CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว : Shark Speed R Carbon Skin  (อ่าน 21427 ครั้ง)
Zanarkand
Super sport & Touring
I'm CBRsCLUB

Zanarkand@windowslive.com
« เมื่อ: 11, เมษายน 2014, 03:41:17 AM »

สวัสดีคร้าบ  หลังจากที่วนดูหมวกอยู่หลายร้าน หลายยี่ห้อ ด้วยงบไม่เกิน 2 หมื่น และน้ำหนักต้องไม่เกิน 1,500 กรัม ตัวเลือก2 ตัวเลือกสุดท้าย ได้มาตกอยู่ที่ HJC ตัว Top ที่มีลายลอเร็นโซ่ + ลายคาบอน น้ำหนักอยู่ที่ 1300 กรัม และก็ Shark Speed R Carbon Skin น้ำหนักอยู่ที่ 1390 กรัม (เฉพาะ Size M เพราะว่า Size อื่นๆจะหนักขึ้นไปอีกนิดหน่อย ซึ่งผมโชคดี ใส่ M กระชับพอดี) ราคาก็ ขอบอกว่า ต่างกันเป็นพันอยู่ แต่ความคุ้มค่านั้น พอกันเลยทีเดียว (เอาจริงๆ ถ้าลอเร็นโซ่ไม่ได้ใส่ HJC ตัวนี้ มันจะแพงขนาดนี้ไหม 555) ผมเลือกอยู่ร้านชื่อดังแห่งหนึ่ง (คนขายมีหนวด ติดเหล้า) เป็นเวลาตั้งแต่ บ่ายโมงกว่าๆ จนร้านเกือบจะปิด ระหว่าง 2 ใบนี้ สุดท้าย จ้ำจี้มะเขือเปาะแปะ มันดันมาตกที่ Shark (บ้าเหรอ ล้อเล่นครับ) ด้วยเหตุผลที่ว่า ราคาถูกกว่า มีแว่นในตัว และส่วนตัวคิดว่ารูปทรงสวยกว่า HJC ถึงแม้น้ำหนักมันจะมากกว่าก็เถอะ แต่เอาวะ ยอมได้ มาดูกันครับว่าเป็นยังไงกันบ้าง

ถุง นุ่มดี เหมือนทั่วๆไป กลิ่นอับนิดหน่อย

ฉลาก มีวันที่ผลิตบอกเรียบร้อย สดๆร้อนๆเลย ใบนี้

นี่ไงๆ ที่ผมบอกไป Size M มันจะน้ำหนัก 1390 ส่วน L XL ก็หนักขึ้นนิดหน่อย ตามลำดับนะครับ ดูดีๆนะ ก่อนซื้อ โอะโอ มี มอก. ให้ด้วยนะครับ

ด้านข้างกันบ้าง ดำๆมันๆ ในรูปนี้คือผมติดแผ่นกันฝ้าแล้วนะครับ เค้าแถมมาให้ในกล่องด้วย

ด้านบน ดูดีมีระดับ

ด้านหน้า อวบจริงๆ มันน่านัก

แว่นกันแดด ถ่ายทีฟันเหลืองผมสะท้อนเข้าตาเลย (ล้อเล่นนะครับ  l14)

Zanarkand
Super sport & Touring
I'm CBRsCLUB

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 11, เมษายน 2014, 03:57:30 AM »

ต่อๆ ไปแปรงฟันมา 555 ล้อเล่นครับ

ตัวล็อคแว่นนี่ ทำมาดีเกินคาดครับ ดีตรงที่ว่า แน่นมาก เวลาล้มนี่คือ จะไม่มีทางที่แว่นจะเปิดออกมาเลยครับ แต่ข้อเสียคือ เปิดยากมาก ต้องแงะแรงนิดนึง นิ้วโป้งแดงหมดแล้ว ยิ่งใส่ถุงมือนี่ ไม่ต้องพูดถึง ยากสุดๆ

ระบบการเปิด-ปิด และ ถอด-ใส่ ของกระจกของตัวนี้ ทำมานุ่มมากๆ คือเวลาจะเปิดหรือปิด ให้ความรู้สึกนิ่มนวลมากครับ แถมยังสามารถปรับระดับความเหนียวได้อีกด้วย ทำมาดีมากๆ (ใช้ 6 เหลี่ยมอันเล็กๆที่แถมมาปรับได้เลยครับ)

เรื่องการใช้งาน 1. เลย คือขับไม่เกิน 60 เงียบมาก ถึงเงียบที่สุด หลังจากเกิน 60 จะมีเสียงรบกวน บริเวณตัวรับลมที่คาง แต่ถ้าเปิดที่รับลมขึ้น เสียงรบกวนจะหายไปครับ อันนี้ผมก็งงเหมือนกัน แต่หายจริงๆครับ ซึ่งถ้าขับ 100 ขึ้นไป ก็จะมีเสียงลมรบกวนบ้าง แต่ไม่มากครับ
 2. การลู่ลม ทำได้ดีครับ ไม่มีส่ายครับ หันซ้าย ขวา ช่วงความเร็ว 80 ยังนิ่งครับ ไม่มีเสียงลมรบกวนครับ แต่ 100 ขึ้นไปผมยังไม่ได้ลองหันครับ กลัวจะไม่ได้กลับมารีวิวครับ 555
รวมๆแล้ว เป็นหมวกที่ดีครับ (หมดเป็นหมื่น ก็ต้องบอกดีดิ 555) สำหรับงบเท่านี้ก็ ผมว่าคุ้มนะครับ ถ้ามีเงินอ่ะครับ อย่าซื้อแล้วทำให้ตัวเองอดข้าว (แบบผม) หรือลำบากในการใช้ชีวิตครับ

เรื่องบริการหลังการขาย : บอกตรงๆว่าแล้วแต่ร้านครับ อย่างร้านที่ผมซื้อบริการดีมาก เพราะผมซื้อตั้งแต่ใบแรก จนใบนี้ก็ร้านนี้ แต่ไม่ต้องกลัวครับ หมวกตัวนี้ เป็นของฝรั่งเศษก็จริง แต่ผลิตในไทยครับ เรื่องอะไหล่ ทางร้านรับรองกับผมแล้วว่ามีแน่นอน และยังมีบัตรรับประกัน 5 ปีอีกด้วย(ไม่รวมที่เราไปล้มหรือทำตกนะครับ)
ของพวกนี้จริงๆผมว่า มันก็เหมือนของเล่น ถ้าเหลือจริงๆก็เล่นแบรนดังๆไป ไม่มีปัญหา แต่เอาจริงๆ ต้องยอมรับว่าหมวกใบละพัน กับใบละหมื่น มันก็ต้องต่างกันแน่นอนครับ ขอบคุณที่ติดตามครับ  l15

Qsung
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2014, 03:53:42 AM »

!goodjob !goodjob สวยมากเลยครับ ถ้ามมีตังคงจัดแบบนี้มั้งครับ :-\ :-\
Markky
Markky
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2015, 12:55:04 AM »

หมวก สวยครับ อยากได้แต่ยังไม่มีรถครับเลย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์