CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวเล็กกับหมวกใบใหม่ Bilmola Defender  (อ่าน 13907 ครั้ง)
Phongrapee
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« เมื่อ: 06, มกราคม 2014, 05:32:12 PM »

รูปอาจจะไม่ชัดหรือน้อยไปหน่อย ก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ มะ!! มาเริ่มกันเลย

เริ่มต้นจากการที่เดิมใช้ Real G-Force ลาย 2013 ใบนี้ครับ

ซึ่งจากการใช้มาต้องถือว่าเป็นหมวกที่คุ้มค่าใบหนึ่งเลยทีเดียวครับ แต่มันมีหลายปัจจัยที่ทำให้มีความคิดที่จะเปลี่ยนเป็นหมวกใบใหม่
1. เวลาขี่กลางวัน มักประสบปัญหาแสงแดดแยงตา ซึ่งหมวกใบนี้ไม่มีแว่นกันแดดข้างใน จะใส่แว่นกันแดดต่างหากมันก็ไม่ถนัด จึงแก้ปัญหาด้วยการเอาชิลด์สีรุ้งมาเปลี่ยนใส่ ซึ่งเป็นอะไรที่สวรรค์มาก
2. จากข้อแรก ทำให้เกิดปัญหาตามมา ก็คือการขับขี่ในเวลากลางคืน ถ้าเป็นในกรุงเทพ มีไฟทาง ต้องบอกเลยว่าไม่มีปัญหา แต่ถ้าเป็นการออกทริป หรือขี่ต่างจังหวัดตอนกลางคืน มันมองเห็นลำบาก แม้ว่าหลังๆเริ่มปรับตัวได้ มองเห็นรถข้างหน้าหรือด้านข้างได้ แต่ปัญหาสำคัญคือมันมองไม่เห็นสภาพถนนครับ
3. อันนี้เป็นความเชื่อของผมเองครับ คือหมวกใบนี้ล้มมาแล้ว คนวิ่งตัดหน้า เบรคล้อล็อค รถไถล หัวไปกระแทกกับรถกระบะที่วิ่งอยู่ข้างๆ ก็แรงพอสมควร แต่ก็รอดปลอดภัยเพราะหมวกใบนี้ ฉะนั้น ผมจึงตั้งใจจะเก็บมันไว้ และเปลี่ยนใบใหม่ดีกว่า
4. พอเจอปัญหานี้ ทำให้ผมตัดสินใจซื้อทันที คือมันหายครับ พวกตัดแม้กระทั่งสายล็อค ที่ฮามากคือ จอดหน้าสถานีตำรวจ แต่ผมก็ไม่ได้อะไร คิดว่า "เอาไปก็ไปล้มต่ออีกทีก็แล้วกัน"

พอเกิดปัญหาที่ 4 ปุ๊บ วันรุ่งขึ้นผมก็กำเงินไปดูหมวกใหม่ทันทีครับ ร้านพีบี ออโต้พาร์ท ร้านเดิมที่เคยซื้อ Real  แต่โจทย์การซื้อก็เปลี่ยนไป คือต้องมีกันแดดชั้นในด้วย

ตอนแรกผมมอง GSB Vanguard เอาไว้ เพราะลายกราฟฟิคสวยถูกใจ มีแว่นกันแดดข้างใน และราคาไม่แรง ซึ่งพอรู้มาว่าร้านที่จะไปซื้อก็มีตัวนี้ด้วย แต่ตอนไปถามของดันหมด เลยต้องดูตัวอื่น ซึ่งไปสะดุดตา Bilmola ตัวหนึ่ง ลายกราฟฟิคสวยดี เลยสอบถาม

ก็ได้ความว่าเป็นรุ่น Defender ออกใหม่ ราคาประมาณ 2,600 บาท มีกันแดดชั้นในด้วย ลองใส่แล้วโอเค จึงไม่รอช้าซื้อทันที หลังจากจ่ายเงินอะไรเรียบร้อย เนื่องจากเป็นช่วงใกล้ปีใหม่ จึงได้ร่วมสนุกกับทางร้านด้วยการจับฉลากของขวัญ

ขอบคุณรูปจาก Facebook Auto2speed ครับ

ส่วนหมวกหน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

ด้านหน้าหมวก มีเครื่องหมายการค้า Bilmola ชัดเจน

ด้านข้าง ลายสวยบาดใจ ไม่รู้ลายอะไร แต่อยากจะคิดว่าเป็นธงชาติไทย มีตัวหนังสือเขียนด้วยว่า Chayanon ซึ่งผมไม่ทราบว่าคืออะไร อาจจะหมายถึงผู้ออกแบบลายหรือป่าว

เปิดบังลมหน้าหมวก เผยให้เห็นแว่นกันแดดข้างใน (รูปอาจไม่ชัดเท่าไหร่นะครับ)

ด้านหลัง มีชื่อรุ่นชัดเจน Defender พร้อมเครื่องหมายมาตรฐานต่างๆการันตีคุณภาพ

คุณสมบัติอื่นๆ
- มีแผ่นปิดใต้คางกันลมหวน
- นวมในถอดซักได้

จากการใช้งานโดยทั่วๆไป พบว่าใส่ค่อนข้างสบาย เพราะน้ำหนักเบาเมื่อเทียบกับ Real ตัวเดิม แต่ก็ไม่มากนัก อย่างไรก็ดี เวลาขี่เร็วๆแล้วลมตี หมวกจะแกว่งๆ ไม่นิ่งเหมือน Real แว่นกันแดดใช้งานได้ดีพอสมควร แต่เนื่องจาก แว่นอาจจะเล็ก เมื่อดึงลมมาเพื่อใช้งาน มันมีช่องว่างระหว่างขอบแว่นกับขอบเม้าท์การ์ดค่อนข้างเยอะ เวลามองจากด้านในจึงแสงเล็ดลอดมา บางทีมันก็มองข้างหน้าลำบากเหมือนกัน ไม่รู้จะอธิบายยังไง แต่คิดว่าท่านคงนึกภาพออก ก็แก้ไขด้วยการกดหน้าหมวกลงอีก ก็พอช่วยได้

สรุป : ถามว่าตัวไหนดีกว่ากัน ผมคงตอบไม่ได้ เมื่อมองภาพรวมๆคุณภาพของชิ้นงานก็ไม่ได้ต่างกันมากเท่าไหร่ ก็พอๆกัน แต่ถามว่าผมชอบหมวกตัวไหนมากกว่า ก็ต้องตอบว่าผมชอบ Real G-Force ครับ แต่ Bilmola ตัวนี้ตอบโจทย์ความต้องการของผมในขณะนี้ได้มากกว่า จึงตัดสินใจซื้อครับ

ป.ล. ความเห็นทั้งหมด เป็นความเห็นส่วนตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06, มกราคม 2014, 07:07:37 PM โดย หมาเฝ้าบอร์ด » บันทึกการเข้า

ถึงไม่ใช่ Big Bike แต่ได้อารมณ์เหมือนขี่ Big Bike นะคร้าบบ

Phongrapee

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, มกราคม 2014, 05:40:16 PM »

เอ่อ!!! ทำไมมันมีรูปใหญ่มารูปนึงล่ะ ขอโทษทีครับ ผมไม่ได้ตั้งใจ แล้วต้องแก้ไขยังไงครับนี่

ถึงไม่ใช่ Big Bike แต่ได้อารมณ์เหมือนขี่ Big Bike นะคร้าบบ
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 06, มกราคม 2014, 07:09:55 PM »

แก้ไขให้แล้วครับ หมวกสวยครับ l13 l13 l13

Phongrapee

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, มกราคม 2014, 07:13:56 PM »

แก้ไขให้แล้วครับ หมวกสวยครับ l13 l13 l13

ขอบคุณครับผม  ;)

Pik-CBR
I'm CBRsCLUB

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 06, มกราคม 2014, 07:26:48 PM »

หมวกสวยมากครับ  l13

Bond_PCC
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #5 เมื่อ: 06, มกราคม 2014, 09:44:31 PM »

สวยครับไม่แพง ว่าแต่ไม่ลองสอยชิวปรับแสงมาลองด้วยอ่ะครับ^_^

channaronk
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, มกราคม 2014, 01:57:46 AM »

หมวกสวยครับ  :P

Phongrapee

« ตอบ #7 เมื่อ: 07, มกราคม 2014, 03:31:09 AM »

สวยครับไม่แพง ว่าแต่ไม่ลองสอยชิวปรับแสงมาลองด้วยอ่ะครับ^_^

ที่ร้านแนะนำเหมือนกันครับ แต่งบหมด

kawee019

« ตอบ #8 เมื่อ: 18, กุมภาพันธ์ 2014, 02:27:02 AM »

หมวกสวยครับ ว่าแต่ถ้าเป็นคนใส่แว่น จะใส่ลำบากไหมครับ ???

Phongrapee

« ตอบ #9 เมื่อ: 18, กุมภาพันธ์ 2014, 04:47:02 PM »

หมวกสวยครับ ว่าแต่ถ้าเป็นคนใส่แว่น จะใส่ลำบากไหมครับ ???

ส่วนตัวผมไม่มีปัญหาครับ เคยใส่หมวกแล้วใส่แว่นกันแดดตาม ก็ใส่ได้ ต้องลองก่อนนะครับ

kawee019

« ตอบ #10 เมื่อ: 22, กุมภาพันธ์ 2014, 09:44:45 PM »

ส่วนตัวผมไม่มีปัญหาครับ เคยใส่หมวกแล้วใส่แว่นกันแดดตาม ก็ใส่ได้ ต้องลองก่อนนะครับ

ขอบคุณครับ  ;) ;) ;)

khanaytep
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 05, มีนาคม 2014, 05:16:43 AM »

ผมก็เพิ่งไปหาซื้อมา ตัวเดียวกันรุ่นเดียวกันลายเดียวกันนี้เลยครับ ผมว่ามันก็คุ่้มกับค่าตัวแล้วละครับ ราคาก็2600เท่ากันเลย

มือใหม่ครับกำลังฝึกวิชาอยู่ มีอะไรเป็นความรู้ก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
My safety committment : เวลาเดินหรือขับรถ ผมจะไม่ใช้โทรศัพท์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์