CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถเข้าเกียร์ยากมากครับ แถมคลัทช์ตั้งไว้ตื้นมากครับ  (อ่าน 14006 ครั้ง)
wheelin
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« เมื่อ: 26, ธันวาคม 2016, 01:20:49 AM »

ขออภัยที่มีคำถามมารบกวนถี่ครับ เพิ่งได้รถมือ2มา ก่อนจะถามว่าตอนซื้อรถไม่ได้ลองขี่ดูหรือ?  ขอเรียนว่า คนขายเหมือนจะแค่อยากให้ซ้อนท้ายครับ ผมเลยเกรงใจ  และคนขายเอารถมาส่งให้ถึงบ้าน ผมก็ไม่ได้ลองอีก คือตอนซื้อดูแต่สภาพภายนอก  ซึ่งก็ดีมากครับ ไฟสัญญานต่างๆก็ทำงานดี เวลาเจ้าของขี่ ผมไม่ได้รู้สึกว่าเกียร์เข้ายากนะครับ
แต่ครั้นลองขี่เองเมื่อเช้า คลัทช์ตั้งไว้ตื้นมากครับ แค่คลายมือซ้ายนิดเดียวคลัทช์จับเลยครัย  ปกติระผมจะต้องคลายออกประมาณ70% คลัทช์ถึงจับ เกียร์แต่ละเกียร์เข้ายากครับ(ไม่ใช่เข้าไม่ได้)  เกียร์ว่างเข้าไม่ได้เลย นอกจากดับเครื่อง แล้วเข้าเกียร์  ถ้าตั้งระยะคลัทช์ให้ถูกต้อง อาการเข้าเกียร์ยากจะหายไหมครับ?  ผมว่าจะเอารถไปศูนย์เร็วๆนี้ครับ เพื่อเปลี่ยนชุดเพลาข้อเหวี่ยง กำลังประสานงานกับฮอนด้าเพื่อเปลี่ยนชื่อเจ้าของรถครับ กะว่าจะให้ช่างดูด้วยว่าทำอย่างไรให้เกียร์เข้าง่ายขึ้น  ระหว่างนี้ ขอคำแนะนำจากผู้รู้บนกระดานนี้ครับ

panuv2
Administrator

panu_la@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2016, 10:00:07 PM »

หายครับ ตั้งใหม่โลด แล้วอย่าลืมเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง ด้วยนะครับ   good

wheelin
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2016, 07:46:38 AM »

thankyou ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ เบาใจลงไปเยอะครับ เพราะทุกอย่างอื่นๆดีครับ
panuv2

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2016, 06:21:05 PM »

https://www.youtube.com/watch?v=EUfmL90Dg5A

ลองดูประมาณนี้ครับ คล้ายๆกัน

- ตั้งบนให้มีระยะฟรี
- แล้วไปตั้งข้างล่าง
- แล้วลองขี่ใช้งานดู

*** ถ้ามันฝืดๆมาก เข้าเกียร์ยาก ให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เป็นไปได้ที่เจ้าของเก่าไม่ได้เปลี่ยนนาน หรือหมดสภาพไปแล้ว

wheelin
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, มีนาคม 2017, 03:27:27 AM »

ต้องขออภัยคุณpanuv2 thankyou  ที่ไม่ได้เข้ามาดูกระทู้ที่ผมตั้งไว้ครับ ผมเอารถไปให้เอพีฮอนด้าสำโรงเปลี่ยนแกนเพลา เลยให้ดูคลัทช์ด้วยครับ ตอนนี้คลัทช์ทำงานดีมาก การเข้าเกียร์ก็ลื่นมากครับ เกียร์ว่างเข้าอย่างง่ายครับ  ขอขอบคุณคุณpanuv2อีกครั้งครับ
panuv2

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, มีนาคม 2017, 05:16:14 PM »

ต้องขออภัยคุณpanuv2 thankyou  ที่ไม่ได้เข้ามาดูกระทู้ที่ผมตั้งไว้ครับ ผมเอารถไปให้เอพีฮอนด้าสำโรงเปลี่ยนแกนเพลา เลยให้ดูคลัทช์ด้วยครับ ตอนนี้คลัทช์ทำงานดีมาก การเข้าเกียร์ก็ลื่นมากครับ เกียร์ว่างเข้าอย่างง่ายครับ  ขอขอบคุณคุณpanuv2อีกครั้งครับ

good  good

nuning
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, เมษายน 2018, 10:10:11 PM »

ถือว่าเป็นรุ่นยอดิตที่ต้องบอกเลยว่าแรงมาก และต้องขอบคุณข้อมูลที่น่าสนใจเหล่านี้อีกด้วย

Gclub
wisan_asameesup
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2018, 06:54:52 AM »

เป็นเรื่องปกติของคนที่ขับใหม่ๆ ครับ.....ตอนแรกๆ ของผมเองก็เป็น แต่พอขับไปสักพัก ก็ง่ายขึ้นๆ
Adelbert
Adelbert
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2018, 11:27:21 PM »

นานๆไปก็ชินครับ

Leoangard
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 29, มกราคม 2019, 08:08:44 PM »

พึ่งชื้อมาขี่เปล่าครับเลยต้องใช้เวลาหน่อยเรื่องแบบนี้

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์