CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใคร ขี่ CBR300 แล้วปวดหลัง ปวดคอเหมือนผมบ้างครับ แล้วมีวิธีแก้กันยังไง  (อ่าน 6297 ครั้ง)
anuchit1979
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 04, มีนาคม 2015, 08:51:32 PM »

oh no

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, มีนาคม 2015, 10:39:53 PM »

oh no

1.ก่อนหน้า ขี่มอไซค์รุ่นอะไรอยู่ครับ ก่อนที่จะมาขับขี่CBR300
2.แล้วขับขี่ CBR300 มานานแล้วรึยังครับ
3.อาการปวด เกิดขึ้นหลังจากขับขี่ เป็นระยะเวลาเท่าไหร่  เช่นหลายชั่วโมง   รึ ระยะกี่กิโลเมตร

ที่ถามเพราะว่า อาจจะต้องปรับท่าทางการขับขี่ใหม่ครับ
หากไม่หาย อาจจะต้องปรับแฮนด์ใหม่ ด้วยการ  เปลี่ยนแฮนด์ เป็นแบบ CB300F ครับ(งานดัดแปลง)
เพราะ CB300F แฮนด์จะสูงกว่า

ภาพของ แฮนด์ CBR300 (รูปแทน)

ภาพของแฮนด์ CB300F คันสีดำทางซ้าย ไม่ใช่เวฟนะ อิอิ (รูปแทน)

ซึ่งชุดแฮนด์ ของ CB300F มันสูง
มันจัดท่านั่งของเรา หลังตรงมากกว่า CBR300 ที่ออกแนวก้มนิดๆ
ซึ่งCBR300อาจจะทำให้น้ำหนัก ไปลงที่ข้อมือทั้ง2มากจึงเกิดอาการปวด +กับการจับแฮนด์ไม่ถูกวิธี  V-GRIP

ปล.ถ้าคุณไปขี่ รถสปอร์ต ยี่ห้ออื่นค่ายอื่น จะเมื่อยกว่านี้มากครับ
ส่วนเรื่องปวดคอ  ก็ต้องปรับท่าทางการขับขี่อีกเช่นกันครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมเรื่องการจัดท่านั่ง ลองเซิร์ทหาดูใน google ดูครับมันจะมีคลิปลิ้งคืไป youtube ก็มี ลองดูครับ

anuchit1979
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, มีนาคม 2015, 02:00:04 AM »

good ก่อนหน้านี้ขี่  โซนิค คับ  ผมสูง 176 เซ็นติเมตร ขับมาประมาณ  8 เดือนแล้วคับ  อาการปวดหลังจะเป็นตลอดเลย เวลานอนจะรู้สึกปวดมากเวลาเอี้ยวตัว
หรือพลิกตัวนอน  ขอบคุณมากคับที่ให้คำแนะนำ thankyou
anuchit1979
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 05, มีนาคม 2015, 02:04:52 AM »

thought  ลืมบอกไปว่า ขี่แค่  100 โล ก็รู้สึกปวดคอ แล้วคับ ส่วนอาการปวดหลังก็เป็นอยู่ตลอดคับ
Zanarkand
Super sport & Touring
I'm CBRsCLUB

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 05, มีนาคม 2015, 06:57:06 AM »

Cbr 150 250 300 ผมว่าท่านั่งมันสบายสุดๆเลยนะครับ ผมเองมองว่าท่านั่งจะออกแนว Touring เลยก็ว่าได้ ยิ่งคนตัวสูงมาขับ หลังเกือบจะตรงเลยด้วยซ้ำ แต่รูปทรงของรถยังคงเป็น Sport อยู่ อาการเมื่อย,ปวดน่าจะเกิดจากสภาพร่างกายก็ได้ครับ

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #5 เมื่อ: 05, มีนาคม 2015, 03:35:09 PM »

176 สูง พอๆ กับเพื่อนผมครับ เค้าก็ขี่ CBR250 ซึ่งก็ไม่ต่างกับ300 เท่าไหร่
เอางี้ครับลอง ไปปรึกษาแพทย์เรื่องอาการปวดเมื่อยกล้ามเนื้อดูก่อน
ในระหว่างการรักษา
หากมือคันอื่นให้ขี่ ลองขี่คันอื่นไปก่อนครับ
แล้วค่อยลองกับมาขี่ CBR ดู
หากมีอาการปวดเมื่อยอีก
ก็แสดงว่า คุณมีปัญหา กับท่าทางการขับขี่แล้วล่ะครับ
anuchit1979
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 06, มีนาคม 2015, 03:26:18 AM »

yeah ลองเปลี่ยนท่านั่งดูแล้วครับ ดีขึ้น พยายามไม่นั่งแล้วทิ้งน้ำหนักไปที่แฮน  เพราะเมื่อก่อนเวลาขับผมชอบโน้มตัวไปข้างหน้าแล้วทิ้งน้ำหนักไปที่แฮน มากไปครับ
 good  ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ
GuNnM99
I'm CBRsCLUB

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #7 เมื่อ: 06, มีนาคม 2015, 05:55:49 AM »

ท่านั่ง จากขี่โซนิคไม่มีถังน้ำมันให้เข่าหนีบ  พอมาเป็นตัว300 ต้องเปลี่ยนท่านั่งใหม่ครับ เช่น ใช้หัวเข่าหนีบถังน้ำมันเพื่อการทรงตัวและถ่ายเทนำ้หนัก เมื่อนั่งท่านี้แล้ว น้ำหนักจะลงไปที่เอว สะโพก ไม่ลงภาระมาที่หลังโดยตรง และไม่เมื่อยข้อมือ/มือชาครับ  eiei

diawcpe
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 30, มีนาคม 2015, 04:25:57 PM »

มีอาการเหมือนกันครับ ปวดคอ เอว ข้อมือ ผมสูง 168 หนัก 83 เพิ่งรับรถมาขี่ได้ 200+โล ขยับมาจากเวฟ110

ไปอ่านเจอในพันทิพ เครดิตท่านไหนสักท่าน
1. นั่งห่างถังหนึ่งกำปั้น (ตอนแรกก็นั่งชิดซะเต็มที่กลัวมือไม่ถึง เก่งๆกังๆมาก ตอนนี้ดีขึ้นมากเลยครับ)
2. เข่าหนีบถัง (ได้ความกระชับ เวลาขับเยอะเลย ตอนแรกไม่รู้ กางขาเต็มที่)
3. ก้มตัว+หัวเล็กน้อย (ตอนแรกชูคอเต็มที่เลย นึกว่าเวฟ ปวดคอมาก มันต้องก้มนิดนึงครับ)
4. ลองขับมือเดียวให้สบายที่สุด แล้วค่อยกลับมาขับสองมือ (แพพเดียวนะครับ อย่าขับมือเดียวนาน แค่ลองท่านั่ง พอจับท่าได้ก็ขับสองมือ)

ไม่รู้ว่าเป็นเหมือนผมไหมนะครับ คร่าวๆก็ตามนี้มันติดมาจากรถคันเดิมซึ่งท่านั่งต่างกัน พอกลับไปขับเวฟนี่รู้สึกเลยว่า รถทำไมมันเบา โหวงเหวงมาก ไม่นิ่งเหมือนCBR เลย ฮ่าๆ ขอให้หายไวๆนะครับ จับท่านั่งที่พอดีได้แล้วนี่จะขับสนุกขึ้นเยอะเลยครับ ขอบคุณครับ   good
naynum
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2016, 07:42:52 PM »

มีอาการเหมือนกันครับ ปวดคอ เอว ข้อมือ ผมสูง 168 หนัก 83 เพิ่งรับรถมาขี่ได้ 200+โล ขยับมาจากเวฟ110

ไปอ่านเจอในพันทิพ เครดิตท่านไหนสักท่าน
1. นั่งห่างถังหนึ่งกำปั้น (ตอนแรกก็นั่งชิดซะเต็มที่กลัวมือไม่ถึง เก่งๆกังๆมาก ตอนนี้ดีขึ้นมากเลยครับ)
2. เข่าหนีบถัง (ได้ความกระชับ เวลาขับเยอะเลย ตอนแรกไม่รู้ กางขาเต็มที่)
3. ก้มตัว+หัวเล็กน้อย (ตอนแรกชูคอเต็มที่เลย นึกว่าเวฟ ปวดคอมาก มันต้องก้มนิดนึงครับ)
4. ลองขับมือเดียวให้สบายที่สุด แล้วค่อยกลับมาขับสองมือ (แพพเดียวนะครับ อย่าขับมือเดียวนาน แค่ลองท่านั่ง พอจับท่าได้ก็ขับสองมือ)

ไม่รู้ว่าเป็นเหมือนผมไหมนะครับ คร่าวๆก็ตามนี้มันติดมาจากรถคันเดิมซึ่งท่านั่งต่างกัน พอกลับไปขับเวฟนี่รู้สึกเลยว่า รถทำไมมันเบา โหวงเหวงมาก ไม่นิ่งเหมือนCBR เลย ฮ่าๆ ขอให้หายไวๆนะครับ จับท่านั่งที่พอดีได้แล้วนี่จะขับสนุกขึ้นเยอะเลยครับ ขอบคุณครับ   good

drunk drunk drunk
เหมือนผมเลยครับ... ขยับจากเวฟ
พอกลับไปขับแล้วรู้สึกเบาจนเสียวทุกครั้งเวลาตีโค้ง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์