CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW] หมวกกันน็อค : PROTO HAZRAD หมวกจากแบรนที่ทุกท่านคุ้นเคย  (อ่าน 6577 ครั้ง)
Jumrus
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 10:22:49 PM »

PROTO HAZARD
       สวัสดีครับชาวแมงกะไซทุกท่าน เนื่องในโอกาสเปลี่ยนแมงกะไซ (จากCBR150i ไป CBR250ABS) ผมได้มีความคิดว่า
อยากเปลี่ยนหมวกกันน็อคด้วยเช่นกันเพราะรู้สึกว่าหมวกใบเดิมมันดูไม่ค่อยเข้มเอาเสียเลย (ใบเก่าผมReal Hornet Chrono)

ออกตัวก่อนสักนิด ผมพึ่งขับแมงกะไซไม่นานความรู้อาจไม่มาก สิ่งที่ผมเขียนมาจากความรู้สึกล้วน ความรู้น้อยมาก
ผมขับรถไม่เร็ว ข้อมูลการใช้งานในช่วงความเร็วสูงๆนั้นผมอาจไม่มี จึงขอแจ้งไว้ก่อนนะครับ

แต่เดิมนั้นผมมีความชอบหมวกกันน็อคที่มีสีโทน ดำ-แดง โดยสีพื้นเป็นสีดำแล้วมีลายสีแดง SHARK SPEED R
ดูจะเป็นตัวเลือกที่เหมาะสมที่สุดแต่”มันราคาสูงเหลือเกิน”ผมจึงต้องบอกลามันไป ต่อมาผมจึงตั้งโจทย์ว่า
หมวกใบใหม่นั้นต้องมีสี”ดำเงา”เป็นสีพื้นอย่างน้อย เพราะหมวกโทนดำแดงนั้นบ้านเราไม่ค่อยเล่นคู่สีนี้เท่าไหร่จึงไม่ค่อยมีให้เลือกเยอะเท่าไหร่
เรื่องหมวกนั้นโดยตั้งงบไว้ว่าไม่เกิน4000บาท ทีแรกผมเองนั้นก็กำเงินไปร้านขายหมวกกันน็อคร้านนึงครับคาดคิดว่าจะไปสอย
Real Hornet สีดำเงา หรือไม่ก็ Bravoสีดำเงา

หลังจากทำการสะสางธุระเสร็จก็ได้เดินเท้าไปร้านหมวกที่หมาย ตั้งแต่เดินเข้าร้านรู้สึกได้ว่าโดนการบริการฝืนๆทำเป็นคน
ดีจากเจ้าของร้านผู้ชายวัยกลางคน ผมก็เอ่ยปากขอลองหมวกกันน็อคสองรุ่นของ Real โดยขอลอง Hornet / Bravo เพราะไม่เคยใส่ตัว
Bravo อยากรู้ว่าสองตัวนี้เวลาใส่แล้วมันต่างกันตรงไหนบ้างทั้งความรู้สึกเวลาสวมใส่และรูปทรง  แต่โดนบอกว่าให้ลองได้แค่รุ่นเดียว
โดยเจอสาเหตุว่า ”จะให้ผมเอาหมวกทั้งร้านมาให้คุณลองมันก็ไม่ไหวนะ” แหม่ลุงแค่สองรุ่นเองทำเป็นหวง หมวกนะไม่ใช่ลูกสาว ทำเป็นหวงไปได้
คิดว่าเราจะไม่ซื้อสินะ และสุดท้ายก็ไม่ได้ซื้อครับ แล้วก็กลับที่พักมานั้งดูหมวกแบรนที่ชอบ แต่ไม่คิดซื้อซึ่งก็คือ INDEX และแล้วก็เป็นการนำผมไปสู่การได้รู้จัก PROTO

PROTO นั้นคงอาจไม่ค่อยคุ้นหูเท่าไหร่นักหากเทียบกับชื่อ INDEX (สวนตัวผมชอบชื่อแบรนเขาดีนะจำง่ายมาก) ในส่วนคุณภาพ
ของหมวก INDEX ทุกๆท่านคงเป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้วว่า”ธรรมด้าธรรมดา”INDEXเลยต้องเปิดแบรนใหม่ขึ้นมาเพื่อขยายฐานลูกค้า
โดยจำหน่ายสินค้าที่เป็นอีกเกรด ผมก็มานั่งส่องทั้งเฟสและเวปของPROTO จนมาสะดุดหมวกสามตัวครับซึ่งก็คือ HAZARD กับ Viento
และตัวยกคาง(จำชื่อไม่ได้ละ) แต่ก็มากถูกใจตัวHazardมากที่สุดละ มีสีที่ชอบ ทรงก็หล่อใช้ได้เลยหละครับ ก็เลยได้ตัดสินใจสั่งซื้อเลยครับ
โดยสั่งฝ่านเฟสของแบรนเขาเลยครับ ราคาก็ถูกว่าหน้าเวปเขาด้วย(สงสัยโดนลอยแพแล้วมั้งรุ่นนี้)

หลังจากเปิดกล่องมารู้สึกได้เลยว่าหมวกใบใหญ่ แล้วก็ลองสวมดูครับ อาห์ แน่น! ฟิต! ปกติครับสำหรับคนที่เลือกหมวกที่พอดีกับรอบกบาลเรา
ได้มาวันแรกก็ใช้งานทันทีครับขับแมงกะไซกลับบ้านที่นคนายก ด้วยCBR250i ความเร็วยืนพื้น 80-90 มีแซ้บตอนถนนว่างๆบ้าง

คุณสมบัติของหมวกใบนี้ตามที่ผู้ผลิตนั้นได้บอกเอาไว้ก็คือ
1.   ผ่าน ECE DOT JIS TIS
2.   วัสดุเปลือกหมวกนั้นทำจาก FiberGlass
3.   นวมถอดซักได้
4.   มีแว่นกันแดดในตัว
5.   สายรัดแบบปลดเร็ว
6.   นำหนักเบาเพียงแค่ 1580 +-50 (เบาแล้วสินะ)
7.   ชิวหน้ากันรอยขีดข่วน

รูปประกอบนะครับ

เรามาเริ่มเฉาะหมวกรุ่นนี้กันดีกว่าครับ ฉบับคนธรรมดาเสียตังซื้อเอง ไม่ใช่ของสปอนเซอร์

การขับขี่ในเมืองนั้นนับว่าเป็นหมวกที่ระบายความร้อนได้ดีเลยนะครับ ไม่ร้อนมาก มุมมองในการขับขี่ถือว่าดีเลยนะได้กว้างดี
แถมชิวก็ใสมากไม่หลอกตาด้วย(ก็ของใหม่หนิใสอยู่แล้ว) หันซ้ายขวาพอรู้สึกหน่วงบ้างเล็กน้อย(ก็นะเบาๆที่ไหน)

ความรู้สึกในการขับขี่ที่ย่านความเร็ว 80 นั้นบอกได้เลยว่าสบายครับเสียงก็มี แต่ไม่ดังเท่าใบเก่า(Real Hornet) ในย่านความเร็ว 100
ยังนิ่งก็นับว่าตัวหมวกได้ทำหน้าที่แหวกลมพอใช้ได้ครับไม่ส่าย ในย่านความเร็วประมาณ 130 เริ่มมีเสียงวี้ด ขับประมาณชัวโมงเริ่มออกอาการเมื่อยนิดๆ

มาพูดถึงแว่นกันแดดนะครับ หมวกใบนี้มีแว่นกันแดดในตัวสีปรอทเงิน สวิชปิดเปิดใช้งานง่ายครับไม่ต้องใช้สมองอะไรมาก
ใช้นานๆแล้วไม่ค่อยสบายตาเท่าไหร่ไม่เหมือนสีรุ้งที่จะต่อนค่างสบายตากว่า ชิลด์หน้านั้นสามารถถอดเปลี่ยนได้โดยไม่ต้องอาศัยการศึกษาใดๆทั้งสิ้น 

มีฟ็อกการ์ด มีแผ่นกันลมตรงคาง  สายรัดแบบปลดเร็วใช้งานง่ายๆดีครับ ตัวล็อกเป็นโลหะ(น่าจะเป็นเหล็ก)ดูแข็งแรงดีครับ
 ช่องลมมีตรงปากและบนหัว ตรงปากลมจะไม่เข้ามาตรงๆเหมือนจะไปที่อื่น เปิดปิดไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่

รูปทรงของหมวกนั้นผมก็คิดว่ามันก็หล่อพอตัวเลยนะ แต่รู้สึกว่าออกแบบมาดูหัวโตไปนิดนึง บอกเลยว่าไม่ค่อยชอบจุดนี้เท่าไหร่
ส่วนรูปทรงทั่วๆไปก็ไม่ได้ดูโฉบเฉี่ยวเท่าไหร่นัก แต่ให้ความรู้สึกแข็งแรงดีนะผมว่า ลวดลายบนหมวกผมก็ชอบดี แต่มาติดตรงโลโก้ PROTO
บนหมวกนี่หละครับดูเห่ยมากครับในความคิดผมนะ คาดว่าในอนาคตคงหาอะไรมาติดทับเพราะบอกเลยว่าไม่ชอบเอาเสียเลย
ส่วนตัวคิดว่าโลโก้ INDEX ยังดูหล่อกว่าอีก คงเป็นเพราะโลโก้แบบเก่าด้วยหละครับ รู้สึกว่าโลโก้PROTOมีแบบใหม่ออกมาแล้ว( กับหมวกรุ่นใหม่ๆ T-T )

งานประกอบของหมวกตัวนี้ผมว่าเรียบร้อยดีนะครับดูแล้วถือว่าเอาใจใส่ในระดับนึง ผมว่าดีกว่าหมวกใบก่อนของผมเลย นวมเว้นช่องตรงหูไว้ด้วยครับ

ของแถมนั้นผมชอบมากเลยครับสติกเกอร์ให้มาเยอะสะใจดีมากครับ(น่าจะแถมสติกเกอร์INDEXมาด้วยนะ 555) ส่วนเสื้อพี่รู้ได้ไงผมใส่ไซส์Lสุดยอดมากเลยครับ(แซวเล่นๆนะครับ)
เสื้อสวยดีครับสีดำผมชอบมาก ส่วนถุงใส่หมวกนั้นบอกเลยว่ายี่ห้อนี้ของดีครับข้างในมีกัมหยี่ด้วยไม่ใช่เป็นถุงบางๆเหมือนยี่ห้อReal

สิ่งที่ผมนั้นอยากให้ปรับปรุงนั้นผมบอกเลยว่ามีหลายจุดครับ ฝากไปถึงPROTO
1.  เรื่องโลโก้ ถ้ายังขายหมวกรุ่นนี้อยู่โลโก้นั้นควรเปลี่ยนการออกแบบหน่อย เป็นแบบใหม่ผมว่ากำลังสวยเลยนะ
2.  เรื่องออปชั่น ในหมวกของPROTOหลายรุ่นนั้นผมมองเห็นจุดด้อยจุดนึงเลยนะครับคือในราคาที่เท่ากัน แบรนอื่นดูเหมือนจะคุ้มกว่า
     แบรนอื่นดูจะได้ออปชั่นที่มากว่าในราคาที่เท่ากัน
3.  ร้านที่ขายมีน้อยมาก ซึ่งนั่นก็ทำให้การกระจาย การบริการ สินค้า ไม่ทั่วถึงในหมู่ผู้บริโภคนักนะครับ ใครอยู่กทม.ก็ได้เปรียบไป(หละมั้ง)
4.  เรื่องน้ำหนักอยากให้เบากว่านี้ครับ แต่ถ้ามันเบาแล้วความแข็งแรงลดลง ผมยอมใส่หมวกหนักนิดนึงดีกว่า เมื่อยก็พัก
5.  แว่นกันแดดอยากให้เป็นสีรุ้งมากกว่าครับ ผมรู้สึกว่าสีรุ้งเวลาใช้งานมันสบายตากว่า
6.  สายรัดคาง ควรเปลี่ยนเป็น DD ring น่าจะดีกว่านะครับดูมั่นคงกว่า

สรุปคะแนนนะครับ
ความสวยงาม 7/10 (เท่าที่เห็นหละคับ)
การใช้งานในเมือง 5.5/10 (น้ำหนักเยอะ แว่นกันแดดไม่ค่อยสบายตา)
การใช้งานทางไกล 7/10 (น้ำหนักเยอะ ไม่บีบหูแต่ขับสักชัวโมงเริ่มเมื่อยนิดๆ)
ความคุ้มค่า 6.5/10 (ราคา3000รวมจัดส่ง)

พูดรวมๆหมวกใบนี้นั้นเป็นหมวกที่ค่อนค่างใบใหญ่ น้ำหนักก็ไม่ใช่น้อยๆ การใช้ในเมืองที่รถติด ต้องหันซ้ายขวามบ่อยๆดูแล้วต้องอาศัยความเคยชิน
สักนิดนะครับ สำหรับท่านที่ขับทางไกลก็ดูเป็นตัวเลือกที่ไม่เลวนะครับ  เรื่องเสียงก็คงไม่เงียบเหมือนหมวกราคาสูงๆเท่าไหร่นะครับ แต่ก็นับว่าทำได้ดีนะครับในราคา3000บาท

ขอจบการรีวิวไว้เพียงเท่านี้นะครับ หวังว่ากระทู้นี้จะมีประโยชน์สำหรับใครที่กำลังมองหาหมวกใบใหม่อยู่นะครับ

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 11:49:57 PM »

อือฮือ ตัวหตังสือเต็มหน้าเลย ขอบคุณที่แนะนำรีวิวดีๆแบบนี้ครับ แต่ผมมองไม่เห็นรูปอ่ะครับหรือว่าต้องสมัครสมาชิกเว็บฝากรูปนั้นกีอนหรือเปล่า หรือว่า3Gผมมันกากหรือเปล่าไม่เเน่ใจ แต่รูปไม่ขึ้นจริงๆครับ

Jumrus
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2015, 01:27:42 AM »

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับพี่ เพราะรูปผมย่อขนาดลงแล้วมันไม่น่าจะโหลดนานนะพี่
ผมฝากรูปเวป Upic.me เขาไม่น่าจะต้องสมัครสมาชิกนะครับเพราะผมฝากรูปผมก็ไม่สมัคร
GuNnM99
I'm CBRsCLUB

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #3 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2015, 03:26:15 AM »

เหนแล้วครับรูป.  ทะลุไปนุ่นเลย.  why

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2015, 04:35:07 AM »

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับพี่ เพราะรูปผมย่อขนาดลงแล้วมันไม่น่าจะโหลดนานนะพี่
ผมฝากรูปเวป Upic.me เขาไม่น่าจะต้องสมัครสมาชิกนะครับเพราะผมฝากรูปผมก็ไม่สมัคร
มาแระครับ รูปมาแล้ว เน็ตผมกากเองครับ

Jumrus
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2015, 05:11:45 AM »

เหนแล้วครับรูป.  ทะลุไปนุ่นเลย.  why
สงสัยต้องลองปรับอัตราส่วนดูหน่อย ผมดีผมชอบทำรูปแบบ16/9จนเป็นนิสัย

มาแระครับ รูปมาแล้ว เน็ตผมกากเองครับ
บางทีเทวดาเขาไม่เป็ใจนะผมว่า 555
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์