CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลายอย่างครับ ^^  (อ่าน 3965 ครั้ง)
Hikizumi
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 28, มิถุนายน 2019, 07:17:54 AM »

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ ครับ.. ผม ซื้อ รถ CBR 150 มือ 2 มา จาก เพื่อน ครับ ยังไม่รู้เรื่อง อะไร เลย  มา หาข้อมูล ใน เวป นี้ ซักพัก แล้ว ครับ... รถผม เป็น CBR 150R  ปี 2014 ครับ 4XXXX โล แล้วครับ... คือตอนซื้อ ต่อ เพื่อนมา มั่นร วิ่ง ไม่ได้ ครับ  เพื่อน จอดใว้นาน.. ไม่ได้ เอาไปซ่อม.. พอมาถุึง ผม ก็ ซ่อมไป หลาย อย่าง อยู่ครับ . ทั้ง หังฉีนตัน ทั้งปั้มเบรกค้าง.. เปลี่ยนหัวเที่ยนเปลี่ยนแบต น้ำมันเครื่อง น้ำยาคูแล๊นส์.. ตอนนี้ ก็ พอวิ่งได้ ครับ..แต่ เหมือน มี หลายๆ อย่าง ยัง ไม่ค่อยสมบูรณ์ เท่าไร.. ผม อยู่ แถวๆ สาทร ครับ... อยาก เอารถ ไป ให้ ช่าง ลองเช็ค ดูครับ.. ตอนนี้ช่วง สตาร์ท ติด ดับๆ.. บ่อยๆ .แล้วแต่อารมณ์รถ ครับ.. บางที ติดแล้วก็ไช้งานได้ปรกติไม่มีดับไม่มี อาการ อะไร บางที ก็ เป็น ครับ ..แล้วก็ อาการ คันเร่งค้าง ต้องปิดกลับ เอง เวลาจะ เปลี่ยนเกียร์.ไม่งั้นรอบไม่ลง ครับ.. อันนี้ สายคันเร่ง อาจจะ ฝืดๆ ครับ..นอกนั้น ผมก็ ยังไม่ค่อยรู้เท่าไร ครับ ..ยังไม่เคยขับ ตอนที่มันปรดติ ครับ.. ล่าสุด... ขับไป จอด หน้าเซเว่น ขาตั้ง มันสูงไปมั้ง ครับ..มัน ล้มไปอีกฝั่งนึง ถังน้ำมันไปฟาดกะเสาป้าย หน้าเซเว่น ถังน้ำมัน บุบ เลย ครับ... ไม่รู้ว่า เคาะ คืน ได้ใหมครับ ดู ท่าทาง จะเยอะ อยู่.. อยากให้ ช่วย แนะนำร้าน ให้ หน่อย ครับ (แถวๆจอมทอง 19 ซ่อมถังน้ำมันด้วยใหมครับ?) ...  ผม เอาใว้ ขับไช้งานเป็นหลัก ครับ.. อาจจะ ไม่ต้องสวย ปิ๊งๆ.. เอา แค่ ไช้ได้ ok ก็พอ ครับ ขอบ คุณ ครับ ^^ thankyou

* 108557.jpg (121.85 KB, 960x1486 - ดู 361 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01, กรกฎาคม 2019, 08:27:58 PM โดย Hikizumi » บันทึกการเข้า

SPY_CHEN
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

นิรนามติดถัง

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2019, 06:23:09 PM »

เรื่องถัง เคยเห็นมีร้านซ่อม ดูดออก 1500 ดูด+ทำสี 3500 แต่ถ้าถังใหม่เบิกศูนย์ 5000 ลองตัดสินใจดูครับ หรือไม่ก็ลองหาซื้อตัวดูดซ่อมรอยบุบรถยนต์มาลองดูดๆดูว่าขึ้นมั้ย หรือไม่ก็วิธีบ้านๆแบบคลิปนี้ https://youtu.be/zpoOOs9v2fg
เรื่องเครื่อง ติดๆดับๆนี่ก็เดาไม่ออกเลย รถผมปี 2011 วิ่งมาก็แสนสองละไม่เคยมีปัญหาแบบนี้เลย แต่อยากจะแนะนำเพิ่มนิดนึง ด้วยความที่รถจอดมานานอยากให้ถอดตะแกรงกรองน้ำมันเครื่องมาทำความสะอาดหน่อยเดี๋ยวน้ำมันเครื่องเดินไม่สะดวกแล้วลูกสูบจะมีปัญหาภายหลังได้
เรื่องสายคันเร่ง ถ้าฝืดจริงๆอันตรายนะครับเพราะรถรุ่นนี้ไม่มีสายคันเร่งสำหรับดึงกลับถ้าค้างตอนความเร็วสูงๆจะพาให้ตกใจเปล่่าๆ ลองหยอดน้ำมันดูครับถ้าไม่หาย ส่งที่อยู่มาทางข้อความส่วนตัวได้ครับเดี๋ยวจะส่งของใหม่ไปให้ ผมจำได้ว่ามีของใหม่ไม่ได้ใช้อยู่เส้นนึงแต่ต้องไปหาก่อนว่าอยู่ไหน น่าจะใส่กันได้แหล่ะปี 2011 กับ 2014

อันนี้เสริม ตรวจเช็คน้ำมันเครื่องเรื่อยๆเป็นประจำครับ ห้ามแห้งเด็ดขาด
Hikizumi
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2019, 05:11:49 AM »

ครับ  ตัว ดึงรอยบุบ ลอง แล้ว ดีงไม่ขึ้นครับ  สงสัย มัน ไม่แน่น พอ ผม น่าจะต้อง ขัดสีถัง ออกก่อน แล้วไช้กาว ที่มันแน่น กว่านั้นครับ แรงยึดติดตัวกาว มันอาจจะน้อยไป .. ส่วนคันเริ่ง ผม ว่า ผม รอเอาไป ตรวจเลยดีกว่าครับ ผม ลองถอดประกับ เอา Wdฉัด แล้ว จารบี ฉีดแล้ว ก็เหมือนเดิมครับ อาจจะ เป็นที่ ปลายอีกฝั่งนึง ตอนนี้ ขับแต่ใกล้ๆ ไม่กล้าไปใหนไกล ครับ .. กะว่าเดือนหน้า ค่อย ซ่อมแบบ จัดเต็ม ผม ต้องเปลี่ยนแผงคอ ใหม่ด้วย ซื้อ มาแล้ว แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนครับ  เด๋ยวเปลี่ยนทีเดียว . ส่วนน้ำมันเครื่อง ก็ จากเอาไปซ่อมครั้งแรก ก็เปลี่ยนไปแล้ว แต่ผม กะว่า เด๋ยว เปลี่ยนอีกที ดีกว่า เพื่อความชัวร์ . ตอนนี้ตอนสตาร์ท . ตอนแรกก็ยัง ไม่ค่อยติดเหมือนเดิม ครับ.. ระหว่างนี้ เก็บเงินรอ ครับ  สงสัยต้องมีเปลี่ยนอีกหลายอย่าง คงต้องลองดูอีกซักพักครับ ^^
SPY_CHEN

« ตอบ #3 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2019, 05:28:46 AM »

Hikizumi
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2019, 06:53:20 PM »

โทษ ครับ สอบถาม เพิ่ม ครับ ..? ..  อาการดับ กลางอากาศ เป็น เรื่องปรกติ ของ CBR 150 หรือ เปล่า ครับ?? ...เมื่อ คืน ผม ขับไปซื้อ ของแถว บ้าน ... วิ่งประมาณ 60-70 อยู่ๆ ดับกลาง อากาศ ไปเลย ครับ.. ต้องเข็น กลับบ้าน...?? บิดกุณแจ ไฟทุกอย่าง สว่างปรกติ.. ไฟ หน้าปัดขึ้นเหมือนปรกติ ... แต่ กดสตาร์ท ไม่ติด รอบไม่ ขึ้น เลย ครับ?? ... ก่อนหน้านี้ ไม่มี อาการ ประมาณนี้ ครับ.. มีแค่สตาร์ทไม่ติดในช่วงแรกๆ บ้าง.ผ พยามไช้รถ บ่อยๆ จนหลัังๆมาดีขึ้น แล้วครับ แล้วก็มาเจอ ดับกลางอากาศ ครับ  oh no
SPY_CHEN

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2019, 07:07:53 PM »

โทษ ครับ สอบถาม เพิ่ม ครับ ..? ..  อาการดับ กลางอากาศ เป็น เรื่องปรกติ ของ CBR 150 หรือ เปล่า ครับ?? ...เมื่อ คืน ผม ขับไปซื้อ ของแถว บ้าน ... วิ่งประมาณ 60-70 อยู่ๆ ดับกลาง อากาศ ไปเลย ครับ.. ต้องเข็น กลับบ้าน...?? บิดกุณแจ ไฟทุกอย่าง สว่างปรกติ.. ไฟ หน้าปัดขึ้นเหมือนปรกติ ... แต่ กดสตาร์ท ไม่ติด รอบไม่ ขึ้น เลย ครับ?? ... ก่อนหน้านี้ ไม่มี อาการ ประมาณนี้ ครับ.. มีแค่สตาร์ทไม่ติดในช่วงแรกๆ บ้าง.ผ พยามไช้รถ บ่อยๆ จนหลัังๆมาดีขึ้น แล้วครับ แล้วก็มาเจอ ดับกลางอากาศ ครับ  oh no
แชร์ประสบการณ์​ละกันครับ
ของผมเคยวูบดับแบบนี้สองสามครั้ง ครั้งนึงน่าจะเพราะสายหัวเทียนหลวมดับแล้วสตาร์ต​ไม่ติดไฟหน้าปัดขึ้นปกติ เป็นอยู่ร่วมชั่วโมงค่อยๆควาญหาดูสายหัวเทียน​แล้วจับๆขยับนิดหน่อยแล้วสตาร์ต​ได้เลยเดาว่าเป็นเพราะสายหัวเทียน​ ส่วนที่เหลือเป็นเพราะกล่องสัญญาณ​กัน​ขโมย​ อันนี้เป็นตอนวิ่งความเร็ว​รอบเครื่องสูงมากๆ คือไฟหายไปชั่วขณะ(ทั้งเครื่องทั้งไฟหน้าปัดดับหมด)​ประมาณสองถึงสามวินาทีแล้วกลับมาสตาร์ต​ขี่ต่อได้

อ่อมีอาการวิ่งๆมาแล้วกำครัชปล่อยรถไหลแล้วดับก็เจอบ่อยแต่กดสตาร์ต​ติดทุกครั้งเลยไม่ได้ใส่ใจหาสาเหตุเพื่อแก้ไข
Hikizumi
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2019, 07:18:54 PM »

good อ่อออ . ขอบคุณ ครับ... ก็ ตกใจนิดหน่อยครับ ... เมื่อคืน สตาร์ท ยังไงกะไม่ติด...เปลี่ยน ฟิว 30 ก็แล้ว ฟิว 10 ก็ลอง เปลี่ยน ก็ไม่ติด ตั้งแต่ 3 ทุ่ม ถึง 4 ทุ่ม ครับ คิดว่า . ..เอาอีกแล้ว ..ได้ เสีย เงินแน่แล้วครับ ^^ เคยอ่านกระทู้ในนี้ เห็นว่า มีอาการดับกาลง อากาศ กัน.. ผม ก็เลยลองทิ้งใวก่อน ..ถ้า 2-3 วัน ยังไม่ติดเหมือนเดิม ก็ จะเข็น เข้าร้าน อีกแล้ว ครับ ^^
SPY_CHEN

« ตอบ #7 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2019, 08:18:13 PM »

มีเพิ่มอีกครั้งนึงเพิ่งนึกออกคือวิ่งมาจากต่างจังหวัดประมาณ 300 กิโลเมตรจังหวะจะจอดติดไฟแดงแล้วเครื่องดับกดสตาร์ทไม่ติดก็พยายามอยู่นานยังไงก็ไม่ติดใช้วิธีการเข็นแล้วก็กระตุกสตาร์ท เครื่องติดขึ้นมาแต่ว่าผ่อนไม่ได้ ผ่อนแล้วดับ หลังจากนั้นก็เขียนกระตุกติดแล้วพยายามเบิ้ลเครื่องเร่งเครื่องไว้ไม่ให้ดับจนวิ่งมาได้ประมาณ 2-3 กิโลแล้วก็ดับถาวรเลย เข้าศูนย์​หมดไปประมาณหกพันกว่า ศูนย์​บอกลูกสูบลาย
Hikizumi
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2019, 08:52:38 PM »

นั่นแหละ ที่ ผม กลัว ครับ.......... ถ้า.. ต้องทำ ขนาดนั้น อีก... ก็คงต้องคิดหนักเลย ครับ ว่าเอาไงต่อดี... ภาวนา อย่าให้ เป็นหนัก แล้วกันครับ ^^ . https://www.youtube.com/watch?v=OS2is3FHoMs ลองหาข้อมูลในเนต เจอ อันนี้.. แล้ว โอ่วว เลย ครับ.. คนละยี่ห้อ แต่ อาการผม คล้ายๆ กันเลยครับ.... เด๋ยว เป็นผลยังไง เด๋ยว แจ้งอีกทีครับ ^^ ขอบคุณ ครับ
Hikizumi
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2019, 07:16:08 PM »

ซ่อมมาแล้ว ครับ ... ช่าง บอกว่า.. วาวล์ รั่ว ครับ.. โดน ไป 3500  ครับ.ช่วงบอกว่าน้ำมันไนถังไม่สะอาด.เศษอะไรมันลงไปขัด วาวล์ .ครับ..ตอนนี้ กล้บมาวิ่งได้ เหมือนเดิม. แต่ ยังมี อาการ ดับ อยุ่ บ้าง ครับ... เวลา ปล่อยรอบเดินเบา .. แบบ จอกติดไฟแดง.. อยู่ๆ ก็ ดับไปเฉยๆ . แต่ก็ สตาร์ท ใหม่ได้ ปรกติ ครับ.... ที่ เหลือ ก็ อาจจะ เก็บเรื่องความสวยงาม แล้วมั้งครับ... ^^

* 123938.jpg (126.58 KB, 960x1706 - ดู 340 ครั้ง.)
Hikizumi
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2019, 09:54:02 PM »

ซ่อม อีกแล้ว ครับ ^^ รอบที่ 4 แล้ว ครับ .. ตอนนี้เงินหมดและ รอเดือนหน้า แล้วครับ.. ขอปรึกษา นิดนึง ครับ..ถังที่บุบ.. ผม ควรไปดูด แบบ สำสีใหม่..หรือ ซื้อ มือ 2 ในเวป kaidee .สภาพ https://www.kaidee.com/product-345749073 ประมาณ นี้ แล้ว นำมาทำ สี ดีกว่า ครับ.??.. อาจจะ ราคา ใกล้ๆ กัน ครับ.. ขอบคุณ ครับ

* 7ca26014fabd01f4a0236656c1b76e0fc72a4ad.jpg (185.7 KB, 960x1706 - ดู 295 ครั้ง.)
Hikizumi
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 06, กันยายน 2019, 09:49:40 PM »

นำรถ ไปดูดถังมาเรียบร้อยครับ .ที่ร้านอรุณการช่าง.แถวๆ บ้านแขก ฝั่งธน ครับ ไปกลับ ยากหน่อย ผมอยู่ แถวๆสาทร ค่ารถ ไปกลับ มอไซด์ ก็ ประมาณ 400 ครับ .. ^^ แต่ ดู ok ครับ ที่ เอาไปทำ ที่นั่น .. ค่าทำ 800 บาท เอารถ ไปส่งเช้า 8 เกือบ 9 โมงแล้ว ครับ ..ประมาณ บ่ายๆ ได้ แล้ว ครับ.. เร็ว มากครับ .. ตอนแรกคิดว่า ต้องทิ้งใว้ข้ามวัน งานออกมา ok ครับ ถือว่า เป็นที่น่าพอใจครับ ที่เหลือ ไปทำสี เอา ครับ .. แต่ เขาเก็บให้หมดเลย ครับ รอยนิดๆหน่อย เก็บ หมด ครับ ..แถม ดัด แฮนเบี้ยวให้ด้วย ... ลองเอามาวิ่ง แล้ว ok ขึ้น กว่าเดิม เยอะ เลยครับ  good แล้วก็ เอามาเปลี่ยน เล็กๆน้อยๆ ... ครับ  . . (ตอนไปรับรถ เมื่อวาน ฝนตกพอดีครับ (5กย.62)

* Screen Shot 2562-09-06 at 12.06.26.png (152.32 KB, 320x181 - ดู 308 ครั้ง.)

* 2001.jpg (45.3 KB, 640x360 - ดู 306 ครั้ง.)

* Untitled-1.jpg (77.44 KB, 320x180 - ดู 303 ครั้ง.)
Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #12 เมื่อ: 20, กันยายน 2019, 06:53:45 PM »

ตอนนี้ คุณสามารถตามหาอะไหล่ มือ2 ได้ใน facebook
ลองเซิร์ท ชื่อตามนี้ นะครับ
> ซื้อ-ขายCBR150 หัวฉีด-คาบู(รถถูกกฏหมาย)
> ซื้อ-ขายอะไหล่ CBR150/CBR250/CBR300

เผื่อในอนาคต คุณต้องการอะไหล่ ในส่วนอื่นๆ อีก
อย่าลืมดู ประวัติผู้ขายในเฟส ดีๆนะครับ
เพื่อการซื้อขายจะได้ ไม่ถูก มิจฉาชีพ หลอกเอา
Hikizumi
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2019, 09:00:12 PM »

วันที 17 ตุลา ได้เอารถ ไปที่ อู่ จอมทอง19 จากการ หาข้อมูลในเวปนี้ ครับ เปลี่ยนไปหลายอย่าง เหมือนกัน ครับ .แล้วก็ ได้ ความรู้ ในการ ดู แลรถ ได้ ประมาณนึง ครับ.. เท่าที่ ลอง เปลี่ยน มา รู้ สึกว่า ok ครับ เริ่มจาก ตั้ง วาล์ว ใหม่ เปลี่ยนชิมวาล์ว เปลี่ยนลูกปืน หัวคลัทช์ เปลี่ยนผ้าคลัทช์ กรองน้ำมัน.. สเตอร์ หน้า-หลัง. โซ่ น้ำมันโช๊คหน้า .ตั้ง คลัทช์ ตั้งเบรก ใหม่ น้ำมันเครื่อง น้ำยาหม้อน้ำ บางส่วน .. ตอนนี้ วิ่ง น่าจะเป็นปรกติครับ... อู่ซ่อมนี้  ok ครับ เฉพาะ ทาง CBR . จริงๆ. หลังจากที่ไป อู่อื่นมา ก็ ทำได้ แค่ พอวิ่งได้.(ราคาก็แพง). มาที่นี่ แทบจะสมบูรณ์ ครับ.. น่าจะไช้ได้ อีกนานพอสมควร ครับ..เหลือ เปลี่ยน เล็กๆ น้อยๆ.ไม่กี่อย่าง น่าจะ สมบูรณ์ ครับ  good

* 174190.jpg (187.88 KB, 1600x900 - ดู 251 ครั้ง.)
Hikizumi
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2019, 09:02:43 PM »

เพิ่ม

* 174187.jpg (96.2 KB, 563x1000 - ดู 252 ครั้ง.)

* 174174.jpg (91.23 KB, 563x1000 - ดู 251 ครั้ง.)
Hikizumi
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2019, 09:04:41 PM »

เพิ่ม2

* 174184.jpg (91.16 KB, 563x1000 - ดู 255 ครั้ง.)

* 174176.jpg (89.28 KB, 563x1000 - ดู 248 ครั้ง.)
slotmclub
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2021, 03:40:57 AM »

Thank you for the information, it´s just i´m looking! Great
SCLUB
JOKER123
JOKER123
JOKER123
JOKER123
JOKER123
SLOTXO
GCLUB
SEXYGAME
LSM99
หนังออนไลน์
หนังโป๊ออนไลน์