CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: USER REVIEW หมวก REAL GJ 998  (อ่าน 13876 ครั้ง)
Chardonnnay
I'm CBRsCLUB

DETERMINATION IS WHAT COUNTS

« เมื่อ: 17, มีนาคม 2014, 06:12:54 AM »

หมายเหตุ:ผมไม่ได้มีส่วนใด้ส่วนเสียกับผู้จัดจำหน่ายหรือผู้หลิตหมวก รีวิวต่อไปนี้ทำการหลังจากใช้หมวกนี้มานาน 2 ปี เต็ม ผ่านแดด/ฝน/คอนกรีด/กรวด/แมลง มาแล้ว
สภาพก็ดังที่เห็นครับพร้อมแล้วก็เริ่มกันเลย

หน้า

มีรูระบายอากาศเปิด-ปิดได้ตรงหน้าผากและปาก = ไม่จำเป็นและไม่ได้ช่วยระบายอะไรนอกจากสร้างความหนวกหูเวลาขับเร็ว และชิว มี distortion เวลามองเล็กน้อยซึ่งไม่รุ้ว่าเกิดจากแว่นผมที่มองผ่านชิว รึเปล่า

หลัง

ซ้าย

มีรูระบายอากาศเปิด-ปิดได้เหมือนกัน = ไม่จำเป็นและไม่ได้ช่วยระบายอะไรนอกจากสร้างความหนวกหูเวลาขับเร็วเช่นเดิม
ขวา

ล่าง

ใส่สบายครับ นวมนุ่มนิ่ม

ใน

ข้างในหมวกเป็นโฟมอัดแน่นที่โคตรจะแข็ง ถ้าเอาโฟมนี่มาตีหัวแรงๆหัวก็แตกได้ครับ ซึ่งจุดนี้คือจุดที่ทำให้ผมหัวแตกมา 1 รอบ

นวม

ส่วนที่เหมือนหมวก รักบี้ นี่คือชิ้นส่วนที่ ป้องกันส่วนหัวของเราครับ ทำมาจากฟองน้ำบางๆเท่านั้น

รวมนวม

นวมขอแบ่งเป็น A B C ก่อน เพื่อความง่ายในการอธิบาย

บาง

นี่คือชิ้น A นะครับ คือชิ้นที่ป้องกันส่วนหัวของเราโดยตรง ผมจับชิ้นส่วนขึ้นมาโดยไม่มีการบีบใดๆทั้งสิ้น
จะเห็นได้ว่า โคตรจะบางเลยครับ ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ก็จะเท่ากับว่า ตัวเราจะถูกป้องกันด้วย หมวกชั้นนอก และ โฟมชั้นในเท่านั้น การป้องกันจากนวมถูกตัดออกไปได้ทันที

นี่คือชิ้นส่วนที่ผมเห็นแล้วข้องใจมากคือชิ้น B และ C ซึ้งเป็นนวมที่ป้อนกันส่วนแก้มและกรามของเรานะครับ
ขอตั้งข้อสังเกตุว่าทำไมมันถึงหนากว่าชิ้นส่วน A ที่ควรจะมีความสำคัญมากกว่า B และ C ครับ?

จุดที่วงนั้นจะเป็นจุดที่เวลาเอาชิลหมวกขึ้นแล้วมันจะติดเสมอๆซึ่งไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นกันไหม?

นี่คือสภาพของชิวเมื่อเราพยายามจะปิดมัน จะเห็นได้ว่ามีช่องเล็กๆนะครับ ถ้าเราจะปิดหมวกให้สนิทมันเหมือนจะมี ล็อคอีกขั้นนึงให้เรากดลงไป หมวกถึงจะปิดสนิทใด้ ซึ่งทำมาเพื่ออะไรผมก็ไม่เข้าใจ

รอยแผล

รอยล้มล่าสุดกระเทือนถึงสติ้กเกอร์คลับ ขออภัยมา  ณ ที่นี้ด้วย ผมเสียดายสุดๆ

รอยแตกจากการกระแทก อันนี้ผมชื่นชมมาก เพราะรอยแตกมีจุดเดียวก็คือจุดที่กระแทก โดยไม่ทำให้ส่วนอื่นร้าวตาม อันนี้ปรบมือให้ครับ

รอยร้าวและร่องรอยการ สไลซ์ และ อีกเช่นเคย เสียหายขนาดนี้แต่ไม่กระทบข้างใน เยี่ยมยอดครับ

สรุป
ราคา = จับต้องได้ 2000บาท - 3500 คุณภาพต่อราคาผมถือว่าโอเค แต่ยังไงก็ข้องในเรื่องนวมอยู่ดี ผมให้ 7/10
ความคงทน = สนมากครับ ให้ 10/10
ความสวยงาม = นานาจิตตัง แฟนไคร ไครก็บอกว่าสวย ผมให้ N/A

ปอ ลอ
การเลือกซื้อหมวกเราส่วนไหญ่จะมองจากรูปลักษณ์ภายนอกมาเป็นอันดับแรกเสมอๆ ซึ่ง ตรงนี้ผม ขอ บอกเลยว่า "ไม่เหมาะ" ไม่ได้บอกว่า "ผิด" นะครับ แต่ผมเห็นว่าไม่เหมาะเท่านั้นเอง ผมอยากให้มองเรื่องจุดประสงค์ของหมวกกันน็อค นั่นคือความแข็งแรงมาก่อนเสมอๆ ซึ่งตรงนี้ผมอยากให้เพื่อนๆเวลาเลือกซื้อหมวกควรดูที่ "วัสดุ" ที่ใช้ทำหมวก ไม่ว่าจะเป็นเนื้อหมวกเองหรือนวม หรือ แม้กระทั่ง กิ้บล็อค หลังจากนันค่อยดูลอยที่เราชอบ เราจะเห็นได้ว่า หมวกยี่ห้อแพงๆ อย่าง SHOEI หรือ ARAI บางทีไม่ได้สวยด้วยซ้ำ บางอัน ดำล้วน หรือ ขาวล้วน แต่ราคาเล่นกันเป็นหมื่น อันนี้ผมคิดว่าของเขาคงดี แต่ก็ยืนยันให้ไม่ได้เพราะผมไม่เคยใช้เนอะ

ปอ ลอ 2
หลังจากใด้หมวกใหม่ผมคงจะแจกหมวกใบนี้ และ ถ้าไม่มีคนเอา ผมจะเอาเลื่อยไฟฟ้ามาเลื่อยผ่าหมวกออกให้เพื่อนๆชมกันว่าเนื้อในมันเป็นอย่างไร

Chardonnnay

DETERMINATION IS WHAT COUNTS

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, มีนาคม 2014, 06:15:31 AM »

นวมถ้าจะให้ดีต้องแบบนี้

กระทู้ยาวไปหน่อย นี่ครับเอา มันฝรั่งไป 1 ลูก

S-CHAI
CBR Commando

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, มีนาคม 2014, 06:25:40 AM »

l13 >coooool !goodjob

Uploaded with ImageShack.us
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 17, มีนาคม 2014, 12:37:17 PM »

เลื่อยไฟฟ้า

LeonZx
รถสวย คนหล่อ ผบ.ซ้อนท้าย !!
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

darkmester@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 17, มีนาคม 2014, 04:10:53 PM »

เลื่อยไฟฟ้า
  :o :o :o

Pik-CBR

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 17, มีนาคม 2014, 04:35:14 PM »

รอชมพี่ตึก ผ่า ลูกมะพร้าว  l10

Qsung
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2014, 03:54:48 AM »

!goodjob !goodjob !goodjob !goodjob
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์