CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @ @ @ เปลี่ยนยางกันกระชากง่ายๆ ไม่ง้อช่าง @ @ @  (อ่าน 9201 ครั้ง)
monoport
Certified Trader
*

ไม่แรง แต่ชอบไล่แซงคนอื่น

« เมื่อ: 03, เมษายน 2014, 02:28:48 AM »

ตอนนี้ใช้รถมาแล้ว 4x,xxx กิโลเมตรแล้ว พอครบระยะนี้ ยางกันกระชากที่ดุมเสตอร์ก็เริ่มลาโลก

อาการที่ฟ้องว่ายางกันกระชากมันลาโลกแล้วคือ เวลาเราจะออกตัวจากจุดหยุดนิ่ง ค่อยๆปล่อยครัชพร้อมเร่งเครื่อง

มันจะมีอาการกระตุกๆ ไม่ราบเรียบเหมือนการออกตัวทั่วๆไป และดูจากระยะทางที่วิ่งมาประกอบ ให้สันนิฐานเบื้องต้นได้เลยว่า

ยางกันกระชากเริ่มที่จะแข็งตัว ไม่ยืดหยุ่นและเริ่มยุบตัวจนเกิดช่องว่างระหว่างเขี้ยวของดุมเสตอร์และยางกันกระชากแน่นอน

วันนี้ว่างพอดี ได้จังหวะเปลี่ยนซะเลย อ่ะ เรามาดูกันว่า ช่างเค้าทำอย่างไร แล้วเราสามารถทำเองได้หรือไม่กันครับ

ก่อนอื่น เราต้องไปซื้อ ยางกันกระชากมาก่อนเลย นี่ๆๆๆ

ซื้อจากร้านนี้เช่นเคยครับ

เครื่องมือที่ผมใช้คือ ชุดเครื่องมือที่ให้มากับรถที่อยู่ใต้เบาะรถเรานี่แหล่ะครับ พอแล้ว ยกเว้นเสตนยกล้อหลัง อิอิอิ
มีประแจแหวนหกเหลี่ยมเบอร์ 24
ประแจปากตายเบอร์ 12-14 อยู่ในตัวเดียวกัน(เอาไว้ตั้งโซ่ตอนสุดท้าย) แค่นี้แหล่ะครับ

เอาประแจแหวนเบอร์ 24 คลายน๊อตล๊อคเพลาหลังให้พอหลวมๆก่อนนะครับ

เมื่อน๊อตยึดเพลาหลังหลวมแล้ว ให้เอาเสตนยกล้อหลังให้ลอยขึ้น ก่อนยก ตั้งล้อหน้าให้ตรงก่อนนะครับ ยกคนเดียวได้สบายๆเลย

ที่นี้ก็ใช้มือคลายน๊อตล๊อคเพลาหลังจนหลุดออกมา(มือดำไปหน่อย อิอิอิ)

เอาตัวรองน๊อตออกมาด้วยนะครับ พร้อมดันเพลาล้อหลังไปฝั่งตรงข้าม

เมื่อเพลาล้อหลังออกมาแล้ว เราก็ออกแรงดึงเลยครับ เอามันออกมาเลย

นี่ๆๆๆ ออกมาแล้ว

กลับมาด้านซ้าย.... เอาโซ่คล้องสวิงอาร์มไปตามรูป จะได้ไม่เกะกะเวลาเราจะเอาล้อออกมาด้านท้ายรถ

ค่อยๆดึงล้อออกมาทางท้ายรถในแนวเอียงๆล้อหน่อย เดี๋ยวก็หลุดออกมาเอง นี่หลุดมาแล้ว

ด้านนี้แหล่ะที่เมื่อแกะดุมเสตอร์ออกมาแล้วก็จะเจอยางกันกระชาก

จับวงล้อตั้งขึ้นก็จะเจอรอยต่อระหว่างดุมล้อและดุมเสตอร์จร้าาาา

ลองใช้มือจับดุมเสตอร์หมุนเดินหน้า ถอยหลัง หลวมเชียว

ใช้มือซ้ายและขวา จับเสตอร์ทางด้าน 9 และ 3 นาฬิกา แล้วดึงเลยจร้า....

แย้มออกมาแล้ว ง่ายมั๊ยล่ะครับ

เห็นตัวปัญหาแล้วล่ะ แหมมมม..นอนเรียงสงบนิ่งเชียวนะ

ทางซ้ายคือดุมเสตอร์ ทางขวาคือดุมล้อ อย่าสับสนนะครับ

ใช้มือเปล่าๆ หยิบออกมาได้เลยจร้า....

หมดแล้วววว....

นี่ๆๆๆ ห่อใหม่ ของแท้ ราคาถูกมว๊ากกกก 80 บาทต่อ 1 ชุด ใครว่าของแท้ราคาจะแพง ไม่จริงเสมอไปนะครับ

แกะออกจากห่อ เอามาเทียบกันระหว่างทางด้านซ้ายของเก่า  ทางด้านขวาของใหม่

ยางกันกระชากแต่ละด้าน ความหนาไม่เหมือนกันนะจ๊ะ ด้านนี้หันออกด้านนอก

นี่อีกด้าน ด้านนี้หันเข้าด้านใน

นี่ๆๆ ชัดๆเลยว่า มันไม่เท่ากัน ด้านนิ้งโป้ง หันไปทางลูกปืนล้อ ด้านนิ้วชี้ หันออกด้านนอก

เรียงใส่ให้ถูกนะครับ ตามรูปเลยครับ

ไหนๆก็ถอดล้อออกมาแล้ว ตรวจเช็คผ้าเบรคด้วยซะเลย ยังหนาดีอยู่ ใช้ได้อีกหลายโล อิอิอิ

หลังจากนี้ ก็ทำย้อนตามขั้นตอนเดิมไปเรื่อยๆ แค่นี้ก็เสร็จแล้วครับ เห็นมะ ง่ายๆ ไม่ง้อช่าง อิอิอิ

ปล. เมื่อขันน๊อตล๊อคเพลาหลังเสร็จแล้ว แน่นแล้ว อย่าลืมย้ำเบรคหลังด้วยทุกครั้งนะครับ เพื่อความแน่ใจว่าเบรคทำงานปกติจร้าาาา

การ DIY ครั้งต่อไปจะเป็นอะไร คอยติดตามชมได้นะครับ แล้วพบกันใหม่ในโอกาสหน้าครับ

น้าชล คนท่องเที่ยว   ฟริ้ววววววววววว......[
/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03, เมษายน 2014, 03:02:11 AM โดย หมาเฝ้าบอร์ด » บันทึกการเข้า

น้าชล คนท่องเที่ยว

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 03, เมษายน 2014, 03:03:52 AM »

ขอบคุณมากๆครับน้าชล สำหรับdiyดีๆ ;) ;) ;)

ohody
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, เมษายน 2014, 04:53:05 AM »

!goodjob
kawee019
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, เมษายน 2014, 12:19:48 AM »

ขอบคุณครับ น้าชล ;) ;) ;)

porama01
I'm CBRsCLUB

จะขับจนกว่าจะไม่มีแรงขับ

911185379 porama_cabal@hotmail.co.th
« ตอบ #4 เมื่อ: 27, เมษายน 2014, 08:12:23 PM »

เจ๋งเลยครับ  พอเห็นภาพละดูไม่ยากเลย  l13 l13 l13

mai1111
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2014, 05:02:33 AM »

ยางกระชากถูก...แต่ผ้าเบรกแพงงงงงงงงงงงง... :P :P :P

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์