CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @ @ @ เปลี่ยนผ้าเบรคหน้า ABS 250i ง่ายๆ ไม่ง้อช่าง.. @ @ @  (อ่าน 7383 ครั้ง)
monoport
Certified Trader
*

ไม่แรง แต่ชอบไล่แซงคนอื่น

« เมื่อ: 18, กุมภาพันธ์ 2014, 06:34:57 AM »

กลับมาอีกครั้ง หลังจากที่ DIY วิธีเปลี่ยนกรองอากาศไปแล้ว

ตามดูได้ที่กระทู้นี้จร้า....
http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=54504.0

มาคราวนี้ เปลี่ยนผ้าเบรคหน้า ABS 250i ซะเลย ง่ายนิสสสสสเดียวจร้า..... เรามาดูกันครับ

ก่อนอื่นเลย เราต้องเตรียมเครื่องมือและของที่จะเปลี่ยนให้พร้อมก่อนนะจ๊ะ
1.ประแจแหวนเบอร์ 12
2.ประแจแหวนเบอร์ 8
3.ไขควงแบน
4.ผ้าเบรคชุดใหม่

เป้าหมายของเรา เลอะหน่อยนะครับ เพราะเพิ่งลุยน้ำมา

ใช้ประแจแหวนเบอร์ 12 คลายน๊อตที่อยู่ในวงกลมออก คลายพอหลวมนะครับ ไม่ต้องเอาออกมาหมด

ใช้ประแจแหวนเบอร์ 8 คลายน๊อตตัวที่อยู่ในวงกลม แค่พอหลวมๆเช่นกันนะครับ

เมื่อคลายน๊อตเบอร์ 8 ด้านบนพอหลวมๆแล้ว ก็ใช้มือหมุนน๊อตเบอร์ 12 ที่เราคลายไว้ก่อนหน้านี้ออกให้หมด คาลิปเปอร์ก็จะหลุดออกอย่างง่ายดาย

หงายคาลิปเปอร์เบรคดูก็จะเจอเป้าหมายของเราแล้ว บางเชียว

ใช้ไขควงแบนงัดผ้าเบรคอันเก่าให้อ้าออก เพื่อดันลูกสูบเบรคเข้าไปอยู่ในตำแหน่งโฮม...ให้เรียบร้อย

อ้าออกแย้วววว ง่ายเนอะ อิอิอิ

ทีนี้เราก็เอาน๊อตล๊อคผ้าเบรคออกซะ ใช้มือหมุนออกง่ายๆ เพราะเราคลายหลวมๆไว้แล้ว

แค่นี้ก็หลุดออกมาทั้งยวงแย้วววว

ดูความสกปรกของคาลิปเปอร์เบรคซะก่อน นี่วิ่งมาแค่ 18000 โลเท่านั้นนะ

ผ้าเบรคด้านโลหะ ที่ติดอยู่กับลูกสูบเบรค

นี่คือด้านที่สัมผัสกับจานเบรค สึกซะบางเชียว

บ้างบางเนอะ ใช้คุ้มอ่ะ อิอิอิ

เทียบกับของใหม่ เลี่ยมไปเลย อิอิอิ

นี่ๆๆๆ  ของใหม่ ของแท้ ของนิชชิน

เรากลับมาทำความสะอาด คาลิปเปอร์กันดีกว่า
ขั้นตอนแรก เอาไขควง งัดสปริงรองผ้าเบรคออกมาก่อน งัดเบาก็หลุดแล้วครับ

นี่ๆๆๆ ชัดๆว่างัดตรงไหน....

มันจะมีอีกชิ้นหนึ่งหลุดออกมาด้วย ชิ้นเล็กๆ ไม่ต้องตกใจ เอามาทำความสะอาดด้วยน้ำยาล้างจานซันไล ใช้แปรงสีฟันเก่าๆมาขัดคราบสกปรกออก แค่นี้ก็เอี่ยมแล้ว

ส่วนตัวคาลิปเปอร์ก็ใช้น้ำยาล้างจานและแปรงสีฟันเก่า ทำความสะอาดเช่นกันจร้า.....ดำเชียว อิอิอิ

เมื่อทำความสะอาดเสร็จแล้ว พึ่งให้แห้งหรือจะเอาลมเป่าให้แห้งก่อนก็ได้ครับ แล้วประกอปกลับเข้าไป
เอาเจ้าตัวเล็กใส่ไปก่อนนะจ๊ะ

แล้วค่อยเอาตัวใหญ่ใส่ตามเข้าไป กดล๊อคให้เรียบร้อย ระวังใส่ผิดด้านนะครับ ที่ถูกต้องใส่ตามรูปจร้า.....

สุดท้ายก็นำผ้าเบรคชุดใหม่มาใส่เข้าไป เอี่ยมเชียว

หลังจากนั้นก็ทำย้อนขั้นตอนเดิม เท่านี้ก็จบแล้วจร้า..... เห็นมะ ง่ายนิสสสสส เดียว

อย่าลืม เมื่อประกอบเบรคเสร็จแล้ว ยึดเข้ากับกระบอกโช๊คแล้ว ขันน๊อตทุกตัวแน่นแล้ว บีบก้านเบรคหน้าหลายๆครั้งเพื่อปั๊มน้ำมันเบรคให้เข้าที่เข้าทางด้วยนะจ๊ะ

พบกันใหม่โอกาสหน้าคร้าบบบบบ.....บายยยย

น้าชล คนท่องเที่ยว

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 18, กุมภาพันธ์ 2014, 07:50:54 AM »

แจ่มๆเลยครับน้าชล ขอบคุณสำหรับdiyดีๆครับ ;) ;) ;)

care
ไม่เล็ก ไม่ใหญ่ ใจเกินร้อยห้าสิบ
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

ไม่เล็ก ไม่ใหญ่ ใจเกินร้อยห้าสิบ

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, กุมภาพันธ์ 2014, 02:36:43 PM »

สุดยอดเลยน้า  !wanwan

porama01
I'm CBRsCLUB

จะขับจนกว่าจะไม่มีแรงขับ

911185379 porama_cabal@hotmail.co.th
« ตอบ #3 เมื่อ: 21, กุมภาพันธ์ 2014, 01:51:35 AM »

แจ่มเลยครับ  !goodjob !goodjob !goodjob

Saidon1
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, กุมภาพันธ์ 2014, 04:46:11 AM »

ผมขออนุญาตถามนอกเรื่องนิดนึงครับผ้าเบรกท่านเบิกจากศูนย์หรือร้านข้างนอก ราคาเท่าไหร่ครับถามเพื่อเป็นแนวทางครับ ;) ;) ;) ;)
monoport
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, มีนาคม 2014, 05:40:11 AM »

ผมขออนุญาตถามนอกเรื่องนิดนึงครับผ้าเบรกท่านเบิกจากศูนย์หรือร้านข้างนอก ราคาเท่าไหร่ครับถามเพื่อเป็นแนวทางครับ ;) ;) ;) ;)

ซื้อที่ร้านสว่างยนต์ครับ ราคา 1050 บาทครับ

kawee019
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, มีนาคม 2014, 04:13:54 PM »

ขอบคุณครับ  ;) ;) ;)

Saidon1
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, มีนาคม 2014, 08:32:28 PM »

ถููกมากครับ  >coooool รบกวนถามอีกรอบครับ พอจะทราบมั้ยครับว่าร้านเค้ามีบริการส่งไปรษณีย์ป่าวหรือเบอร์โทรร้านก็ได้ครับลองค้นหาดูไม่แน่ใจว่าเป็นร้านเดียวกันหรือป่าวขอบคุณล่วงหน้าครับ ;) ;) ;) ;) ;) ;)
monoport
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 12:06:02 AM »

ถููกมากครับ  >coooool รบกวนถามอีกรอบครับ พอจะทราบมั้ยครับว่าร้านเค้ามีบริการส่งไปรษณีย์ป่าวหรือเบอร์โทรร้านก็ได้ครับลองค้นหาดูไม่แน่ใจว่าเป็นร้านเดียวกันหรือป่าวขอบคุณล่วงหน้าครับ ;) ;) ;) ;) ;) ;)

ลองติดต่อที่นี่ดูนะครับ น่าจะมีบริการส่งให้ด้วยนะ

Saidon1
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 06:36:31 AM »

ขอบคุณมากครับ ;) ;) ;) ;) ;)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์