CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟไม่แรง ทำไงดีหว่า  (อ่าน 36533 ครั้ง)
run101
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #60 เมื่อ: 07, มีนาคม 2012, 08:31:37 AM »

;) ;)ที่เล่ากันมา พอจะทราบแล้วว่า เกิดอะไรขึ้น ....ไฟหน้าไม่ค่อยสว่างเวลาวิ่งกลางคืนใชไหม? ครับ ...
 แนะนำกันเลยครับ ง่ายมากกก ใช้งบ 180บ. หายขาดในทันใด...
 เข้าเรื่องเลยนะครับ....
****....สาเหตุ ไฟสว่างน้อย เพราะของเดิมใช้หลอดไฟ ที่กระแสสูงเกินไป ลองถอดหลอดไฟเก่ามาดู จะเห็น เช่น 12v 25w หรือ 12v 35w
     **มาลองคำนวณค่ากระแสไฟกันดู.............
   - หลอด         12โวล  2 หลอด  กินไฟ หลอดล่ะ  25w          =  50w  (เยอะมากๆๆ)
   - ไฟเรือนไมล์ 12โวล  4 หลอด  กินไฟ หลอดล่ะ    5w          =  20w  (เยอะอีก)
   -ไฟท้าย         12โวล  2 หลอด  กินไฟ หลอดล่ะ    5w          =  10w  (ทั่วไปก็เท่านี้แหละ)
        ***รวม  80w มันเยอะมากก....... เครื่องผลิตไฟไปจ่ายไม่พอแน่ๆ  ไฟหน้าจึงมีสภาพ ออกสีแดงๆ.......             

แก้ไขด้วยการ...ซื้อหลอดไฟหน้ามาเปลี่ยนใหม่ครับ ทั้งสองหลอด ให้เอาค่า ตามนี้ ...
............. หลอดไฟ ยี้ห้อ standlay  12v  18w  จำนวน 2 หลอดๆละ 90บ.โดยประมาณ 
..............กินไฟ แค่  (18x2)+20+10 = 66w  สว่างแน่นอน เหมือน รถมอไซร์ รุ่นอื่นๆ ทั่วไปครับ ............

EstorOME
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #61 เมื่อ: 07, มีนาคม 2012, 08:21:42 PM »

;) ;)ที่เล่ากันมา พอจะทราบแล้วว่า เกิดอะไรขึ้น ....ไฟหน้าไม่ค่อยสว่างเวลาวิ่งกลางคืนใชไหม? ครับ ...
 แนะนำกันเลยครับ ง่ายมากกก ใช้งบ 180บ. หายขาดในทันใด...
 เข้าเรื่องเลยนะครับ....
****....สาเหตุ ไฟสว่างน้อย เพราะของเดิมใช้หลอดไฟ ที่กระแสสูงเกินไป ลองถอดหลอดไฟเก่ามาดู จะเห็น เช่น 12v 25w หรือ 12v 35w
     **มาลองคำนวณค่ากระแสไฟกันดู.............
   - หลอด         12โวล  2 หลอด  กินไฟ หลอดล่ะ  25w          =  50w  (เยอะมากๆๆ)
   - ไฟเรือนไมล์ 12โวล  4 หลอด  กินไฟ หลอดล่ะ    5w          =  20w  (เยอะอีก)
   -ไฟท้าย         12โวล  2 หลอด  กินไฟ หลอดล่ะ    5w          =  10w  (ทั่วไปก็เท่านี้แหละ)
        ***รวม  80w มันเยอะมากก....... เครื่องผลิตไฟไปจ่ายไม่พอแน่ๆ  ไฟหน้าจึงมีสภาพ ออกสีแดงๆ.......            

แก้ไขด้วยการ...ซื้อหลอดไฟหน้ามาเปลี่ยนใหม่ครับ ทั้งสองหลอด ให้เอาค่า ตามนี้ ...
............. หลอดไฟ ยี้ห้อ standlay  12v  18w  จำนวน 2 หลอดๆละ 90บ.โดยประมาณ 
..............กินไฟ แค่  (18x2)+20+10 = 66w  สว่างแน่นอน เหมือน รถมอไซร์ รุ่นอื่นๆ ทั่วไปครับ ............

คิดได้ดีครับ

แต่ไฟเดิมมันก็แทบจะไม่เห็นทางแล้วนะ  nooooo
run101
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #62 เมื่อ: 07, มีนาคม 2012, 10:29:54 PM »

อ้างถึง
คิดได้ดีครับ

แต่ไฟเดิมมันก็แทบจะไม่เห็นทางแล้วนะ 

ยังไงผมว่า ลองถอดหลอดไฟออกมาดูครับว่า ตกลงกินไฟเท่าไหร่....มี 2 กรณี ที่อาการไฟแดง ไม่ค่อยสว่างงง
1. หลอดไฟไม่มาตรฐาน  คือ หลอดไฟวัตต์(w) เยอะ ( cbr 150 ต้องใช้ หลอด 12v 18w )เท่านั้นครับ  2หลอด ก็ 36w  อาการนี้เจอกับตัวเอง...
2. ถ้าตรวจดูแล้ว เป้นหลอด 12v 18w อยู่แล้ว ยังไม่สว่าง ก็แสดงว่า หลอดไฟนั้นๆ ใส้ไม่ขาด แต่มีอายุงานมากแล้ว ภาษาชาวบ้าน เรียกว่า "หลอดไฟแก่"  ซื้อใหม่ครับ

ลองตรวจดูครับ.... ผมก็เคยเป็น เปลี่ยนแล้วหายเลย....

CJadza
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #63 เมื่อ: 04, เมษายน 2013, 04:26:32 AM »

คือผม สงสัยอ่า ครับ รถผม cbr 150 ตัวคาบู ตัว 2008  ซึ่ง ผม ใส่รีเล ปรากฎว่า หลอดไฟติดหมด  แต่ ที่ใส่ติดหน้าปัดled มันมี ขั้วดันไม่ติด  เลยลองวัด ดูปรากฎว่า ออก-12v สลับขั้วกันสะงั้น เลยลองสลับขั้วใส่ led ก็ติด แต่ led ไฟท้ายนี้ มันไม่ต้องสลับขั้วก็ติด เลย สงสัย ว่าทำไมled ตัว ไฟหน้าปัด ถึง ต้องสลับ ขั้ว เลย งงอยู่ นิด  รบกวนด้วย ครับ <cry
sexserry
Editorial Staff MotoCross/MotoBigbike Magazine
Certified Trader
*

สวัสดีครับผม "แบงค์ร่มเกล้า" ^^

sexserry@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #64 เมื่อ: 08, สิงหาคม 2013, 05:00:22 PM »

ยอดไปเลยครับ !goodjob

ติดตามความเคลื่อนใหวรถคันนี้ที่ >> https://www.facebook.com/cbrbank <
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์