CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการผิดปกติของรถครับ  (อ่าน 1036 ครั้ง)
digimon
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2014, 08:06:41 PM »

สวัสดีครับพี่ ๆ ครับ ผมมีเรื่องรบกวนสอบถามอาการผิดปกติของรถ CBR150i ครับ คือว่าเวลาสตาร์ทรถปกติในตอนอุ่นเครื่องรอบเดินเบาจะขึ้นประมาณ 1700รอบซึ่งก็เป็นปกติ
แต่ถ้าขับไปสักระยะหนึ่งแล้วเวลาจอดผ่อนคันเร่ง (จอดติดไฟจราจร) แล้วรอบจะค้างที่ 2000 รอบ บางครั้งขึ้นที่ 2100-2200 รอบบ้าง แล้วสักพักนึงจึงค่อย ๆ ลงมาเป็น 1700รอบปกติเหมือนเดิม
พอขับไปอีกแล้วมีการผ่อนคันเร่งเพื่อจอดรถอีกก็จะค้างเหมือนเดิม แต่ก็มีบ้างครั้งผ่อนคันเร่งก็ไม่เป็นนะครับ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นครับ
ล่าสุดเพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกับใส่กรองอากาศไปครับ แต่อาการก็ไม่ดีขึ้น รบกวนสอบถามด้วยนะครับว่าเกิดจากสาเหตุใดผมจะได้แก้ไขได้ถูกจุดครับ ขอบคุณพี่ ๆ ล่วงหน้ามาก ๆ ครับ

ปล.ส่วนระดับน้ำมันเครื่องผมเช็คตลอดก็ให้อยู่ในระดับขีดกลางตลอด (ระดับน้ำมันเครื่องเช็คหลังอุ่นเครื่องแล้วนะครับ)

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2014, 09:02:53 PM »

เปลี่ยนหัวเทียนครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่เหรอครับ แต่ว่ารอบเดินเบารุ่นหัวฉีดมันคงบคุมด้วยกล่องนิครับ ผมก็รีเซ็ตไม่เป็น 5555

digimon

« ตอบ #2 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2014, 10:04:35 PM »

เปลี่ยนหัวเทียนครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่เหรอครับ แต่ว่ารอบเดินเบารุ่นหัวฉีดมันคงบคุมด้วยกล่องนิครับ ผมก็รีเซ็ตไม่เป็น 5555

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ^ ^ หัวเทียนตอนนั้นผมเปลี่ยนเป็น NGK Iridium ครับแต่ก็นานมากแล้ว ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเปลี่ยนตอน 8000-9000กม. ครับซึ่งตอนนี้วิ่งได้ 17900 กม. แล้วอ่าครับ  :-\

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2014, 09:12:26 PM »

ตามที่คุณเดย์ แนะนำเลยครับ คุณปอง

ไม่ก็ลองเข้า0 ดูครับ

ปล.เชียงใหม่มีร้านซ่อมรถเครื่อง เหมาะๆ อยู่ ก้า......  >yes
digimon

« ตอบ #4 เมื่อ: 02, สิงหาคม 2014, 12:27:11 AM »

ตามที่คุณเดย์ แนะนำเลยครับ คุณปอง

ไม่ก็ลองเข้า0 ดูครับ

ปล.เชียงใหม่มีร้านซ่อมรถเครื่อง เหมาะๆ อยู่ ก้า......  >yes

;) ขอบคุณคร๊าบ เด๋วผมว่าจะเปลี่ยนหัวเทียนดูก่อนเพราะว่าก็ขับมาหลายกิโลแล้วเหมือนกันครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่ดียังไงจะลองให้ศูนย์เช็คดูอีกทีครับผม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์