CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว : แฮนด์จับโช๊ค  (อ่าน 5850 ครั้ง)
Zanarkand
Super sport & Touring
I'm CBRsCLUB

Zanarkand@windowslive.com
« เมื่อ: 15, มิถุนายน 2015, 10:46:42 PM »

จากที่เคยรีวิวแฮนด์ตัวเก่าที่ใส่ไป และได้ประสบอุบัติเหตุจากการที่ใส่แล้วหักคามือ ทำให้รถล้ม เกิดความเสียหายมากมาย ณ ตอนนี้ได้ไปเจอแฮนด์ตัวใหม่ที่องศามันพอๆกัน และการประกอบถือว่าแข็งแรงพอควร เลยซื้อมาซะเลย เพื่อความปลอดภัย

แฮนด์ตัวนี้ เป็นแฮนกลวงนะครับ คือไม่มีที่ยึดตุ้ม ข้างในกลวง น้ำหนักเบา ผมจึงได้นำไปให้โรงกลึงอัดทองเหลืองเข้าไปข้างในทั้งสองข้าง น้ำหนักรวมข้างละประมาณ 500กรัม และได้ทำเกลียวไว้ใส่กับตุ้ม Er6 ไว้ด้วย ซึ่งจะได้ช่วยถ่วงเข้าไปอีก

องศาการหักแฮนด์ไปซ้ายสุด ขวาสุด ทำได้แบบไม่ติดขัด การล็อคคอรถ ทำได้ดีไม่ติดขัดเช่นกัน

ความต่ำของแฮนด์ตัวนี้ มากกว่าตัวเก่าที่เคยใช้เล็กน้อย และในจุดนี้ทำให้ตอนใส่ ผมวัดผิดไปเล็กน้อย ทำให้เกิดรอยนิดหน่อยบริเวณแฟริ่งสีเทา เวลาหักแฮนด์ไปขวาสุด แต่ก็แก้ไขโดยการหมุนประกับสวิทสตาทขึ้นไปอีกเล็กน้อย ทำให้หลบแฟริ่งพ้นพอดี

รูปจากมุมอื่นๆเล็กน้อย

จากที่ใช้งานแฮนด์ตัวนี้ ผมคิดว่าถ้าไม่ถ่วงน้ำหนักเข้าไปเยอะๆจะเป็นแฮนด์ที่กระจอกมากๆ เนื่องจากน้ำหนักเบามาก (ยังกับของเล่น) และแฮนกลวงๆก็ใส่ตุ้มแบบหนักๆไม่ค่อยได้ ต้องใส่ตุ้มแต่งที่มีพุ๊กอย่างเดียว ซึ่งตุ้มแต่งจะมีน้ำหนักเบา
ข้อดี    - แฮน์ตัวนี้มีการประกอบที่ดี ไม่มีรอยต่อระหว่างแฮนด์เหมือนบางยี่ห้อ ซึ่งไม่มีวันที่แฮนด์จะหักคามือแน่นอน (ไม่เหมือนกับตัวเก่าของผมที่เคยรีวิวไปแล้ว)
         - ถ้าคุณชอบแฮนด์ต่ำๆท่านั่งหมอบๆ นี่คือแฮนด์ที่ดีสำหรับคุณ
ข้อเสีย - แฮนด์เดิมๆมันกลวงครับ จึงทำให้น้ำหนักเบา ถ้าใส่แบบกลวงๆ มีหวังสั่นเป็นเจ้าเข้า และหน้าคงไวกว่าเดิมแน่นอน ถ้าอยากใส่จริงๆ แนะนำเข้าโรงกลึงอัดทองเหลือง และต๊าบเกลียวก่อนครับ
         - แฮนด์ทรงต่ำแบบนี้ ขับเที่ยวยาวๆ ทำให้เมื่อยมากครับ ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคนครับ
         - แฮนด์เดิมๆ ใส่กับ Cbr250 ทันทีไม่ได้ครับ ต้องดักแปลงบางส่วน ถ้าไม่ชอบอะไรที่ต้องดัดแปลง มองข้ามแฮนด์ตัวนี้ไปเลยครับ
สรุป : เหมือนจะได้ไม่คุ้มเสีย เพราะมันไม่ใช่ของแต่งที่ตรงรุ่น และต้องดัดแปลงนิดๆหน่อยๆถึงจะใส่ได้ ขนาดไปซื้อถึงที่ร้าน ช่างยังบอกใส่ไม่ได้เลย เลยต้องกลับมาทำเองถูๆไถๆไปเรื่อย
และถ้าเทียบกับแฮนด์เดิมติดรถ ผมลองเอามาเทียบกัน ผมว่าแฮนด์เดิมติดรถ มันก็ยังแข็งแรงกว่าอยู่ดี และการขับขี่ แฮนด์เดิมติดรถก็ยังทำได้ดีกว่าประมาณ 50% ด้วยซ้ำครับ ทั้งหมดที่ผมรีวิวไป ก็เป็นความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆครับ

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2015, 11:30:30 PM »

นานๆจะมีใครเข้ามารีวิวซักที ขอบคุณมากๆครับ  love love love love love love

Napoleon
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2016, 09:04:40 PM »

แฮนด์จับแบบนี้ก็สวยดีครับ ซื้อมาเท่าไหร่หรอครับ
Zanarkand
Super sport & Touring
I'm CBRsCLUB

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2016, 05:08:36 AM »

แฮนด์จับแบบนี้ก็สวยดีครับ ซื้อมาเท่าไหร่หรอครับ
PM ไปแล้วนะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์