CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอ๊บโดมิไนเซ่อ ยึดป้ายทะเบียนแบบใหม่  (อ่าน 24294 ครั้ง)
chest
I'm CBRsCLUB

เราจะมุ่งสู่เส้นทางของเรา

« เมื่อ: 09, มกราคม 2009, 05:00:46 PM »

มาดูหน้าตามันก่อนครับ

หมั่นไส้แต่ไม่แสดงออก

chest

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, มกราคม 2009, 05:06:04 PM »

อุปกรณ์ ก้มี  1 . ไม้ไอติม  (แถวบ้านผมเขาเรียกกันแบบนี้)   :-[

2 . เหล็กรูยึดป้ายทะเบียน 

3.  น๊อตเบอร์ 10 และ 12 ตั้วผู้ ตัวเมีย  ประมาณ 5 คู่

อุปกรณ์น้อยมากครับ

อ้อ ขอแนะนำสำหรับรถที่ไปทำการเปิดท้ายมาแล้วนะครับ   ถ้ายังไม่เปิดก็โชคดีไปครับ

chest

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, มกราคม 2009, 05:07:48 PM »

ขั้นตอนแรกก็คือ นำไม้ไอติม ไปดัดให้ได้รูปทรงเข้ากับตัวรถสะก่อน   :D :D

chest

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, มกราคม 2009, 05:14:14 PM »

ที่ดัดได้ของผมก็ประมาณนี้ครับ

จากนั้นก็นำไปลองเทียบดูกับรถว่ามันจะเป็นยังไง  แต่เราต้องเจาะรูตรงบังโคลนข้างล่างก่อนครับเพื่อจะทำการขันน๊อตยึด

มันก็จะได้ประมาณนี้ครับ

อีกรูป

อันนี้ตำแหน่งของน๊อตที่ขันยึดตัดกับตัวรถนะครับสังเกตุว่าจะมีลวดพันอยู่ อย่าแปลกใจครับเพราะ จุดขันน๊อตโคมไฟท้ายมันหักผมก็เลยใช้ลวดมัดแทน(ไม่เกี่ยวกับขั้นตอนนะครับ)

ต่อมาก็อีกด้านของน๊อต  ตัวบังโคลนของผมนั้นเฉือนทิ้งออกไปเยอะครับมันก็เลยโล่งๆอย่างที่เห็น  แต่ไม่ต้องเลื่อยแบบผมก็ได้ครับแค่เจาะรูเอาก็พอ

มาดูกันชัดๆกับเหล็กยึด

และนี่คือตัวยางหุ้มกระจกมองหลังที่บางท่านฉงฉัย

มาดูนอ๊ตยึดป้ายทะเบียนบ้างซิ จะเห็นว่ามีเหล็กรูเป็นตัวที่ใช้ยึดทะเบียนอยู่ครับ  ส่วนไฟเลี้ยวก็เหมือนกัน 

อีกมุมครับ

เมื่อแพนกล้องออกมาก็จะได้แบบนี้แหละครับ

วงกลมสีแดงก็คือลวดนะครับ  เอาไว้กันโยก เพราะว่าน้ำหนักของป้ายทะเบียนกับไฟเลี้ยวมันก็หนักหลายตันเชียว  เวลารถวิ่งมันอาจโคลงเคลงไม่น่าดูได้ครับ   ผมจึงแก้ปัญหาได้การใช้ลวด(ลวดอีกแระ)   เอาไว้แขวนให้ตัวเหล็กยึดไม่เกิดอาการโยกเยก  ก่อนอื่นต้องหารท่อขนาดกระทัดรัดมาหุ้มไม่ให้อนาจารก่อนนะจ๊ะ  ผมใช้ท่อห้อสายไมล์รถนี่แหละครับตัวที่มันไช้ไม่ได้แล้ว(หรือจะเอาอันอื่นก็ได้ครับ ไม่เจาะจง)

จบแล้วครับ  ถ้าสงสัยก็ถามมาอีกนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13, มีนาคม 2009, 05:06:21 PM โดย chest » บันทึกการเข้า

chaiyut
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 09, มกราคม 2009, 05:18:40 PM »

!goodjob !goodjob !goodjob !goodjob    เยี่ยมเลยครับพี่
chest

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, มกราคม 2009, 05:20:30 PM »

มาดูกันตรงที่ยึดไม้ไอติมกับตัวรถกันตรงส่วนที่เป็นสีแดงครับ  และได้ทำการเจาะรูนิดหน่อยเพื่อขันน๊อต

ดูกันอีกรูปครับ

chest

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, มกราคม 2009, 05:27:43 PM »

เมื่อยึดเหล็กตัวรถได้แร้ว   ก็มาถึงขั้นตอนการยึดทะเบียนกับเหล็กต่อครับ

แต่พอดีขั้นตอนนี้ไม่ได้ถ่ายรูปเอาไว้ ก็เลยขอพิมพ์แทนแล้วกันครับ

ก็นำเหล็กรูกมาตัดให้มันพอดีกับป้ายทะเบียน

ชอ่งเหล็กรูนั้นมันจะพอดีกันน๊อตยึดป้ายทะเบียนทั้งสองตัวเลยครับ

ส่วนรู้ตรงกลางระหว่างเหล็กรูที่เราตัดพอดีแล้ว ตรงนั้นก็คือส่วนที่จะยึดป้ายทะเบียนกับไม้ไอติมนั่นเอง ;D ;D

chest

« ตอบ #7 เมื่อ: 09, มกราคม 2009, 05:45:14 PM »

เมื่อขึ้นตอนการยึดเสร็จสิ้นทีนี้นก็เหลือแค่การตกแต่งให้ฉวยงาม

:-* :-*

ผมใช้หัวคิดอยู่นานว่าจะหาอะไรมาห่อดี  ประมาณ เกือบสองชั่วโมงเห็นจะได้

และแล้วพอดีแม่เรียกให้เอาของที่ไปซื้อมาเอาไปให้แก่  ซึ่งมันห้อยอยู่กระจกมองหลังรถ 

:D :D  แล้วก็คิดออก  ก็เจ้าตัวหุ้มขากระจกมองหลังนี่แหละ  (ตัวนี้จะเป็นของรุ่นเก่านะครับ)

อีกมุม

และอีกมุม

รูปหน้าตรง

ปล. ป้ายทะเบียนนี้ไม่ใช้ของผมนะครับ  มันเป็นของรถแม่ผม  พอดีป้ายทะเบียนผมมันหล่นอหายตอนก่อนปีใหม่

ตอนนี้กำลังเดินเรื่องขอป้ายใหม่อยู่  ก็เลยยืมท่านแม่ทดลองก่อน  หุหุ     

ViRuS_BC
CBR Commando

« ตอบ #8 เมื่อ: 09, มกราคม 2009, 05:57:27 PM »

!goodjob !goodjob !goodjob

Kim_Monkey
GU RocK!!!!

EasY But HarDCorE.!!

faro_pk@windowslive.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 09, มกราคม 2009, 06:04:34 PM »

แจ่มอ่าาาาาา :)

เทอร์โบอยู่ในใจ มอไซค์อยู่ในสายเลือด!!!
tonkissme
อยากแรงต้องแซงทางโค้ง

รักทุกคน รัก CBR

tonkissme@hotmail.com tonkissme00@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 09, มกราคม 2009, 06:06:27 PM »

;)

*-* tonspeedking.hi5.com  ???

CBR CLUB

ผู้หญิง ชอบคนดี    รักคนเลว  แต่แต่งกับคนรวย   
chest

« ตอบ #11 เมื่อ: 09, มกราคม 2009, 06:16:04 PM »

จากการทดลองขับขี่เพื่อจะดูว่ามันจะหลุดอีกหรือเปล่าโดยใช้ลวดมัดไว้กับท้ายรถครับ

ซึ่งขับอย่างไม่ถนุถนอมด้วย

ขับไปในที่  ทั้งความเร็วสูง  ที่ๆมีการสั่นสะเทือนสูง ลมแรงๆ

ผลปรากฏว่า   เครื่องพังครับวาร์วรั่ว    แต่ทะเบียนยังอยู่   :-X :-X :-X    น๊อตข้างในที่ยึดกับท้ายรถยังแน่นปกติ

น๊อตรงทะเบียนก็ยังแน่นปกติ

ต่อไปจะลองหา  ไฟเลี่ยวมาลองเสริมดูครับว่ามันจะเป็นยังไง  มันจะออกมาสวยเหมือนคันนี้ปล่าว

zoulseater
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #12 เมื่อ: 09, มกราคม 2009, 06:43:06 PM »

ความคิดแจ๋วดีครับ  !goodjob

(อันนี้เสนอแนะนะครับ) น่าจะรวบเข้าไปเป็น post เดียวไปเลยก็น่าจะดีละครับ

KAATO

เฟี๊ยววววววเง๊าะห์ส์ษ์ศ์ฎ์ฆ์ฑ์ฐ์

to_nemesis@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 09, มกราคม 2009, 07:11:24 PM »

โอ้สุดยอด

ใส่ยางหุ้มกระจกมองหลังแล้วเท่โคดๆอ่ะคับ

ให้ดิ้นเหอะ เกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริงๆ :'( :'( :'( :'(

srattha
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #14 เมื่อ: 09, มกราคม 2009, 07:46:10 PM »

สุดยอดครับ กำลังจะทำพอดีเลย

cbr-M-easy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 09, มกราคม 2009, 07:49:16 PM »

;) :-\ :-\ ;) ;) :D :D
panuv2
Administrator

panu_la@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: 09, มกราคม 2009, 08:19:10 PM »

สวยครับๆ เยี่ยม  !goodjob

เอาไป 5 กระโหลก  ;D

ONITSUKA
พอใจเท่าที่มี ยินดีเท่าที่ได้

-
« ตอบ #17 เมื่อ: 09, มกราคม 2009, 09:18:59 PM »

!goodjob !goodjob !goodjob !goodjob

Uploaded with ImageShack.us
เปิดหน้าร้านแล้วครับ จำหน่ายอะไหล่ ตกแต่งมอเตอร์ไซค์แบร์นดเนม มือ 1 - มือ 2  แท้ - เทียม ก็อบเนียนเกรดเอทุกชนิด   http://www.facebook.com/pages/M-Racing-Part/353069178131057#
Step-Klak
CBR150 REPSOL

ไงไอเสือ ได้REPSOL ส้มดำ สมใจ

dermorkong@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 10, มกราคม 2009, 12:37:11 AM »

!goodjob

REPSOL จงเจริญ  55

Uploaded with ImageShack.us
เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 10, มกราคม 2009, 12:56:21 AM »

:o แหล่มไปเลยครับ  ;)

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์