CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: !!!D.i.Y.!!! ชุบอโนไดท์ง่ายๆ ไม่ต้องง้อช่าง !!! ฮานาก้าาาาาาาา!!!~  (อ่าน 28753 ครั้ง)
jackmania
+++!!!ถ้าขี่ไม่สุดก็หยุดอยู่กับบ้าน!!!+++
I'm CBRsCLUB

ppk_jf@hotmail.com
« เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2009, 08:14:27 PM »

เครดิตจาก   .....  คุญ kag แห่ง http://www.rcthai.net

มาทำความเข้าใจเรื่องการอโนไดซ์กันก่อนครับ
การอโนไดซ์อลูมิเนียม เป็นการสร้างฟิล์มอีอกไซด์ ขึ้นบนผิวอลูมิเนียม เพื่อทำให้ผิวงานมีความทนทานคงทน และทำให้ผิวงานสวยงาม ข้างบนฟิล์มที่เคลือบจะมีลักษณะเป็นรูพรุนเซลล์จะเป็นรูปหกเหลี่ยมมีรูตรงกลาง เหมือนกับเราเอาหลอดกาแฟรูปหกเหลี่ยมไปตั้งเรียงกันบนผิวอลูมิเนียม ไอ้รูตรงกลางนี่แหละจะเป็นผลพลอยได้ถ้าเราเอาไปจุ่มส ี สีมันจะเข้าไปอยู่ที่รูนี่แหละครับ
ขั้นตอนต่อไปผมจะค่อยๆเขียนไปเรื่อยๆนะครับ

ของที่ต้องเตรียมนะครับ
-ถังใส่น้ำยาชุบ
-กรดกำมะถัน(กรดซัลฟิวลิค 18โมล)
-พาวเวอร์ซัพพลายแบบหม้อแปลง 15-18โวลท์10แอมป์ขึ้นจะดีครับ(ของผมใช้ 12โวลท์5แอมป์ครับ)
-ถังน้ำแข็งสแตนเลส สำหรับต้มน้ำ
-เตาต้มน้า
-ภาชนะพลาสติก2อันใส่สีกับน้ำยากัดผิว
-สีปริ้นเตอร์
-ลวดอลูมิเนียม
-สายไฟติดปากคีบ
-แผ่นตะกั่วแล้วแต่ขนาดถังชุบ

การเตียมผิวงาน
สำหรับชิ้นงานที่สร้งขึ้นมาใหม่แบบของผมก็แค่นำไปล้า งใขมันออก วิธีที่ง่ายที่สุดคือจุ่มลงในน้ำร้อนเลยครับ
สำหรับงานเก่าที่ต้องการลอกสีเพื่อชุบใหม่ ให้ใช้โซดาไฟผสมกับน้ำ 50กรัม/ลิตร(ภาชนะที่ใส่ต้องเป็นพลาสติกนะครับ) แล้วเอาชิ้นงานที่ต้องการลอกสีเก่าออกจุ่มลงครับ(เอา แค่สีเก่าออกหมดก็พอนะครับยิ่งชิ้นงานที่มีเกลียวยิ่ งต้องระวังนะครับอาจจะกัดเกลียวหายเลยก็ได้ครับถ้าจุ ่มนามเกินไป
การเตรียมผิวงานทั้งสองกรณีเมื่อเสร็จแล้วให้ล้างออก ด้วยน้ำสะอาดนะครับ(ต้องเป็นน้ำที่ใหลเวียนนะครับเช่ นเปิดก๊อกล้างน้ำทิ้งไปเลย) ล้างเสร็จเช็ดให้แห้งรอการชุบต่อไป

การทำอโนไดซ์อลูมิเนียมย้อมสีมีสองแบบครับคือ ด้านกับเงา ถ้าต้องการสีด้านจากขั้นตอนข้างบนก็ไปชุบได้เลยครับ
แต่ถ้าต้องการเงาก็ต้องเนาชิ้นงานไปกัดเงาในน้ำยากัด เงาก่อนนะครับ(ขั้นตอนกัดเงาต้องถามจากผู้ที่ขายน้ำย านะครับสำหรับน้ำยาของผมต้องต้มให้ได้อุณหภูมิ90-110องสาcแล้วเอาชิ้นงาน จุ่มประมาณ20วินาทีครับแล้วจุ ่มลงในน้ำสะอาดครับ

ชิ้นงานที่กัดด้าน

ชิ้นงานที่กัดเงา

มาถึงการเตรียมถังชุบครับ ดูตามรูปนะครับ

เอาแผ่นตะกั่วเกาะข้างทั้งสองด้านห้อยลงไปถึงก้นถังเ ลยนะครับ
หาแท่งอะไรก็ได้ที่นำไฟฟ้ามาทำเป็นที่ห้อยชิ้นงาน(ขอ งผมใช้อลูมิเนียม)เอาขั้วบวกจากภาคจ่ายไฟมาคีบกับอัน นี้แหละครับ ส่วนขั้วลบลงแผ่นตะกั่วทั้งสองด้านครับ
มาถึงน้ำยาในถังส่วนผสม กรดกำมะถัน(กรดซัลฟิวลิค 18โมล) 100cc/น้ำ1ลิตร ถ้าน้ำ2ลิตรกรดกำมะถันก็200cc ให้ใส่น้ำลงในถังก่อนแล้วค่อยๆเทกรดกำมะถันลงนะครับ ย้ำค่อยๆเทนะครับ น้ำยาในถังกะให้ท่วมชิ้นงาน
เมื่อเตรียมถังน้ำยาเสร็จแล้วให้ใช้ลวดอลูมิเนียมผูก กับชิ้นงานห้อยกับขั้วบวกลงในถังน้ำยาครับให้น้ำยาท่ วมชิ้นงาน การผูลวดต้องแน่ใจว่าไฟฟ้าไหลผ่านได้นะครับ
การทำงานตอนชุบ
ใช้กระแสไฟฟ้า 10-15แอมป์/ตารางฟุต ใช้เวลา10-60นาที ขึ้นอยู่กับความหนาของผิว(ของผมใช้5แอมป์ที่30นาที)

รูปตอนกำลังชุบ

มาถึงการย้อมสีนะครับ   
      ในระหว่างที่จุ่มชิ้นงานในถังชุบอโนไดซ์ ให้เอาสีเทใส่ภาชนะพลาสติกใว้กะให้ท่วมชิ้นงานนะครับ แล้วเอาถังสแตนเลสใส่น้ำสะอาดต้มใว้ครับ
เมื่อชิ้นงานที่ชุบในถังอโนไดซ์ครบเวลาแล้วให้เอาขึ้ นมาเปิดน้ำก๊อกล้างให้สะอาดแล้วจุ่มลงในสีที่เตรียมไ ว้ ระยะเวลา5-15นาทีอันนี้แล้วแต่ความเข้มของสีครับให้ยกดูครับชอบ ความเข้มขนาดใหนก็พอครับ
  รูปการย้อมสี

ขั้นตอนการซีล(ซีลโดยน้ำร้อน)
เมื่อได้ความเข้มของสีที่ต้องการแล้วให้ยกขึ้นมาแล้ว ทิ้งลงในหม้อน้ำร้อนที่ตั้งทิ้งใว้เลยครับ(คาดว่าจะเ ดือดพอดี)เวลาในการซีลเท่ากับเวลาที่ชุบในถังอโนไดซ์ เสร็จแล้วเอาขึ้นมาล้างน้ำเช็นให้แห้งเป็นอันเสร็จ
รูปตอนซีล

ข้อควรระวัง
  - ชุบแล้วผิวไม่เรียบ ต้องดูขั้ว + - ด้วยนะครับ ถ้าสลับกันก็มีส่วนทำให้ผิวเสียครับ
ขั้ว - ต่อกับแผ่นตะกั่ว ขั้ว + ต่อกับชิ้นงานที่จะชุบ
ฟองอากาศจะเกิดที่แผ่นตะกั่วนะครับ ไม่เกิดที่ชิ้นงาน
ส่วนในรูปที่เห็นเป็นฟองๆ อันนั้นพี่เขาเอาท่อต่อมาจากปั๊มอ๊อกซิเจน เพื่อระบายความร้อนครับ
และห้ามใช้น้ำกรดแบตเตอรี่นะครับ     

:-[ :-[  หวังว่าคงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยน๊ะค๊าบบบ   :-[ :-[

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูลต่าง เครดิตนี้ยกให้    เครดิตจาก   .....  คุญ kag แห่ง http://www.rcthai.net  :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11, กุมภาพันธ์ 2009, 11:09:12 PM โดย jackmania » บันทึกการเข้า

!!!CBR150+ คันนี้ไม่ต้องกินข้าวลิง!!!

!!!CBR150CLUB!!!กลุ่มเพื่อแสวงหากำไร(ชีวิต)และแสวงหาผลประโยชน์(ทางด้านจิตใจ)!!!

BIKER จิตวิญญาณของชาวสองล้อ ไม่ว่าจะล้อเล็กหรือล้อใหญ่ จะร้อย จะกี่พัน ซีซี หัวใจของเราชาวสองล้อ ก็ยังจะทุ่มเทให้กับสองล้อที่เรามี แล้วเราจะดูถูกกันเพื่ออะไร ในเมื่อเราก็มีสองล้อเท่าๆกัน
     >>>JackMaNiA<<<

http://JackMaNia.hi5.com  (กำลังทำให้มันดูดี)

คำเตือน : " การมียานพาหนะ ทำให้ความสามารถในการดื่มสุราน้อยลง "

jackmania
+++!!!ถ้าขี่ไม่สุดก็หยุดอยู่กับบ้าน!!!+++

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2009, 08:15:15 PM »

:) :) :) :) :)

!!!CBR150+ คันนี้ไม่ต้องกินข้าวลิง!!!

!!!CBR150CLUB!!!กลุ่มเพื่อแสวงหากำไร(ชีวิต)และแสวงหาผลประโยชน์(ทางด้านจิตใจ)!!!

BIKER จิตวิญญาณของชาวสองล้อ ไม่ว่าจะล้อเล็กหรือล้อใหญ่ จะร้อย จะกี่พัน ซีซี หัวใจของเราชาวสองล้อ ก็ยังจะทุ่มเทให้กับสองล้อที่เรามี แล้วเราจะดูถูกกันเพื่ออะไร ในเมื่อเราก็มีสองล้อเท่าๆกัน

http://JackMaNia.hi5.com  (กำลังทำให้มันดูดี)

คำเตือน : " การมียานพาหนะ ทำให้ความสามารถในการดื่มสุราน้อยลง "
KAATO
CBR Commando

เฟี๊ยววววววเง๊าะห์ส์ษ์ศ์ฎ์ฆ์ฑ์ฐ์

to_nemesis@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2009, 08:21:00 PM »

แหล่มจิตตตตตตตต

ittichain
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2009, 08:21:53 PM »

อ๋อ  !goodjob
ท่านชายบ้าหวัน
ผู้บริหารด้านการออกแบบทารก

ที่ปรึกษาด้านท่วงท่าและลีลา

m_cbr150@windowslive.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2009, 08:23:43 PM »

;D ;D ;D ;D ;D

<<-----    สายลมผสมแอลกอฮอล์    ------<<<จงเป็น ศุกร์เป็นศุกร์เถิด  อย่าได้เป็น จันทร อังคาร  พุธ พฤหัส เลย
ViRuS_BC

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2009, 08:26:09 PM »

มือจุ่มน้ำจะโดนดูดไหมอ่ะ  !sadsad

ittichain
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2009, 08:27:39 PM »

:D แถวๆอยุธยา-วังน้อยมีร้านชุบตรง ม.เจษฏา 5
Hayabusa
ซักวันฝันจะเป็นจริง

เน Electrical Engineering KMUTNB

12312414 nnn@hotmail.com xxxxxxxxxxxx xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx
« ตอบ #7 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2009, 08:29:33 PM »

ต้องทำทีละเยอะๆถึงจะคุ้มครับ แจ่มมาก !goodjob

Panadda Racing
E20LXN navanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2009, 08:54:11 PM »

เครดิตจาก   .....  คุญ kag แห่ง http://www.rcthai.net

ว้าว.ๆๆๆๆๆๆๆอยู่ในเวป  www.rcthai.net    ด้วยเหรอครับ  แหม..ตอนแรกก็ว่าจะเอามาลงนี่แหละ   ดีแล้วครับสนับสนุนเลยลองดูกันครับ     !goodjob !goodjob !goodjob !goodjob !goodjob :D
naritsiam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2009, 09:12:49 PM »

!goodjob !goodjob !goodjob
black sheep
ถึงสันดานดูรั้น แต่ใจกรูมันก็ CBR'SCLUB100%

คือหยั๋งหว่า?
« ตอบ #10 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2009, 09:22:26 PM »

Uploaded with ImageShack.us
ท่านชายบ้าหวัน
ผู้บริหารด้านการออกแบบทารก

ที่ปรึกษาด้านท่วงท่าและลีลา

m_cbr150@windowslive.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2009, 10:01:20 PM »

มือจุ่มน้ำจะโดนดูดไหมอ่ะ  !sadsad

แล้วจะเอามือไปจุ่มทำไมละท่าน  !sadsad

<<-----    สายลมผสมแอลกอฮอล์    ------<<<จงเป็น ศุกร์เป็นศุกร์เถิด  อย่าได้เป็น จันทร อังคาร  พุธ พฤหัส เลย
nongnum
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2009, 10:09:34 PM »

!goodjob !goodjob !goodjob !goodjob ;) ;) ;)   ขอคุงคับๆๆๆๆๆๆ
tommylee
รู้จักมั้ยCBRในตำนานอ่ะ

ไม่ได้ตั้งใจเจ้าชู้ แต่หน้าตาที่มีอยู่มันบังคับ!!!

tommylee_onpa@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2009, 10:16:00 PM »

!goodjob

อดีต... ปัจจุบัน...

ถึงแกจะแก่แต่ชั้นก้อรักแกหว่ะ...
jackmania

« ตอบ #14 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2009, 10:51:49 PM »

แล้วจะเอามือไปจุ่มทำไมละท่าน  !sadsad

สงสัยเด็กเค้าอยากลองอ่ะลุง  :P :P :P

teejung

++สู้จนสูบแตก++

tee_cbr77@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2009, 11:21:52 PM »

!hoehoe !hoehoe

Uploaded with ImageShack.us
    ***  ของอย่างนี้มันอยู่ที่จัย  ***
    by หนึ่งเดียวดาย+ช่างยะท่าดินแดง
รักจะสวยอย่ากลัวแพง  รักจะแรงอย่ากลัวพัง  ถ้าไม่อยากเสียตังค์ขับแม่มเดิม ๆ   !wanwan
NattooNModify
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2009, 02:50:35 AM »

DSDS
อดีตไม่สำคัญ สำคัญแค่ปัจจุบันและอนาคตเท่านั้น

คนที่รู้เพียงเปลือกนอกย่อมสู้คนที่รู้ถึงแก่นไม่ได้

www.parin_ya1984@hotmail.com www.parin_boy2005@yahoo.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2009, 02:52:24 AM »

SweetOffZaa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2009, 03:45:15 AM »

ชิ้นงานอ่ะเป็นไงยังมะเห็นรุย
RUK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2009, 03:59:21 AM »

!goodjob !goodjob !goodjob !goodjob
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์