CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำผมเรื่องเอ็นจิ้นเบรคหน่อยครับ ผมใช้แล้วมันรู้สึกแปลกๆ  (อ่าน 9924 ครั้ง)
safety
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

ใจรักสองล้อครับ

« เมื่อ: 29, เมษายน 2015, 12:24:04 PM »

ช่วยแนะนำผมเรื่องเอ็นจิ้นเบรคหน่อยครับ ผมใช้แล้วมันรู้สึกแปลกๆ เวลาผมเชนเกียร์ลงอ่ะครับ เคยเห็นมีคนสอนเขาบอกว่าให้กด3อย่างพร้อมกันคลัช คันเเร่ง ตบเกียร์  ผมก้ลองทำดูแล้วรถมันพุ่งไปอ่ะครับ เลยไม่รู้จะทำไงดี(เกือบชนหลายที) ผมก็เคยเห็นตามในคลิปนะครับเวลาเชนเกียร์ลงเขาก็บิดคันเร่งกัน แต่ทำไมผมทำแล้วรถมันพุ่ง ช่วยสอนผมหน่อยครับ   

safety

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 29, เมษายน 2015, 12:36:17 PM »

ตัดคลัทช์ออกไป แล้วลองอีกรอบครับ ใช้เบรคร่วมแทน

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, เมษายน 2015, 04:59:35 PM »

เรื่อง การใช้เอ็นจิ้นเบรค อืม...อธิบายเป็นตัวหนังสือ ยากเหมือนกันแฮะ

งั้นขออธิบาย แบบที่ผมใช้งานอยู่นะครับ

ยกตัวอย่างตอนลงทางชัน

อืม...ใช้ไงละ มาดูกันครับ

อันดับแรก การเลือกใช้เกียร์ต่ำที่เหมาะสมกับความเร็ว และความชันของเส้นทาง

คำอธิบาย แบบว่าลองดูนะครับ  ในกรณี ถ้าเราที่ยังใช้เกียร์สูงอยู่  คุณลองไม่บิดคันเร่งตอนลงเนิน ชันๆ

ลักษณะ อาการของรถมันจะไหลลงเขาพรวดๆ โอกาสแหกโค้งตกเขานั้น มากมายเหลือคะนา

มาถึงตอนนี้เรามาเริ่มลดเกียร์ลงกันครับ จากเกียร์สูงลงสู่เกียร์ต่ำ (*บีบคลัทช์ เฉพาะตอนลด รึเพิ่มเกียร์นะครับ ห้ามบีบคาไว้
คลอเบรคไว้ด้วยก็ดีครับ ทั้งมือและเท้าเลยหากไม่ชำนาญ จะคลอ รึเบรคมากไป ก็ไม่ดีอีก เดี๋ยวผ้าเบรคไหม้ จานติด ซวยอีก)

จากที่เราได้เริ่มลดเกียร์ลง  เครื่องยนต์ จะมีอาการฉุดอย่างเห็นได้ชัด รอบเครื่องจะดึงความเร็วของรถเราไว้

นาทีนี้จะใช้คันเร่งคลอรอบเครื่องไว้ก็ได้ครับ แต่ถ้าใช้เอ็นจิ้นเบรคจริงๆ เราจะไม่บิดคันเร่งลงเนินชันสักเท่าไหร่ครับ เพื่อความปลอดภัย

สังเกตที่ไมล์วัดรอบเครื่องครับ รอบเครื่องจะสูงขึ้น บางครั้งเสียงเครื่องยนต์จะดังจนน่ากลัว (*ขึ้นอยู่กับความชันที่เราเจอ)

นี่คือตัวอย่างในการใช้ เอ็นจิ้นเบรคในการลงเขาครับ  หากบางครั้งเอ็นจิ้นเบรค ไม่ไหวจริงๆ ก็ย้ำๆเบรคเป็นระยะครับ

ปล.ทั้งนี้ ทั้งนั้น มันขึ้นอยู่กับการฝึกฝน แนะนำว่าไปฝึกการใช้ เอ็นจิ้นเบรค ฯลฯ ในลานกว้างๆ ก่อนครับ

อย่าพึ่งไปลองใช้จริงบนถนน หากไม่ชำนาญ 

ยังไงก็รอผู้รู้ท่านอื่นๆ มาช่วยชี้แจงอีกทีครับ ผม

จาก CBR150 สายเหนือ ที่ชำนาญการขึ้นเขาลงเขา เป็นพิเศษ อิอิ

mangkazai
Champkung
I'm CBRsCLUB

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 29, เมษายน 2015, 08:28:45 PM »

ใน board เราก็มีคนลงบทความไว้ครับลองอ่านและทำเความเข้าใจนะครับ

http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=13890.0

Brake to slow, Gear to go.

"การที่จะนอกกรอบนั้น จะต้องรู้ก่อนว่ากรอบอยู่ตรงไหน"
safety
*

ใจรักสองล้อครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, เมษายน 2015, 10:32:25 PM »

เรื่องจังหวะการใช้เอ็นจิ้นเบรคผมพอเข้าใจครับว่าคืนคันเร่งแล้วถ้าเอ็นจิ้นเบรคยังไม่ทำงานให้เชนเกียร์ลงไป จังหวะเชนเกียร์นี่แหละครับที่ผมเจอปัยหา
ผมลองทำแบบในตามคลิปนี้แล้วรถพุ่งเหมือนจะทำยกล้ออ่ะครับ

https://www.youtube.com/watch?v=H_cPblE6my4

safety
panuv2
Administrator

panu_la@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2015, 12:57:43 AM »

เรื่องจังหวะการใช้เอ็นจิ้นเบรคผมพอเข้าใจครับว่าคืนคันเร่งแล้วถ้าเอ็นจิ้นเบรคยังไม่ทำงานให้เชนเกียร์ลงไป จังหวะเชนเกียร์นี่แหละครับที่ผมเจอปัยหา
ผมลองทำแบบในตามคลิปนี้แล้วรถพุ่งเหมือนจะทำยกล้ออ่ะครับ

https://www.youtube.com/watch?v=H_cPblE6my4

ถ้าดูแบบในคลิปที่ส่งมาเนี่ย สเตปเขาจะทำแบบนี้ ปกติ

กำครัช --> เปิดคันเร่ง 1 จังหวะแล้วปิด --> ตบเกียร์ลง --> ปล่อยครัช --> เอ็นจิ้นทำงาน

แต่ของ จขกท. ที่บอกว่า หน้าจะยกตลอดเนี่ย ผมคิดว่าน่าจะมาจาก การเปิดคันเร่ง กับการกำครัช ยังไม่สัมพันธ์กันนะ จังหวะมันค่อมกันอยู่ ก็ต้องไปฝึกบนทางลาดตรง ที่ไม่มีรถเพื่อความปลอดภัย จนกว่าจะชำนาญ

Zanarkand
Super sport & Touring

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2015, 07:02:12 AM »

ผมสงสัยอย่างนึงว่าทำไมต้องเปิดคันเร่งก่อน แล้วค่อยลดเกียร์ มันจะไม่เป็นการเลียคลัชเหรอครับ

ขี้เมาใจดี
CBR Commando

« ตอบ #7 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2015, 03:30:43 PM »

ทำแค่พอเหมาะนะคับ อย่าเอนจิ้นหนักๆ บ่อยๆ เดี๋ยวเฟืองเกียร์แตกเหมือนผมนะ    drunk

Zanarkand
Super sport & Touring

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2015, 05:42:46 PM »

ไปลองฝึกทำแบบในคลิปมาดู เอนจิ้นเบรคแบบเปิดคันเร่งช่วยมันก็นุ่มนวลดีครับ แต่ผมว่าเบิ้ลช่วงที่บีบคลัชบ่อยๆ มันจะไหม้เอา และก็มันดูจะทำร้ายเครื่องยนต์ยังไงไม่รู้ ผมมองว่า เบรคธรรมดา จะดูนุ่มนวลกว่าอีกครับ ความเห็นส่วนตัวนะ

johzclub
Out-In-Out
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2015, 10:02:35 AM »

คลัชท์กับตบเกียร์ลงอะถูกแล้วครับ แต่คันเร่งด้วยนี่ผมเดาว่าใช้ประคองรอบเครื่องมากกว่า ให้มันสมูทน่ะครับ
ไม่ต้องบิดเยอะครับ แต่ก้อไม่ปล่อยหมด อะไรประมาณนี้  cummon

yousong
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2015, 12:51:01 AM »

ช่วยแนะนำผมเรื่องเอ็นจิ้นเบรคหน่อยครับ ผมใช้แล้วมันรู้สึกแปลกๆ เวลาผมเชนเกียร์ลงอ่ะครับ เคยเห็นมีคนสอนเขาบอกว่าให้กด3อย่างพร้อมกันคลัช คันเเร่ง ตบเกียร์  ผมก้ลองทำดูแล้วรถมันพุ่งไปอ่ะครับ เลยไม่รู้จะทำไงดี(เกือบชนหลายที) ผมก็เคยเห็นตามในคลิปนะครับเวลาเชนเกียร์ลงเขาก็บิดคันเร่งกัน แต่ทำไมผมทำแล้วรถมันพุ่ง ช่วยสอนผมหน่อยครับ  

ไม่ต้องใช้บ่อยก็ได้ครับ เอ็นจิ้นเบคร สำหรับผม ขี่มา กำคลัช ลดเกียร์ ถ้าเปิดคันจะช่วยประครองรอบเครือง แล้วค่อยปล่อยคลัช เอ็นจิ้นจะมาพอดีๆกับความเร็ว
แต่ถ้าไม่เปิดคันเร่ง แล้วปล่อยคลัชเลย เอ็นจิ้นหนัก หนักมากจนบางทีท้ายสะบัด ดริฟเล็กๆ สนุกดีแต่ชุดเกียร์จะพังเอา
 cummon

ทำแค่พอเหมาะนะคับ อย่าเอนจิ้นหนักๆ บ่อยๆ เดี๋ยวเฟืองเกียร์แตกเหมือนผมนะ    drunk

ผมนี้ดริฟเลยครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ  kikiki

Artit
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #11 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2015, 04:38:40 AM »

uhhm
RoruN
*

ไม่เน้นแรง เน้นไปถึง

« ตอบ #12 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2015, 06:51:34 AM »

ปรกติเอนจิ้นเบรคเขาไม่กำครัชนะครับ ปรกติผมจะลงเกียร์ปรกติแล้วค่อยๆปล่อยครัช มันจะดึงให้ช้าลงเองครับ
ส่วนคันเร่งที่อัดขึ้นเพราะถ้ารอบต่ำมันจะกระชากอ่ะครับอธิบายไม่ถูก

RIMPAC
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #13 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2015, 11:02:20 PM »

Engine Break ไม่ใช่เอาไว้เป็นตัวหลักในการเบรครถนะครับ แต่หมายถึงเวลาขี่รถอยู่เกียร์ใดก็แล้วแต่ แล้วต้องการจะหยุดรถโดยการใช้เบรคหลักโดยไม่ควรที่จะบีบครัช คือเบรคได้เลยครับพอเครื่องยนต์รอบลงมาต่ำจึงจะบีบครัชเพื่อลดเกียร์ในกรณีต้องการแค่ชลอรถแล้วบิดไปต่อ หรือถ้าจะหยุดรถเพื่อจอดก็ไม่ต้องลดเกียร์ตามก็ได้อยู่เกียร์นั้นจนรถเกือบหยุดสนิทแล้วค่อยลดเกียร์จนเป็นเกียร์ว่างครับ เนื่องจากถ้าเราเบรครถโดยการบีบครัชด้วยจะทำให้ไม่มีแรงเฉื่อยของรถมีมาก(ไม่มีแรงฉุดของเครื่องยนต์ไปช่วยทำให้ระยะเบรคมากขึ้นแค่นั้นเอง แต่ไม่ใช้ไปลดเกียร์แล้วปล่อยครัชให้เครื่องยนต์ฉุดรถเพื่อช่วยเบรคนะครับถ้าผิดจังหวะล้อหลังอาจจะปัดล้มได้และโซ่จะยืดเร็วมาก แนะนำเท่านี้นะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์