CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวเจ้าดอย...CB300F (หลังจาก รับมาดูแล 19-07-58 พี่ผ่านมา)  (อ่าน 11566 ครั้ง)
eakgchai
ตามใจไป....!
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2015, 07:41:35 PM »

sam sam
ขอรีวิวยาวๆ ไปนะครับ และติดตามกันเป็นช่วงๆ เรื่อยๆ ครับป๋ม
 cummon

พอหลังจากได้ควบเจ้าดอย เท่านั้นความรู้สึก ถึงคันเร่งที่เต็มไปด้วยแรงส่ง...แทบจะไม่ต้องบิดกันเลยทีเดวครับ
  nooooooo
แรงอะไร ไม่คุ้นเคย...อิอิอิ เข้าเรื่องดีกว่า....
ผมขับออกจากร้าน (ร้านบอกเติม น้ำมันไว้ในถังให้ 3 ลิตร แทบไม่ขึ้นขีดเลยครับพี่น้อง....โอ๊ววๆ...ตายแล้ว พอออกตัวมาได้สัก 2 กม. เลยแวะจัดให้เต็มถัง ด้วย แก๊สโซฮอล 95
หมดไป 200 กว่าบาท เอ๊ะ...ม่ายแพงเท่าไหร่ นี่หน่า พอคบกันได้...อิอิิอิ
 kikiki
จากนั้นก็ยิงสั้นๆ กลับมาที่พักประมาณ สิบกว่า กม. ครับ พอจอดรู้สึกเหมือนมีกลิ่นอะไร่ หอมไหม้ ลอยมาแตะจมูก ลองก้มๆ มองๆ ดูไม่มีอะไรนะ (สงสัยเป็นกลิ่นเครื่องใหม่...! )
ช่างมัน
 sam sam

พอวันที่สอง ตอนเช้ารีบตื่นมาลอง อาบน้ำแปลงฟัน เข้างานเตรียมเคลียเอกสาร ช่วงเช้าก่อน 09.00 น. หลังจากนั้น ต้องออกไปหน้างานครับ ที่นี้แหล่ะจะได้ลองขับดีๆ แล้ว
พอขับออกมาซัก ระยะ เจอรถติดครับ ตายแล้วรถเราก็ใหญ่ ซวยแล้ว แต่ก็ค่อยๆ มุดแบบเกร็งๆ ไป อุ่ยไปได้นี่นา...ทีนี้ลองตามหลัง เวฟ125 เค้ามุดเราตาม แรกๆกลัวๆ มันจะใหญ่
เกิน มุดไปไม่ได้ แต่ที่ไหนได้ เวฟ ไปได้ เจ้าดอยไปได้ครับพี่น้อง....ทีนี้หล่ะ ตามยาวเกือบๆ 7 กม. ถึงหน้างานจอด ตั้งแต่เช้า ตกเย็นเลย จนเลิกงาน ขากลับแวะ ตกแต่งนิดหน่อย ครับ
 kikiki
 sam sam
 เลยเอารูปมาฝาก

kikiki
 sam sam
ตอนนี้ เก็บ กม. ได้ 65 กม. แล้วครับ เดี๋ยวค่อยมารีวิว เพิ่มเติมเจ้าดอยไหม่ นะครับ..... sam sam

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2015, 08:04:40 PM »

สวยงามเลยครับ good good good

eakgchai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2015, 03:15:15 PM »

sam sam
ตอนนี้ เลข กม. กะโดดไปเป็น 124 กม. แล้วครับป๋ม..(พยามลองก้มๆ มองๆ ดูน้ำมันเครื่อง มันก็ยังไม่มีไหลนะ...โล่งไปที)
 drunk
- การทรงตัวและการขับขี่ เริ่มควบคุมได้ง่าย (อาจเพราะเราเริ่มชิน...อิอิ) เรื่องเกียร์ว่าง หายากไหม...ผมว่าก็ไม่ยาก เท่าไหร่น่าจะเป็นปกติของรถครัช นะครับ
 eiei
(หาไม่เจอขยับรถไปหน้าหลัง แป๊บๆ ก็เจอเองครับ...เทคนิค ต้องพยามยามทำเท้าเบาๆ ไว้จะได้ เป็นโจรเก่งๆ เอ้ยๆๆ..ไม่ใช่จะได้หาเกียร์ว่างได้ง่ายๆ ครับป๋ม)
 sam sam
- อีกปัญหาที่แรกๆ เจอครับ ปัญหาโลกน่าจะแตก..(อิอิ) ไฟบอกเกียร์ อันนี้มีดับครับปล่อยครัช หลังจากชะลอความเร็วแล้วจะเริ่มเร่งเครื่องใหม่ (หรือว่าเรามือใหม่..อันนี้น่าเข้าเค้ากว่า..มือใหม่)
  สำหรับท่านที่กังวลนะครับ ต่อไปนี้จะบอกว่าไม่ต้องกลัวอีกต่อไป เพราะอาการแบบนี้เป็นเฉพาะแรกๆ เท่านั้นครับ เดี๋ยวการเปลี่ยนเกียร์ มันจะซึมไปอยู่ในกะแสเลือดไม่ดับอีกต่อไป (อิอิอิ..อันนี้โม้นิดๆ)
 kikiki
- อัตราเร่ง อันนี้ ชอบมากครับ จังหว่ะลดเกียร์ครับ กำลังเครื่องแป๊บว่า เสียงเครื่องมันจะดังขึ้น เหมือนกำลังขุนกำกลัง  ไว้รอเราส่งคันเร่งครับ ...พอลดเกียร์
  พร้อมกับส่งคันเร่งเบาๆ นะครับ เล่นเอาหลังติดเบาะเลยทีเดียวครับ (ลืมไปเจ้าดอยมันไม่มีเบาะ....อิอิิอิ)
 kikiki
** เดี๋ยวเรื่องอื่นๆ ค่อยแวะมาเล่าสู่กันฟังเรื่อยๆ นะครับป๋ม...
 sam sam
eakgchai
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2015, 07:33:22 PM »

sam sam sam sam
มาแล้วครับป๋ม ตามที่บอกไว้...จะมารีวิวเพิ่ม....(เจ้าดอย..)
 eiei
ตอนนี้เจ้าดอย วิ่งได้ 715 กม. แล้วครับ ผม อาการที่เจอตอนพ้น 500 กม. แรก ลองจัดคันเร่งไปที่ ความเร็ว 100-110 กม./ชม. ที่รอบประมาณ 6,000-7,000 รอบ เครื่องมีอากาสั่น สะท้าน จนขาเริ่มสัมผัสได้ชัดเจนครับป๋ม....(น่าจะเป็นอาการปกติของรถ)
 thought
ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่องซึม ของผม เจ้าดอยยังไม่ มีซึมครับผม แต่สีน้ำมันเครื่องเริ่มเปลี่ยน ออกเป็นสีดำขุ่นๆ แว้ว...
 kikiki
มาเริ่มเล่ากันเลยดีกว่าครับ มะวาน 30-07-58 ชั่งใจอยู่ร้านกาแฟ ครู่นึ่ง ว่าจะไปดีไม่ไปดี นครนายก เขื่อนขุนด่านฯ...ฝนฟ้าก็ไม่เป็นใจ มืดคริ้มๆ....
แต่แล้วสักพัก ก็ตัดสินใจออกไป เจอโลกกว้างครับผม พาเจ้าดอยไปเที่ยว
 kikiki
ออกจาก สมุทรปราการตอน 11:20 น. ตามแผนที่ ขอเรียกสั้นย่อนะครับว่า พี่กูฯ  ไป (เส้นทางจักรยานครับ....) จาก  ถ.เทพารักษ์ มุ่งหน้าไปทาง ถนนกิ่งแก้ว เจอถนนน่าจะฉลองกรุงนะครับ แล้วก็วิ่งยาวไปเรื่อยๆ พี่กูฯ พาผมเรียบคลอง 13 ครับผม จนยาวไปเรื่อยๆ มาตัดถนน ทางหลวงหมายเลข น่าจะ 305 ครับ (รังษิต-นครนายก)  drunk
พอวิ่งมาได้สักพัก เกิดอยากจะแวะ ปลดเบาสักหน่อย (ลืมบอกออกมาคนเดียวโดดๆ ...ครับ)
พอแวะปั้ม สักพักมี CBR300 สีดำ ตีวงมาจอดข้างๆ อ้าวๆๆๆ ไครแว้ ...ไม่รู้จักรไครหรอกครับ ไปทักเค้าซะงั้น....(แล้วก็ถามไปไหน เค้าบอกไปเขื่อนฯ อ้าวๆๆๆ เหมือนกันเลยนี่นา....อิอิิ เจ้าดอยมีเพื่อนแว้ว เลยเปิดประเด็นเลย ผมก็มาคนเดวจะไปเขื่อนเหมือนกัน ไปด้วยกันไหม...ทำเป็นถาม อิอิอิ แต่ในใจเค้าให้ไปด้วยจะได้
อาศัยเส้นทางเค้าไป (และแล้วเค้าก็ให้ไปด้วยจิงๆ.....โฉมหน้าผู้ขับขี่)
 sam sam

คนนี้เลยครับ เพิ่งออกมาใหม่เหมือนกัน ป้ายทะเบียนยังไม่ได้ทั้งคู่
ชื่อ น้องมิกซ์ อายุ 20 ต้น ครับ ส่วนผม อิอิิอิ 20 เหมือนกัน แต่เริ่มจาปลายๆ แล้ว
และแล้วเราก็ออกเดินทาง ไปถึงยังจุดหมาย...ที่ตั้งใจ

sam sam

kikiki
ตอนขากลับเราแวะ ไหว้พระกัน ตรงวัดถ้าสาริกา นะครับน่าจะใช่ครับ ทางขึ้น ชันหน่อยๆ เล่นเอาซะเหนื่อย ตามกันไปครับ

เสร็จสิ้นภาระกิจไปครับ ผม (ต้องขอบคุณน้องมิกซ์ ด้วยนะครับพี่ อุตส่าให้ติดสอยห้อยตามไปด้วย

แต่ขากลับมาแยกกันตรงแถวๆ คลอง 2 เอาแล้วไง เจ้าดอยจะกลับ สมุทรปราการยังไง....ฝนก็ตกมาทั้งทางเปียกหมดเลยครับ....

แวะเติมน้ำมันก่อนกลับ โชคดี เจอน้องผู้หญิง ใจดี ขับ KTM200 หมวกคิดตี้สีชมพูขาว ใจดีครับ พาผมตามต้อยๆ มาโผล่ ถนนรามคำแหงได้ เลยกลับบ้านถูก
นึกว่าต้องหลงไปไกลซะแว้ว (มือถือดูลำบากครับฝนตก) แต่ลืมถามไถ่ชื่อเสียงเรียงนามน้อง เขาไว้ ครับ  (ต้องขอบคุณจิงๆ ไม่ได้กลับไม่ถูกแน่)
 sam sam

แล้วจาแวะมาเล่ากันใหม่นะครับ (ขอบคุณพี่ๆ ที่ร่วมทางขับผ่านกัน ทักทายขกนิ้วให้ด้วยครับ .......(ขอบคุณ)
 thankyou
S-CHAI
CBR Commando

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2015, 12:06:25 AM »

good good good

Uploaded with ImageShack.us
Zanarkand
Super sport & Touring
I'm CBRsCLUB

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2015, 10:55:41 AM »

duke200 หมวกคิตตี้คัันที่ผู้หญิงขับผมเจอบ่อยแถวๆเส้นพหลโยธิน - สะพานควายครับคนเดียวกันชัวร์ๆ เท่มากๆเลย ปัจจุบัน แฟนก็กำลังจะหัดขับคันของผมครับ เพราะจะยกให้ อีกหน่อยก็เท่เหมือนกันแล้ว อิอิ

eakgchai
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2015, 04:54:13 PM »

yeah
น่าจะใช่น้องคนเดียวกันครับ เค้าบอก ทำงานแถวร่มเกล้า แต่กลับบ้าน แถวรังษิต (คนดีมีน้ำใจสนับสนุนครับ...)
 sam sam
ขอให้แฟนขับคล่องเร็วๆ นะครับจะได้ยกให้เค้าขับเท่ๆ ได้...คงจะเท่สุดๆ อย่าลืมถ่ายรูป มาให้ชมความเท่บ้างนะครับ....!
 kikiki

** สุดท้ายมีพี่ๆ น้องคนไหน อยากชวนเจ้าดอย ติดสอยห้อยตามไปเป็นเพื่อนด้วย บอกได้นะครับ ทักไลน์ ได้ครับผม EAKG สั้นๆ ครับ **
** ส่วนมากเจ้าดอยว่างวันอาทิตย์ครับ และตอนเย็นๆ**
nam_honda
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2015, 10:16:42 PM »

love love
eakgchai
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2015, 06:05:52 PM »

sam sam
 kikiki
สวัดดี ครับผม ห่างหายไปหลายวัน (พาเจ้าดอยไปวัดถนนมาครับ.....วัดได้ประมาณ 5 เมตรครับ)
เริ่มเล่าเลยล่ะกันนะครับ เรื่องมันมีอยู่ว่า....วันที่ 05-08-58 ตอนเย็นครับ ช่วง 18:00 น. วิ่งอยู่ ถ. เส้นเทพารักษ์ ครับ กม. 7
จะไปเล่นกีฬาตอนเย็นครับผม ขับมาแป๊บเดียว เจอรถเก๋งครับ ออกมาเปลี่ยนเลนด์ ครับ เลยหักขวาเต็มที่ จะหึ้ยๆ...ขอบเกาะกลางถนนแล้ว
ไม่ได้ เกาะกลางนี้ปีนเกาะ แน่ๆ คิดในใจเลยตัดสินใจอัดเข้าไปท้ายเก๋ง ครับ ดังโครมๆๆๆๆ....แรงถูกับพื้นถนน ไปเกือบ 5 เมตร หงายท้องเลยทีเดียวครับ
(อย่าถามว่าเบรคไหม...เต็มแม็กครับ ABS ทำงานจนหัวสั่นไปด้วยเลยหล่ะครับ กึ๊กๆๆๆๆ....(ถ้าไม่มี ABS ล้อหลังกับหน้าคงสะบัด ล้ม ถไหลไปอัดท้ายเก๋ง
เป็นแน่แท้ครับผม....) แรงชนประมาณ 50-60 กม.ครับ ผมมาประมาณ 70 กม. ครับ ระยะประชิดครับ เบรคเลยช่วยได้ประมาณนี้ครับ
(แต่ต้องขอบคุณ คู่กรณีครับ เป็นคนดี รับผิดชอบ ทั้งมาเยี่ยม และ สินน้ำใจช่วยเหลือครับ) ต่างคนไม่อยากให้เกิดครับ เขาผิดแล้วรับผิด รับผิดชอบก็ขอให้
คุณสิ่งศักดิ์สิทธิ์ และเทวดา ทั้งหลายคุ้มครองเขา ให้ประสบแต่สิ่งที่ดีๆ ครับ คนแบบนี้น่ายกย่องครับ

thankyou
และต่อไปนี้ จะเป็นภาพเหตุการณ์ คร่าวๆ มาฝากตืนใจ พี่ๆน้องๆ เพื่อนๆ กันนะครับ ให้ระมัดระวังให้ยิ่งๆ ขึ้นครับ

** ส่วนตัวผมเอง เข้านอน รพ. 2 คืนครับ บาดเจ็บที่ขา กล้ามเนื้อขาอักเสบ ตอนนี้ออกมาทำงานปกติดแล้วครับ หายแว้วๆๆๆ**
** ส่วนเจ้าดอยรอเคลมประกันครับ (เปลี่ยนอะไหล่ใหม่ ทุกชิ้นที่เสียหายครับ ก็เสียหายประมาณ 30% ครับ ของตัวรถ รอบนอก)
 drunk

นี่นอนโรงหมอครับ...เดี้ยง 2 วัน

นี่ตอนชน และหงายท้องเลยครับ

นี้ความเสียหาย บางส่วนครับ...เอามาฝาก

นี่อุปกรณ์ป้องกันครับ (ถึงราคาไม่แพง แต่ช่วยได้เยอะมากเลยทีเดียวครับ (ไม่งั้นหลังมือ ถลอก, หัวแตกแน่ๆ ไปแล้วครับ)

oh no
 sam sam
Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang

« ตอบ #9 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2015, 08:15:17 PM »

เสียดายที่ยังไม่ได้ติดกันล้มนะครับ
อย่างน้อยก็ช่วยเรื่องรอยที่จะเกิดกับแฟริ่งข้างครับ
eakgchai
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2015, 11:33:36 PM »

nooooooo
ยังไม่ได้ติดกันล้มครับ ...ผมกะว่าจะเปิดโรงงานผลิตสักโรงครับ คู่ล่ะ 300-500 บาท (อะล้อเล่น ไม่มีเงินเปิด...ฮ่าฮ่าๆ)
(วันก่อนเกิดเหตุไปดูแล้วครับ ต้องกลืนน้ำลายหลายๆ..รอบครับ คู่ล่ะ 1,000 กว่าปลายๆ ครับ)
เลยได้เจ้าหมวก มาแทนครับ 1,000 กว่าปลายๆ เหมือนกันครับ เป็นรอยซะแว้ว ตรงท้ายทอยครับ...**
หัวเลยรอดแตกมาครับ ป้องกันหัวไว้ก่อน เดี๋ยวหางบประมาณ ว่าจะไปติดกันล้มครับ (ขอบคุณที่แนะนำครับผม...)
 kikiki

sam sam
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 14, สิงหาคม 2015, 12:21:02 AM »

หายแล้ว ขับขี่คราวหน้าก็เพิ่มความระมัดระวังให้มากยิ่งขึ้นนะครับ ขอให้หายไวๆครับ

eakgchai
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 12, กันยายน 2015, 06:43:25 PM »

love love
หวัดดีครับพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ทั้งหลายครับ คิดถึงเจ้าดอยไหม...!! มารายงานตัวแล้วครับ
 sam sam
ได้ทำการ เคลมประกันมาเรียบร้อยแล้วงับผม สดใสใหม่เหมือนเดิม พร้อม ทำประกันรถ 3+ แล้วครับ
ตอนนี้ ไมค์ทะลุไปที่ 1,900 กม. แล้วครับ ว่าแต่ เครื่องมี น้ำมันหยดตรงใต้เครื่อง
 - (ถ้าเราหันหน้าเข้าด้านหน้า ตรงไฟรถครับ รูน้ำมันหยด จะอยู่ตรงใต้เครื่องฝั่งซ้ายล่างครับ แต่ช่างบอกเป็นรูระบายน้ำมันเครื่อง หยดนิดหน่อย เป็นเรื่องปกติ...ประมาณนั้น)
 - (อาการต่อมา เสียงเครื่องดังครับ ดังแบบ แก๊กๆๆๆๆ เวลารอบที่ 5,000-6,000 รอบ บางจังหว่ะเป็นบางจังหว่ะ ไม่เป็น งงๆ กับมันอยู่ แต่ช่างบอกให้ใช้ไปก่อน อาการปกติดครับ รอใช้ใไปสักพักก่อนครับ เพราะอะไหล่รถมีประกันเกือบทุกชิ้น ไม่กลัวเรามั่นใจ)

แวะมาแจ้งเข่าวครับ พร้อมกับ อัพรูปเจ้าดอย
 - คือว่ากะทันหันไปหน่อยครับ คือคืนวันที่ 13-09-58 เวลา 02:00 น. จะพาเจ้าดอยออก ไปเจอสะพานมอญ ครับผม กาญจนบุรี (กลับมา สมุทรปราการ กะว่าถึงประมาณ 2-3 ทุ่มอะครับ) แล้วจาเอารูปมาฝากนะครับผม....
 sam sam

และที่ขาดไม่ได้ งวดที่ผ่านมาครับ (ได้ค่าน้ำมันนิดหน่อยจากทะเบียน...)
 eat

ฝากเจ้าดอยไว้ด้วยนะครับ.....
 sam sam

eakgchai
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 14, กันยายน 2015, 07:58:26 PM »

sam sam
on the way
หวัดดีครับป๋ม...มาตามคำที่ได้กล่าวไว้....พาเจ้าดอยไป สังขะบุรี (สะพานมอญเจ้าเอ๋ยๆ...)
 kikiki
เริ่มต้นไม่ได้มีอะไรมากมายเลยครับ (ใจล้วนๆ กับตางค์นิดหน่อย ค่ากินน้ำมัน และ จิปาภะ...)
ตั้งต้้น วันที่ 13-09-58 เวลา ออก 03:00 น.ครับ จาก ถ.เทพารักษ์ สมุทรปราการ (ฝนเล่นหย๋อยๆ ตั้งแต่ จาออกเลยครับ)
ไปพร้อมกับความร่มเย็น....สบายหล่ะ เปียกทั้งทางชัวร์ แต่ไหนได้ครับ ฝนหายงับ...อิอิอิ
- เตรียมความพร้อม ก่อนเดินทางคร่าวๆ ครับตามประสาผม (เช็คลมยาง, รอบนี้ซ้อน 2 ไปกัน 2 คนครับ ยางหน้า 26 ยางหลัง 32 ครับ กำลังดี
(แต่หน้านิ่มครับ โช๊คทำงานกับยางดี) และก็หยอดน้ำมันโซ่ ครับ พร้อม เช็คระบบไฟเลี้ยว ไฟหน้า และก็น้ำมันครับ จบครับ (รถยังใหม่ครับ...อิอิอิ)
เล่าต่อนะครับ หาสาระเอาเองนะครับ ผมไม่เน้นมาก เน้นเล่าสู่กันฟัง เพื่อเป็นกำลังใจและแนวทางให้คนที่อยากไปครับ
 kikiki
ออกจากสมุทรปราการ มุ่งหน้าเข้า ถนนพระราม 4 ครับ แล้วตัดเข้า นครปฐม ครับ จากนั้นมุ่งหน้าไปตามป้าย กาญจนบุรีครับ เส้นทางหมายเลข 323 ครับ ไปให้สุดทางเลย
ถนนเส้นทาง 80% เป็นถนนดี ครับวิ่งทำความเร็วได้ 100-110 กม./ ชม. เลยครับผม
และ ประมาณ 60% เป็นทางตรงพื้นราบครับ มีโค้งนิดหน่อย
และ 40% ที่เหลือเป้นทางขึ้นเขาครับ และขลุขละนิดหน่อย
 kikiki
รวมๆ เส้นทางดีครับ แต่ถ้าผ่านตัวกาญจนบุรี จะถึงทางขึ้นเขา ให้ จัดน้ำมันให้เต็มถังไว้ก่อนนะครับ กันไว้ดีกว่าแก้ครับ ปั้มค่อนข้างห่างกัน หลายสิบ กม.ครับ
ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายในการเติมน้ำมัน ไม่ได้บันทึกตัวเลขที่แน่นอนครับ คร่าวๆ น่าจะประมาณที่ 600-700 กว่าบาทนะครับ แก๊สโซฮอล 95 ประมาณนี้ครับ
 eiei
ใจรักซะอย่างค่าใช้ จ่ายมาทีหลังครับ
 sam sam
ระยะทางเดินทางไปกลับ ตัวเลขที่สวยมากครับ 808 กม. ครับผม....ไป-กลับ 1 วัน (เที่ยวแบบชิวๆ ครับ)
และเจอเพื่อนๆ รวมทาง กลุ่มรถ 650 cc. ขึ้นไป มาเป็นกลุ่มครับ ในนั้นมี ทีไป ทักทายโบ๊กไม้โบ๊กเมือให้กัน ขอบคุณครับมิตรภาพ ดีๆ ในเส้นทาง

love love
และเอารูปมาฝาก เบาๆ ครับ

จุดหมายครับผม...**

จวนจาถึงแล้วครับ...

จาออกเดินทางครับ....อิอิอิ

และก็มาถึงจนได้ ...จัดไปๆ....**

ดูจาหายเหนื่อยแล้วอะสะบายๆ (ร้อนนะ แต่ทนเอา ถ่ายฟิวๆ)

sam sam
กลับมาถึงห้องอย่างปลอยภัยแล้วครับ เวลาประมาณ 18:30 น.

Pongpang

« ตอบ #14 เมื่อ: 14, กันยายน 2015, 10:47:37 PM »

good good good
fernando
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

มองต่ำเราเหลือ มองเหนือเราขาด""

« ตอบ #15 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2015, 03:21:20 AM »

yeah
eakgchai
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2016, 01:11:24 AM »

love love
สวัสดีครัชชช....เพื่อนๆ พี่น้องๆ น้าๆ อาๆ ทุกคน ครับป๋ม (เจ้าดอยแวะมารายงานตัว หลังจากห่างหายไปนาน)
 sam sam

จากล่าสุด ที่เคยเล่าประสบการณ์ เล็กน้อยกับ สถานที่บินเดี่ยว นิดหน่อย มาฝากไปแล้ว อิอิอิอิ
 kikiki
มาวันนี้ จนเจ้าดอยครบ 1 ขวบ พอดีครับผม เลขไมค์ กะเข้าที่ 12,000 กม. 
eiei
 แต่เอาเป็นว่าหลังจากผ่านร้อนนนนนนน....หนาวไม่มีเลยประเทศเรา มากะหลายเพลา หลากิโลเมตร จนถึงวันนี้ เล่าเรื่องรถก่อนดีกว่า ต้องมีคนสนใจอยากจิรู้
อาการ เจ้าดอยแน่ๆ
 kikiki
จากการได้รวมทุกข์ ร่วมสุขกับเจ้าดอยมา จากอาการที่ริวสัมผัสได้...คือว่า มีดวง..เอ้ยยยย ไม่ใช่และ จากอาการที่สังเกตุ ได้ด้วยตา และด้วยหู และด้วยความรู้สึก
 cummon
เอาด้วยตาก่อนนะครัช....
1. รู้เล็กๆ ใต้ท้องเครื่องมีน้ำหยด ออกมาเวลาเครื่องร้อนครัช อาจจะมากน้อยแล้วแต่คัน ของผมหยอดบ้าง สังเกตุ จากฝุ่นที่มาเกาะครับ จับดูจะออกลื่นๆ นิด
มันคือน้ำหล่อเย็น (แต่เวลาขับใช้งานผ่านไปหลาย กม. ให้สังเกตุหม้อพักน้ำหล่อเย็นด้วยนะครับ เผื่อมันแห้ง ให้รีบเติมในระดับที่กำหนด (ในคู่มือครับ)
2. น้ำมันเครื่อง อันนี้เจ้าดอยไม่มีซึ่มหยดไหล แต่อย่างไดครับ มีแต่ซึมนิดหน่อยตรงจุดฝาครอบกรองน้ำมันครับ เช็ดล้างออกก็หายครับ ผมขับปกติ ที่ 90-130 กม./ชม. ครับ
 drunk
วั้นนั้นขับ 80 กม./ชม. หมาวิ่งออกมาทักทาย เกือบหามส่งโรงหมอแล้วครับ ฮ่าฮ่าฮ่า...แค่ 80 นะครับ มาเป็นร้อยคงต้องหยอดน้ำข้าวต้มกันเลยทีเดว...
 kikiki
** การสังเกตุ น้ำมันเครื่อง ต้องตั้งรถให้ตรงก่อนครับ แล้วค่อยมาดูตรงตาแมว ที่เขาเรียกันนะครับข้างๆ เครื่อง ดูระดับครับ ไม่ให้ต่ำกว่า ที่กำหนด (ในคู่มือครับ)**
ยิ่งขับบ่อย ขับไกล ต้องหมั่นสังเกตุตรวจสอบครับ
3. ไมค์วัดระดับน้ำมันในถัง ครับ อันนี้บางทีเติมไปเต็มถังบางจังหว่ะ เหลือ 4 ขีด บางจังหว่ะเต็ม (อย่าเพิ่งตกใจครับ พอขับเบรคสักทีสองที จะเข้าทีครับ) นี้เป็นเคสเจ้าดอยนะครับ เติมเต็มถัง มี 3 ขีด ขับไปเบรค 2 ที โผล่มาเต็มถังเลย อิอิอิอิอิ (แต่ข้อที่สังเกตุแก๊ส 95 เต็มถัง วิ่งแบบผมไม่เร็วมาได้ประมาณ 3 ร้อยกว่าโลครับ) อาจจะแตกต่างที่การขับหลายปัจจัย ใครได้เยอะสุดก็ถือว่า สุดยอดดดดดครับ...ประหยัดเป๋าไปหลายตางค์
 sam sam

อันนี้เป็นการฟังเสียงครับ (ด้วยจมูก..อุ่ยยย ด้วยหูครับ)
1. เสีียงเครื่องเวลาขับมีเสียงเข็กแก๊กๆๆๆ ครับ ถ้าฟังดีๆ มาเป็นจังหว่ะ และก็หายไป แล้วก็มาอีก ผมขับมาจนถึงทุกวันนี้ เริ่มชินครับ ไม่มีอะไหรเกิดขึ้นครับ
 on the way

อันนี้ด้วยความรู้สึก...อิอิอิอิ (ห้ามลอกเรียนแบบนะครัช อาจจะไม่เหมือนกันทุกคัน)
1. ขับรอบต่ำ กระดุกครับ ความเร็วกว่า 40 ไม่เหมือนเว็ฟ ฮ่าฮ่าๆ......ต้องฝึกฝีมือให้นิ่งครับ อิอิอิ
2. ความเร็วเกิน 120 ขึ้นไปเสียงเครื่องเริ่มอั้นครับ แต่ก็ยังมีแรงไหลไปได้อีกครับ
3. ABS ทำงานได้ดีครับ ตกใจป้าข้างบ้านออกซอย มาไม่มองขวาเลย เบรคไปมิด มีหัวสั่น กิ๊กๆๆๆๆ ครับ เอาอยู่ (อันนี้ต้องฝึกคุมระบบนี้บ่อยๆ ครับซ้อมเองนะครับ)
4. เรื่องยางติดรถ อันนี้ แนะนำว่าใช้ขับได้สบาย แต่จะให้เทโค้งว่าหนึบไหม...ตอบไม่หนึบครับ ไหล ครับเทพอประมาณได้ แต่จะเอาแบบ ติดพื้นนี้ สงสัยต้องเรียก ปอตึ้งไว้รอเลยครับ...ฮ่าฮ่าฮ่า
5. การออกตัวการเร่งแซง ตอบสนองดีครับ เกียร์ 6 วิ่งที่ 110 ยังมีแรงส่งให้แซงได้แบบสบายครับ ต้องจับจังหว่ะแซงเองนะครับ (บางคันอาจไม่เหมือนกัน)
6. การบำรุงรักษา อันนี้ตอบได้เลยครับ ว่าค่อนข้างถูก เอาที่จำได้คร่าวๆ ครับ รอบแรก 1,000 กม. ประมาณ 200 กว่าบาท รอบสอง 6,000 กม. ประมาณ 300 กว่าบาท รอบที่สาม 12,000 กม. ประมาณ 400 กว่าบาทครับ จัดว่าเถึกกกกกครับ....อิอิอิ
7. จากทั้งหมดทั้งมวล เจ้าดอย CB3OOF สำหรับผม คิดว่าเหมาะสำหรับทางชัน ทางขึ้นเขา เพราะรู้สึกว่า ซ้อน 2 ขึ้นเขาแรงเหลือๆ สบายๆ ครับ แต่วิ่ง ทางตรง เกินความเร็ว 120 ขึ้นไป มีอาการอั้นสัมผัสได้ชัดเจนครับ (เป็นข้อมูลทางความรู้สึกนะครับ)

nooooooo

ล่าสุดมีพาเจ้าดอย ไป มาแล้วตามนี้ครับ อิอิอิิ เป็นแรงบันดาลใจให้หลายๆ ท่านที่ยังลังเร ในการทำตามฝัน
1. กรุงเทพฯ - อำนาจเจริญ (อิอิอิ วิ่งไปชิวๆ ครับ) โผล่ข้ามไปลาว ด่านมุกด้วยครับ ชดเบียร์ลาวแล้วกลับ อิอิอิ
2. กรุงเทพฯ - เขาค้อเพรชบูร (ชิวๆ ครับ ตอนไป ถนนบนเขากำลังทำครับ จิปกาแกยามเช้าชิวเว่อ ครัชชช
3. กรุงเทพฯ - เขาใหญ่ (ชิวๆ ครับ กางเต้นนอน เจอกวางโขยขนม ตอนตี 2 ครับพี่น้อง และ โดนลิงผากล้วยไม้ฉก ขนมตอนปูเสื่อนอนครับ) โมโหๆ ทำอารัยไม่ได้
4. กรุงเทพฯ - นครนายก (ชิวๆ กับกลุ่มพี่ๆ หลากหลาย cc. โดดน้ำตีลังกาครับสบายๆ )
5. กรุงเทพฯ - ชลบุรี (วิ่งนอนตะเล เช้าไปเย็นกลับครับ ร้อยกว่า กม.) ชิวๆ
6. กรุงเทพฯ - น้ำตกเอราวัณ, ทางรถไฟ กาญจนบุรี ครับ ไปกันหลายคันครับ 650f 500f 300f และ เอ็มสแล๊ดดดดด 1 คัน (สนุกครับ)
 eiei
เอารูปมาฝากท้ายครับ...

sam sam

ขอให้ทุกท่านที่ มีความฝัน จงอย่าได้ลังเลไดๆ (ชีวิตของเรามันสั้น รีบทำตามใจต้องการครับ เก็บประสาบการณ์ความรู้สึกไว้ในความภูมิใจ เผื่อมีโอกาสจะได้มีเรื่องไว้เล่าบอกต่อให้ลูกๆ หลานได้ ฟังในยามแก่เฒ่า...ของให้ทุกท่านโชคดีครับ..)

และขอขอบคุณ พื้นที่เว็บนี้ได้แบ่งปันประสบการแรงบันดาลใจดีๆ และพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ที่ได้ร่วมทริปกัน ได้พบปะทักทายกัน และกลุ่ม TRIUMPH ครับป๋ม

yeah
panuv2
Administrator

panu_la@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2016, 08:31:30 PM »

good good good ยกนิ้วให้ 10 นิ้วเลย ขอบคุณสำกรับรีวิว และข้อมูลครัช

Pongpang

« ตอบ #18 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2016, 09:17:36 PM »

ว้าวววววววววววววว  good good good
maparng261
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2016, 08:07:09 PM »

love love love love  สุดยอดเลยครับท่าน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์