อิม - ทิพวัล

หรือว่า จะ เป็น ตามยูเทิน

ถ้าเค้า เห็น เป็นรถ แต่ง รถวัยรุ้น

ถึงครบ ยังไง ก้อโดน ครับ

(ผมเจออยุ่ครั้งนึง ครบทุกอย่างเค้าก้อเดินวนรอบ แล้วเอาไม้ข้างทางมีเขี่ยโซ่)

(แล้วบอกว่าโซ่หย่อน โดน 1ข้อหาแล้วยังโดน รถไม่ล้างอีก(เค้าบอกว่า เห็น ป้ายไม่ชัด) )

ผมไม่คิดอะไร หรอก แค่ คิดว่า มันดวงซวย

แต่ ว่า ในใจก้อคิด มันมี ข้อหา แบบ นี้ ด้วยหรอ

***ก้อคิดๆ เอาแล้วกันครับ(เล่าสู่กันฟัง)

ปล.เห็นไม่สมควร ประการใด ก็ลบได้นะครับ !ohno

Uploaded with ImageShack.us
Nick Name น้องไอซ์/ป๊อป ครับ 19 ปี

CBR150R สีดำ ตอนนี้สีขาวละ

ออก 14/11/52 ครับ

เบอร์โทร 087-619-8028 ดีแทค ครับ

snoopypikky_pop@hotmail.com

เบรคสะบัด คลัชเสีย เกียร์หลุด เครื่องสะดุด เพลาหัก สลักหาย หัวเทียนห่าง ยางแฟบ เเหนบติดตาย ไฟไม่จ่าย ไดไม่ชาร์จ สตาร์ทพัง
supakit

« ตอบ #46 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2010, 06:40:16 PM »

!hoehoe !hoehoe
sawai kamrakai
*

« ตอบ #47 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2010, 06:06:58 PM »

เศร้าจังตำรวจไทย
 :'( :'( :'( :'( :'(
Khunchay AU
สองล้อคู่กาย
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน............

« ตอบ #48 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2010, 10:23:31 PM »

ทำไมต่างจังหวัดไม่ค่อยจับกันครับ ??? ???
ปล่อยให้วิ่งผ่านเลย
kasalong2410

« ตอบ #49 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2010, 10:54:17 AM »

ว้าวมีประโยชน์จริงๆ อ่านกีทีก็มีประโยชน์
kang_cbr150
ขี่ไปไหนไปไหนก็เท่แฮะ

kang_pps123@hotmail.com ขี่ไปไหนไปไหนก็เ ขี่ไปไหนไปไหนก็เท่แฮะ
« ตอบ #50 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2010, 10:27:30 PM »

ก็เข้าใจอ่ะแต่จะให้ทำยังไงล่ะคับก็อยากทำอ่ะ

« ตอบ #51 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 04:25:05 AM »

!goodjob

« ตอบ #52 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 04:25:19 AM »

!goodjob
camizame
'ถาปัตย์ ศาลายา 11

Love is everything but ,I don't want it . !!!!

camizame_death@hotmail.com
« ตอบ #53 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2010, 11:01:50 AM »

:) :) :)

ความรักไม่ได้จบลงที่ มีคนใหม่   แต่ความรักจบลงตรงที่ หมดใจ  และเริ่มต้นใหม่ กับใครอีกคนนึง 555+
Asus
ผมมันคนจรครับ
I'm CBRsCLUB

CBR แดงดำ..ขอขี่แบบเดิมๆ

ha_lovelove@hotmail.com
« ตอบ #54 เมื่อ: 03, กันยายน 2010, 05:22:03 AM »

:D :D

"ก็แค่ต้องการชีวิตที่อิสระ แค่ต้องการออกพจญภัย และต้องการสร้างชื่อ
ฉันไม่ต้องการทำร้ายใครแต่ถ้าใครมาขวางก็แค่ต้องจมไปพร้อมกับกองเลือด"
Fat_Racing
พริ้วไหวดั่งสายน้ำ

หมอบทางตรง m(_*_)m แซงทางโค้ง

earn_20_tom@hotmail.com
« ตอบ #55 เมื่อ: 24, ตุลาคม 2010, 06:53:23 AM »

>coooool >coooool >coooool

Gu_tono
CBR 150 R(Black) "PIRELLI EDITION"
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

อินดี้คืออะไร...

tist_3@hotmail.com
« ตอบ #56 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2010, 09:39:49 PM »

ส่วนตัวคิดว่า แต่งรถน่ะไม่ผิดครับ แต่ต้องอยู่ถูกที่ถูกเวลา อย่าเอาไปแว้นให้ชาวบ้านเค้ารำคาญหูแค่นั้นเอง
ส่วนเรื่องตำรวจจับ กฏหมายว่าไงผมก็ว่างั้นครับ เพราะว่ามันแก้ยากอยู่แล้วอ่ะ เหอๆๆๆ

Uploaded with ImageShack.us
aparidod

« ตอบ #57 เมื่อ: 05, พฤศจิกายน 2010, 11:31:59 PM »

คนไทยแปลกครับ ถีงเวลาที่สามารถทวงสิทธิ์ของตัวเองได้ แต่ไม่ทำ แต่พอเวลาที่ไม่สามารถทวงสิทธิ์ได้ กลับจะเรียกร้องหาสิทธิ์ของตัวเองซะงั้น
และพรบ.รถยนต์ปัจจุบันที่บังคับใช้กันอยู่ ได้ยกเลิกกฏกระทรวงฉบับที่เจ้าของกระทู้ระบุไว้แล้ว หมายความว่าไม่ใช้กฏกระทรวงปี 2522 แล้ว

รถประกอบด้วย 2 ส่วยคือ

1. ตัวรถ
2. ส่วนควบ

ตัวรถ คือ เฟรมรถและลักษณะของรถที่ระบุไว้ในสมุดคู่มือ เช่น ยี่ห้อรถ รุ่นรถ สีรถ รหัสเครื่อง รหัสตัวถัง จำนวนล้อ ชนิดเชื้อเพลิงที่ใช้ ความจุกระบอกสูบ จำนวนผู้โดยสาร
ส่วนควบ คือ ชิ้นส่วนหรืออุปกรณ์อำนวยความสะดวกและปลอดภัยให้กับคนขับและผู้โดยสาร เช่น ไฟหน้า ไฟท้าย ไฟเลี้ยว กระจกส่องหลัง ท่อไอเสีย เครื่องระงับเสียง(คือปลายท่อ) แตร เป็นต้น

แบบไหนเรียกว่าดัดแปลงสภาพ (ยกตัวอย่างเคสที่ชอบแต่งๆกัน)
1. ต่อ ตัดแต่ง เฟรมรถให้ผิดไปจากรูปเดิม หรือรหัสตัวถังบนเฟรม ไม่ตรงกับในเล่ม
2. เปลี่ยนสี โดยไม่ไปแจ้งนายทะเบียน ข้อมูลสีรถ ไม่ตรงกับในเล่ม
3. เปลี่ยนเครื่อง โดยไม่แจ้งนายทะเบียน เลขเครื่องไม่ตรงกับในเล่ม
4. ขยายความจุกระบอกสูปโดบไม่แจ้งนายทะเบียน ขนาดไม่ตรงกับในเล่ม
เท่าที่นึกออกมีแต่นี้ นอกจากที่บอกจะมาแจ้งข้อหาดัดแปลงสภาพไม่ได้

ต่อไปเข้าเรื่องส่วนควบที่ผิดพรบ. (มักจะโดนยัดเยียดข้อหาดัดแปลงสภาพให้เสมอๆ)
1. ไฟหน้า - ไม่มีไฟหน้า ไฟหน้าไม่ส่องสว่าง ทำให้มองไม่เห็นทาง และไฟหน้าจ้าหรือแยงตาจนอาจทำให้คนอื่นเดือดร้อน (เช่น พวก XENON) ไฟไม่ใช่สีเหลืองหรือขาวนวล
2. ไฟท้าย - ไม่ใช่แสงสีแดง และจ้าแยงตาผู้อื่น
3. ไฟเลี้ยวหรือไฟกระพริบ - เป็นสีอื่นที่ไม่ใช่สีอำพัน
4. แตร - ใส่แตรคู่
5. ท่อ - ไม่มีเครื่องระงับเสียงหรือก็คือปลายท่อ (คอเลส คอปล้อง ไม่ผิด เพราะไม่มีข้อกำหนดไว้  แต่ถ้าทำให้ท่อเสียงดังเกินกำหนดจะผิดอีกแบบ ไม่ใช่เรื่องส่วนควบผิด) 
6. เครื่องสะท้อนแสง - กระจกส่องหลังไม่สามารถมองรถข้างหลังได้ หรือสองข้างอยู่กันคนละตำแหน่ง เช่นข้างนึงสูงข้างนึงต่ำ หรือมีแต่โครงกระจกแต่ไม่มีกระจก
นอกเหนือจากนี้ เช่น ล้อแม็ก โซ่แต่ง สเตอร์แต่ง โช้คแต่ง เบาะปาด (นึกออกเท่านี้) ไม่ผิดเปลี่ยนไปเลย

ทีนี้มาว่าด้วยเรื่องท่อไอเสีย
ท่อสูตรไม่ผิด จะผิดต่อเมื่อ ใส่แล้ววัดด้วยเครื่องมือตามรูปแบบที่กำหนด เกิน 95 db+ จะผิดพรบ.สิ่งแวดล้อม

โหลดรถ ผิดหรือไม่?
ตอบ ไม่ผิดถ้า ไฟหน้าสูงกว่าพื้น 40 ซม.+(ไม่ชัวตัวเลข แต่คิดว่าไม่หนีจากที่บอกไปมาก)

อีกเรื่องที่มักจะโดน คือ ตำรวจจะยึดรถ ทำได้ไหม?
คำตอบ คือทำไม่ได้ ตำรวจไม่มีสิทธิ์ยึดรถ ยกเว้นรถคันนั้นไม่มีหลักฐานยืนยันตัวตนของรถ แต่ถ้าทุกอย่างมีหมด จะมายึดรถไม่ได้

สิ่งที่คนส่วนใหญ่ไม่รู้ ซึ่งผมเองก็ไม่เคยรู้จนกระทั่งมาอ่านกฏกระทรวง ก็คือ
  "รถจะต้องมีที่จับหลัง"
ถ้าไม่มี   ผิดกฏเรื่องส่วนควบครับ

เวลาโดนจับเห็นหลายคน ยอมรับความผิดทั้งๆที่ ตัวเองไม่ได้ผิด แล้วบอกต่อๆกันไปด้วยความไม่รู้ว่าแต่งแบบนั้นผิด แบบนี้ผิด เลยกลายเป็นความเข้าใจผิดๆที่ไม่น่าจะเกิดขึ้น ทำให้เสียเงินโดยไม่ใช่เรื่อง ทำให้พวกตำรวจยังหากินบนความเดือดร้อนของชาว 2 ล้อได้อยู่เรื่อยไป

วิธีป้องกันตัวเองง่ายๆครับคือ
1. ศึกษากฏกระทรวงเกี่ยวกับรถ และ พรบ.รถยนต์ และพรบ.สิ่งแวดล้อม
2. เทคโนโลยี เอามาใช้ให้เกิดประโยชน์ครับ เจอเรียกตรวจให้เอามือถือขึ้นมา แล้วถ่ายคลิปไว้เป็นหลักฐาน ตอนนี้มีข่าวการร้องเรียนตำรวจรีดไถออกมาแล้วครับ
3. ศึกษารายละเอียดของลักษณธจุดตรวจและด่านต่างๆไว้ด้วยครับ เพราะจุดตรวจเถื่อนมีเยอะ และถ่ายคลิปจุดที่ถูกจับไว้ด้วยว่าเข้าข่ายจุดตรวจเถื่อนหรือไม่

สุดท้าย ....... ดูก่อนว่าทำไมตำรวจถึงเรียกจอด
1. ขับมาเลนขวาหรือไม่
2. ไม่ใส่หมวกกันน็อคหรือไม่
3. ฝ่าไฟแดงหรือไม่
4.เลี้ยวในที่ห้ามเลี้ยวหรือไม่
เป็นต้น
ถ้าเข้าข่ายผิดกฏจราจร ก็ต้องยอมครับ ทำเองรู้เอง
แต่ถ้าทุกอย่างทำถูกต้องหมด แล้วมันโบก ให้เอามือถือมาถ่าย clip ตั้งแต่จอดรถเลยครับ แล้วให้มันแจ้งข้อหามาครับ
จำไว้ว่าเรื่องท่อดัง ห้ามใช้ดุลพินิจ ของคนวัดนะครับ ต้องเครื่องวัดสถานเดียวเท่านั้น
วิธีวัด ก็คือ เวลาวัดวัดห่างจากปลายท่อในแนวเฉียง (ระยะเท่าไหร่ไม่แน่ใจ แต่ห้ามจ่อที่ปลายท่อครับ)
1. รอบที่ให้แรงม้าสูงสุด ต่ำกว่า 5000 เวลาวัด ให้บิดไปที่ 2 ใน 3 ของรอบเครื่องที่ให้แรงม้าสูงสุด
2. รอบที่ให้แรงม้าสูงสุด เกิน 5000 เวลาวัดให้บิดไปที่ครึ่งหนึ่งของรอบเครื่องที่ให้แรงม้าสูงสุด

อย่าติดอยู่กับคำว่า "ตำรวจมันจะเอาเงิน ยังไงมันก็ทำให้เราผิดจนได้" แล้วยอมๆรับผิดไป มันไม่ใช่พระเจ้าที่จะมาบอกว่า "ตูจะให้เมิงผิดอะ เมิงก็ต้องผิดอะ" อย่างนี้เข้าข่ายใช้อำนาจหน้าที่โดยมิชอบด้วยกฏหมายครับ
สิทธิ์ของเราอย่าให้ใครมาละเมิดครับ

ขอบคุณ และขออภัยหากเนื้อหาไม่ถูกต้อง
wanniwat99

อิฐสระเสรี ชาวอันดามัน

« ตอบ #58 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2010, 01:29:00 PM »

>yes >coooool  lขอบคุณคับสัมหรับรู้ใหม่
Sidoney

susano_o9@hotmail.com
« ตอบ #59 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2010, 03:50:16 PM »

และไอ้ท่อ250ที่เงียบๆละครับทำไมบางคนถึงโดนจับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์