CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติสอบถามปัญหา sonic ตัวเก่าครับ  (อ่าน 5780 ครั้ง)
Natttawut
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 16, สิงหาคม 2016, 11:52:54 PM »

ขออนุญาติสอบถามนะครับต้องการความช่วยเหลือจริงๆ
รถผมsonic ไมล์น้ำเงินใช้มาได้สักพักมันมีอาการคือ
เวลาผมเร่งจนรอบเครื่องสูงๆที่เกียร 5 ความประมาณ 120 นิดๆมันมีอาการวูบอะคับรอบเครื่องตกความเร็วตก รถจะชลอลงแบบเหมือนเชนเกียรลงอะคับเปนแต่บางทีเกียร 2-3มันก้เหมือนรถมันอืดๆสักพักก้เร่งเหมือนรอบมาอะครับ
ที่ลองทำดูแล้ว
-มีล้างคาร์บู
มันเกิดจากสาเหตุอะไรอะครับขอรบกวนถามพี่ๆหน่อยไม่รู้จะทำไงดี จะยกเครื่องใหม่ยุแล้วครับเครียดมาก

panuv2
Administrator

panu_la@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 17, สิงหาคม 2016, 06:04:15 PM »

อาการอืดๆเป็นช่วงๆ เหมือนหัวเทียนสกปรก ลองเปลี่ยนหัวเทียนหรือยังครับ? กรองอากาศถอดมาล้างด้วย (หรือเปลี่ยน)

Natttawut
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, สิงหาคม 2016, 08:25:32 PM »

อาการอืดๆเป็นช่วงๆ เหมือนหัวเทียนสกปรก ลองเปลี่ยนหัวเทียนหรือยังครับ? กรองอากาศถอดมาล้างด้วย (หรือเปลี่ยน)
ลองเปลี่ยนแล้วคับทั้งหัวเทียนกับไส้กรองเลย ก้ยังเปนยุเลยอะคับเหมือนรถมันสะอึกน้ำมันลงไม่ทัน แต่ผมก้เช็ดคาร์บูก้ปกติอะคับ
panuv2
Administrator

panu_la@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2016, 05:39:17 PM »

ถ้า เปลี่ยนหัวเทียนแล้ว เปลี่ยนไส้กรองแล้ว ล้างคาร์บูแล้ว เครื่องยนต์ก็ไม่มีปัญหา แต่รถยังสะอึกๆเหมือนน้ำมันลงไม่ทัน จากที่เคยเจอมา
มีตั้งแต่ สายน้ำมัน สายแว็คคัมพับหรืองอ (เพราะประกอบไม่ดี) ไปถึงเข็มเร่งหัก นมหนูตัน (ต้องล้างใหม่ทั้งลูก หรือเปลี่ยนคาร์บู) ต้องไล่จากปัญหาเล็กๆไป

เจอมาจากคลับ RD มา ลองดูนะครับ

"ถ้าสงสัยว่าน้ำมันลงไม่ทัน ลองไล่หาสาเหตุ ทางเดินของน้ำมันตั้งแต่ถัง ซึ่งจะมีกรองอันเล็กๆดักอยู่ก้นถัง
ผ่านสายไปยังก็อกน้ำมัน (แบบสูญญากาศ)ออกไปเข้าคาร์บูฯ  ว่าน้ำมันเดินสะดวกหรือเปล่า
ตรวจดูสายแว็คคัม (สายสูญญากาศ)ตรงก็อกน้ำมัน ว่าเปื่อย แตก หัก งอ หรือไม่ มีเศษฝุ่นผงเข้าไปในก็อกหรือเปล่า
กรองตรงก้นถังบางท่านก็เอาออก แล้วใส่กรองนอกดักไวัก่อนเข้าก็อก บางท่านก็ไม่ใส่ก็อกน้ำมัน ต่อเข้าคาร์บูร์ฯเลย
ก็แล้วแต่จะเลือกทำ ให้น้ำมันเดินได้สะดวกที่สุด ฝาถังตันก็เป็นอีกหนึ่งสาเหตุที่น้ำมันลงไม่สะดวก
แล้วค่อยไปไล่ดูหาสาเหตูที่คาร์บูฯ เป็นอันดับต่อไป"

cr.http://www.raiderclubthailand.com/th/index.php?topic=3692.0

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์