CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อไฟหน้าตรงจากแบต จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ  (อ่าน 1125 ครั้ง)
generalisimo_top
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 08, มีนาคม 2014, 04:55:41 AM »

???cbr 150 คาร์บู ครับ   พอดีมัดไฟ วัดดูแล้ว ไฟไม่มา มัดไฟเสีย ส่วนของแสงสว่าง เส้นสีเหลือง   ทุกอย่างปกติ    พอดีไม่มีเวลาเปลียน ครับ เลยใช้วิธี ต่อสายไฟตรงจาก แบตไฟปสียบไว้กีบขั้วปลั๊กมัดไฟ เส้นสีเหลือง จะได้มีสวิตเปิดปิด  ที่ทำแบบนี้ เพราะ จำเป็นต้องใช้รถ ตอนกลางคืนด้วยครับ
ไม่รู้ว่ามันจะมีปัญหากระทบกับอะไรหรือเปล่าครับ  แบตจะเสื่อมหรือจะพัง มีอะไรจะพังหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ l3

GuNnM99
I'm CBRsCLUB

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #1 เมื่อ: 08, มีนาคม 2014, 05:40:01 PM »

เอิ่ม น่าคิดแฮะ คารบูเหมือนกัน
เดาคับว่า ไฟหน้าอาศัยไฟจากมัดไฟไม่เหมือนหัวฉีด ทีนี้ต่อจากแบตฯตรง ตัวชารจแบตฯต้องทำงานหนักขึ้นเพราะชารด้วย เปิดไฟหน้าไปด้วย
เหนมีขายมัดไฟมือสองอ่ะคับ ในเวบ  ลองหาเวลาเปลี่ยนดู
ก้อ .. ปามานนี้   >%REDD

NOOMA
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

p_ake@hotmail.com p_ake999@yahoo.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 09:45:15 AM »

ระวังแบตระเบิดนะท่าน เพราะในรอบสูงๆๆ ไฟที่ออกมาจะมากกว่า 16V. ถ้าแผ่นชาร์ตรับไม่ใหว
เพราะระบบชาร์ตจะใช้ ไฟเส้นสีเหลือง+สีขาว ชาร์ตไปที่เส้นสีแดง(ไปแบต)
ส่วนเส้นสีเขียว คือ -12V. ทำหน้าที่นำกระแสที่เกินทิ้ง
ซึ่งตอนนี้ไฟไม่ครบระบบ และอาจทำให้สายไฟ กับแผ่นชาร์ตใหม้ก็ได้คับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์