CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มันออกยากนักใช่มั้ย ไอ้เจ้ากระจกเนี่ย  (อ่าน 5187 ครั้ง)
phaiboon
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

boonphai111@hotmail.co.th
« เมื่อ: 04, กันยายน 2014, 08:31:11 AM »

เห็นมีเพื่อนๆน้องๆหลายคนที่ประสบปัญหาในการถอดกระจกเจ้ากรรมซึ่งมันแน่นซะเหลือเกินบางคนใช้ประแจ 5 มิล ขันออกซะหัวรูด หมดปัญญาที่จะเอาออก บางคนก็เข้าโรงกลึงซึ่งมีเครื่องไม้เครื่องมือพร้อม  ก็ง่ายเสียตังค์นิดหน่อย แต่บางคนรถของตัวเองอะไรที่พอทำได้ก็อยากจะทำด้วยมือเรา ผมก็เหมือนกันก็ไอ้
เจ้ากระจกเดิมๆนี่แหละที่หัวน๊อตมันรูด ซึ่งผมมีวิธีที่สามารถทำเองได้เอามาแบ่งปันสำหรับคนที่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับงานช่าง ส่วนท่านใดที่รู้แล้วหากมีวีธีอื่นที่ดีกว่าก็เอามาแบ่งปันกันครับ

[[/url]
อุปกรณ์ที่ต้องใช้  1. สว่านมือ 
                         2. ดอกสว่าน 6 มิล และ 8.5 มิล
                         3. คีมล็อค
                         4. ปากกาจับงาน
                         5. ผ้าสำหรับรองปากกา

เมื่อเราถอดกระจกพร้อมฐานออกมาแล้วเราต้องหาอุปกรณ์จับยึดระหว่างเจาะ บางครั้งผมใช้เท้าเหยียบงานชิ้นใหญ่ๆที่ต้องเจาะเอาครับโดยใส่รองเท้าเซฟตี้ (ทำที่

ห้อง) แต่ในกรณีนี้งานชิ้นติ๊ดเดียวเหยียบได้แค่หัวแม่โป้งก็ต้องหาเครื่องมือที่มั่นคงครับ ผมใช้ปากกาจับงานจับฐานโดยใช้ผ้ารอง
แล้วใช้ดอก 6  มิล เจาะนำไปก่อนครับ ลึกสัก5-6 มิลก็พอ
ตามด้วยดอก 8.5 - 9  มิล  เจาะซ้ำลงไปรับ เจาะเข้าไปเลย พอเราเจาะถึงตัวเกลียวแล้วเดี๋ยวหัวมันก็จะหลุดออกมา

เรียบร้อย
ถอดขากระจกออกได้เลยครับ

ซึ่งมันจะมีแหวนรองบนล่างอย่างละ 2 ตัว

เเล้วใช้คีมล็อคหมุนออก โคตรแน่นเลยจะบอกให้ ต้องจับกับปากกาจับงานอีกนั่นแหละ

ตัวและหัวไม่รวมไส้ครับ ไอ้สีฟ้าๆนั่นแหละครับ น้ำยากันคลาย

แล้วเราก็เปลี่ยนน๊อตตัวใหม่ซึ่งผมหาได้ยาวแค่เนี๊ย สั้นไป 5 มิล

น้ำยากันคลายไม่มีเอาเทปพันเกลียวพันชั่วคราวไปก่อนดีกว่า พอดีว่าจะใช้ข้าวเหนียวบี้เละๆเเล้วทา แต่ก็เสียดายของ ใช้ชั่วคราวไปก่อน
จบแล้วครับ  DIY นี้สอนให้รู้ว่าข้าวเหนียวใช้แทนน้ำยากันคลายไม่ได้นะจ๊ะ/color]

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 04, กันยายน 2014, 08:47:18 AM »

เยี่ยมไปเลยครับ เห็นกันจะๆ ทุกช็อต สุโค้ยครับน้า 55555

๐ก๊อบทูโก๐
อีกประเดี๋ยว ก็ เฟี้ยวแล้ว ^^

แล้วเจอกัน Coming Soon???

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, กันยายน 2014, 06:52:28 PM »

>coooool >coooool >coooool สุดยอดครับ ปัญหานี้หลายคนเป็นกัน

Pik-CBR
I'm CBRsCLUB

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 04, กันยายน 2014, 07:04:54 PM »

>coooool
Good idea.
  >coooool

artit3651

« ตอบ #4 เมื่อ: 05, กันยายน 2014, 01:09:41 AM »

!goodjob
phaiboon

boonphai111@hotmail.co.th
« ตอบ #5 เมื่อ: 05, กันยายน 2014, 11:39:53 PM »

เยี่ยมไปเลยครับ เห็นกันจะๆ ทุกช็อต สุโค้ยครับน้า 55555
อายุเราสองคนก็พอๆกันแหละหลานเอ๊ย....... (20 ต้นๆ):P :P
Artit
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #6 เมื่อ: 06, ตุลาคม 2014, 07:03:03 PM »

!goodjob !goodjob !goodjob
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์