CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พรบ. + ใบเสียภาษีประจำปีหายครับ  (อ่าน 9360 ครั้ง)
winner987
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 03:12:28 AM »

พรบ. ไม่รู้หายไปไหนหาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอครับ  ส่วนใบเสียภาษีผมใส่แคปซูลติดไว้กับรถ แล้วหูยึดมันขาดหลุดห่ายครับ

ผมใส่กับสกรูยึดบังโคลน ด้านขวาตรงอาร์ม แถวๆหลังพักเท้าหน้า หูยึดมันหนา 4 มิล ขาดเฉยเลย  ไม่รู้ว่าเหล็กมันเปราะ มารู้สึกตัวก็เห็นแต่หูมันซะแล้ว :-X

รถผมซื้อสด ตอนนี้ติดตัวมีแต่เล่มทะเบียนสีเขียวครับ  ครบรอบต่ออายุก็เดือนกรกฎานู้นครับ อยากทราบว่าต้องดำเนิดการอย่างไรบ้างครับ

ไปแจ้งความแล้วไปขอใหม่ที่ขนส่งได้เลย  หรือว่าต้องเสียตังทำใหม่ครับ

Zanarkand
Super sport & Touring
I'm CBRsCLUB

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 03:40:45 AM »

ตอนผมต่อภาษีกับพรบ.มันประมาณ900ได้ครับ แต่หายนี่ไม่แน่ใจนะครับว่าจะเสียเท่าไร แต่ที่แน่ๆไม่เกิน900หรอกละมั้งครับ รถผมเคยโดนคนแกล้งดึงทะเบียนรถจนมันฉีดยาวเลย แต่ดีนะที่บังโคลนหลังไม่เป็นไร แต่กรอบทะเบียนนี่ฉีกยาวเลยทำมาตั้งแพง แถมมันยังทิ้งเศษที่ฉีกไว้ให้อีก ดูมัน  :oiui

winner987

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 03:48:40 AM »

ฮะ! 900 

!eurk !eurk !eurk !eurk

happycom

โคราชบ้านเอง

tum_yippee@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 06:49:29 AM »

- พรบ. ไปขอใหม่ กับประกันที่เราไปซื้อมาครับ เช่น วิริยะ บริษัทกลาง ฯลฯ น่าจะเสียไม่กี่ตัง 10 - 20 บาทได้
- ป้ายเสียภาษี ไปแจ้งที่ขนส่งครับ ภือเล่มเขียวไปด้วยนะ จำไม่ได้ว่ากี่บาท แต่แค่หลักสิบบาทครับ
- ถ้าป้ายทะเบียนหาย จ่ายร้อยกว่าบาทครับ ถือใบบันทึกประจำวันไปด้วย

รวมรูปรถเก่าๆ สนิมเกรอะกรัง :: http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=39586.msg575820#msg575820

http://www.norman-family-cookies.com/
winner987

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 07:17:39 AM »

- พรบ. ไปขอใหม่ กับประกันที่เราไปซื้อมาครับ เช่น วิริยะ บริษัทกลาง ฯลฯ น่าจะเสียไม่กี่ตัง 10 - 20 บาทได้
- ป้ายเสียภาษี ไปแจ้งที่ขนส่งครับ ถือเล่มเขียวไปด้วยนะ จำไม่ได้ว่ากี่บาท แต่แค่หลักสิบบาทครับ
- ถ้าป้ายทะเบียนหาย จ่ายร้อยกว่าบาทครับ ถือใบบันทึกประจำวันไปด้วย

โอ้ ขอบคุณครับ

ดีนะที่ทะเบียนผมยังอยู่ดี

ขี้เมาใจดี
CBR Commando

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 03:51:22 PM »

ป้ายภาษี(วงกลม) ขอคัดแทนสูญหายมอเตอไซค์25บาท
เอกสาร  สมุดคู่มือ(เล่มเขียว) สำเนาบัตรประชาชน
ไม่ต้องแจ้งความ มาเขียนคำพร้อมบันทึกถ้อยคำ ที่ขนส่งที่รถจดทะเบียนอยู่ได้เลยคับ

winner987

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, มกราคม 2014, 12:55:31 AM »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมยังไม่มีเวลาว่างไปทำเลย :-\

สรุปจากที่หาข้อมูลมา

ป้ายเสียภาษีหาย นำสำเนาบัตรประชาชน + คู่มือรถไปขอใหม่ที่ขนส่งได้เลย เสียค่าบริการ 25 บาท

ใบ พรบ. หาย (ของผมเป็นของบริษัทกลาง) จากที่โทรสอบถาม ต้องมีสำเนาใบแจ้งความเอกสารสูญหาย + คู่มือรถ ไปขอใหม่ที่บริษัทกลางสาขาใกล้บ้าน ไม่เสียค่าบริการ

amulet_bb

Hello

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 12, มกราคม 2014, 09:14:31 AM »

ขอถามต่อนะครับ เเล้วถ้าเล่มเขียวหายล่ะครับ

ขี้เมาใจดี

« ตอบ #8 เมื่อ: 12, มกราคม 2014, 06:20:19 PM »

ขอถามต่อนะครับ เเล้วถ้าเล่มเขียวหายล่ะครับ
บัตรประชาชนตัวจริงพร้อมสำเนา
เขียนคำขอพร้อมบันทึกถ้อยคำ ที่ขนส่ง
ที่รถจดทะเบียนอยู่ 55บาทคับ

amulet_bb

Hello

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: 12, มกราคม 2014, 11:38:30 PM »

^
^ ขอบคุณครับผม  ;)

winner987

« ตอบ #10 เมื่อ: 14, มกราคม 2014, 02:57:38 AM »

แก้ไขข้อมูล จากที่วันนี้มีโอกาสไปทำจริงๆมานะครับ

ไม่ทราบนะครับ ว่าทั่วประเทศจะทำเหมือนกันไหม แต่ที่ผมไปทำวันนี้

ป้ายเสียภาษีหาย

ใบแจ้งความเอกสารสูญหาย(ขอดูเฉยๆ เสร็จเรื่องแล้วเขาก็ส่งคืน) + คู่มือรถ(ตัวจริง) + สำเนาบัตรประชาชน ไปขอใหม่ที่ขนส่ง เสียค่าบริการ 25 บาท

ใบ พรบ. หาย (ของผมเป็นของบริษัทกลาง)

ไปขอ ณ บริษัทที่เราทำ พรบ. ด้วย ไม่เสียค่าบริการ ที่เขาออกให้ได้จะเป็นสำเนากรมธรรม์ (ปริ๊นจากในระบบ เป็น A4 มีลายเซ็นผู้ที่ออกใบนี้ให้)

ไม่ได้เป็นการพิมพ์ใบกรมธรรม์ตัวจริงให้ใหม่แต่อย่างใด  คุณเจ้าหน้าที่บอกว่า จริงๆใบ พรบ. นี้ไม่จำเป็นต้องใช้ เพราะมีข้อมูลเก็บไว้ในระบบ

เมื่อเกิิดเหตุเขาต้องเช็คจากในระบบอยู่แล้ว หลักๆที่ให้ติดตัวเอาไว้คือกรณีที่คุณตำรวจเขาอยากดูเท่านั้นเอง //เวรกรรม

winner987

« ตอบ #11 เมื่อ: 14, มกราคม 2014, 03:12:12 AM »

แก้อีกรอบ (จริงๆบอร์ดนี้มันน่าจะมีระบบแก้ไขกระทู้นะ) ซึ่งผู้ดูแลบอร์ดสามารถตรวจสอบการแก้ไขได้

จากที่วันนี้มีโอกาสไปทำจริงๆมานะครับ

ไม่ทราบนะครับ ว่าทั่วประเทศจะทำเหมือนกันไหม แต่ที่ผมไปทำวันนี้

ป้ายเสียภาษีหาย

เอกสารที่ต้องใช้มี ใบแจ้งความเอกสารสูญหาย + คู่มือรถ(ตัวจริง) + สำเนาบัตรประชาชน ไปขอใหม่ที่ขนส่ง เสียค่าบริการ 25 บาท

ใบ พรบ. หาย (ของผมเป็นของบริษัทกลาง)

เอกสารที่ต้องใช้มี คู่มือรถ(ตัวจริง) อย่างเดียว ไปขอ ณ บริษัทที่เราทำ พรบ. ด้วย โดยไม่เสียค่าบริการ

จริงๆ ผมยื่นไปแจ้งความให้เจ้าหน้าที่ไปด้วย แต่เขาไม่ได้ดูเลย ดูแต่เล่มทะเบียน เพื่อใช้ข้อมูลไปค้นหาในระบบแค่นั้น พอเสร็จเขาก็ยื่นใบแจ้งความคืนให้

ที่เขาออกให้ได้จะเป็นสำเนากรมธรรม์ (ปริ๊นจากในระบบ เป็น A4 มีลายเซ็นผู้ที่ออกใบนี้ให้)

ไม่ได้เป็นการพิมพ์ใบกรมธรรม์ตัวจริงให้ใหม่แต่อย่างใด เจ้าหน้าที่บอกว่า จริงๆใบ พรบ. นี้ไม่จำเป็นต้องใช้ เพราะมีข้อมูลเก็บไว้ในระบบ

เมื่อเกิิดเหตุเขาต้องเช็คจากในระบบอยู่แล้ว(เหมือนดูแค่เลขทะเบียนรถ ก็เช็คในระบบได้เลย)  หลักๆที่ให้ติดตัวเอาไว้คือกรณีที่คุณตำรวจเขาอยากดูเท่านั้นเอง //เวรกรรม

ขี้เมาใจดี

« ตอบ #12 เมื่อ: 14, มกราคม 2014, 05:06:25 AM »

คำตอบเดิมๆ เอามาตอบใหม่ 
แย้งกันไปมา คนนึงบอกไม่ต้องแจ้งความ
แต่มาอีกทีต้องแจ้งความ แล้วก็ไม่ต้องใช้ในตอนจบ
จะพาคนถามงงไปนะคับ ผมว่าผมก็งง

GuNnM99

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #13 เมื่อ: 14, มกราคม 2014, 05:45:33 AM »

คำตอบเดิมๆ เอามาตอบใหม่ 
แย้งกันไปมา คนนึงบอกไม่ต้องแจ้งความ
แต่มาอีกทีต้องแจ้งความ แล้วก็ไม่ต้องใช้ในตอนจบ
จะพาคนถามงงไปนะคับ ผมว่าผมก็งง
:P :P :P :P :P :P

winner987

« ตอบ #14 เมื่อ: 14, มกราคม 2014, 06:44:26 AM »

ผมจำเป็นต้องแก้ไขเพื่อข้อมูลที่ถูกต้องครับ เพราะวันนี้ผมไปทำทั้ง 2 อย่างติดต่อกัน ต้องไปหลายที่และใช้เวลานาน จึงอาจสับสน

ผมพยายามเรียบเรียงข้อความให้ผู้อื่นสามารถอ่าน และทำความเข้าใจง่ายที่สุด (สำหรับผมคงได้เท่านี้ล่ะครับ)

และก่อนโพสต์คิดว่าตรวจสอบดีแล้ว แต่พอโพสต์ไปแล้วก็มาเห็นจุดผิดพลาดครับ ต้องขออภัยจริงๆ

ผมแค่อยากให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ และอยากโพสต์ให้ครบถ้วนสมบูรณ์ก็เท่านั้นเอง

แล้วก็อย่างที่ผมบอกไป เพราะบอร์ดนี้มันไม่มีระบบ Edit กระทู้ จะให้ทำยังไงได้ล่ะครับ

แก้ไขไม่ได้ ก็ต้องโพสต์แก้แบบนี้ล่ะครับ

แล้วก็วิธีแก้ไขข้อความ ที่ท่านว่าผมโพสต์คำตอบเดิมๆ โพสต์ล่าสุดก็คือการแก้ไขล่าสุด

หมายความว่าอันล่าสุดนี้ถูกต้องแล้ว จะไปงงกับโพสต์อันเก่าทำไมล่ะครับ
______________________________________________________________________________________

จริงๆถ้าเป็นกระทู้แบบนี้ เมื่อได้ข้อสรุปแล้ว ผมจะไปเพิ่มข้อมูลที่โพสต์แรกนู้นครับ

ข้อมูลที่เป็นประโยชน์จะได้อยู่หัวกระทู้ ส่วนความคิดเห็นจะได้อยู่ด้านล่าง

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์