CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถเดิมๆ สามารถเปลี่ยนโครง หรือเปลี่ยนทรงรถได้ไหมครับ ขอบคุณนะครับผม  (อ่าน 3012 ครั้ง)
hiroshizasw27
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 05, มกราคม 2014, 08:11:21 PM »

หรือว่า ไปซื้อโครง +เล่มเปล่าๆมา แล้วมาใส่ เช่น cbr150 คาบู แล้วแจ้งเปลี่ยนโครงอย่างนี้ เขาจะให้ไหมครับผม รอผู้รู้ ><

hiroshizasw27
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 05, มกราคม 2014, 08:15:49 PM »

ลืมบอกไป โครงรุ่นอื่นน่ะครับ  เช่น jx 110 พวกนี้
p_com
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, มกราคม 2014, 09:13:09 PM »

ทะเบียนนั้นสำคัญที่เฟรม ครับ  ในกรณี
1.เอาโครงมาจะเอาเครื่องของเรามาใส่ ปัญหาคือ ทะเบียนจะทำอย่างไร ถ้าโครงไม่มีทะเบียน ก็ขึ้นทะเบียนไม่ได้  เพราะตรวจไม่ได้ไม่มีที่มา  ถ้าอยากจะเปลี่ยนทรงรถ แล้วจะเอาโครงมาใส่ นั้นมันเข้าข่าย ส่วมทะเบียน ผิดเต็มๆ    ถ้าจะเปลี่ยนเฟรมเคยเจอกรณี ชนแล้วหนัก ก็เบิกโครงจากศูนย์มา แล้ว ย้ายของ จากนั้นก็ตรวจสภาพจดทะเบียนใหม่  อันนี้ใช่ทะเบียนเดิมได้  จำง่ายๆ ทะเบียนรถขึ้นอยู่ที่ เฟรมเป็นหลัก

2. อยากเปลี่ยนแนวคลาสิค จะแปลงถัง แปลงไฟ แปลง รูปทรงก็ทำได้  แต่คุณจะต้องให้วิศวกรเครื่องกลที่ได้รับอนุญาต เซ็นกำกับเรื่องการดัดแปลงสภาพ และความปลอดภัย แล้วระบุลงไปในเล่มว่าเราทำอะไรไปบ้างที่ผิดจากรุ่นที่โรงงานส่งให้ สมอ. ตรวจครั้งแรกก่อนจำหน่าย  ถ้าแจ้ง เจ้าพนักงานสามารถยึดรถแล้ว นำส่ง สมอ. ตรวจสอบได้  หรือไม่ก็โดนเจ้าพนักงานแจ้งว่า รถดัดแปลงสภาพได้    แต่ถ้าดัดแปลงเล็กน้อย อันนี้ไม่ต้องแจ้ง เช่น ล้อ ไฟเลี้ยว กระจก อะไรเทือกนั้น 

3.ถ้าโครงมีทะเบียนและเราเป็นเจ้าของ  ก็แจ้งย้ายเคร่ื่องเราไปใส่ ได้  แต่ต้องแจ้ง หยุดใช้รถคันเดิม หรือ ไม่ก็ จำหน่ายเครื่องออกจากรถเดิมไปเป็นเครื่องตัวอื่นไปก่อนแล้ว  ก่อนจะนำเครื่องมาใช้กับอีกคันได้
eaknoob
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2017, 12:48:47 AM »

ทะเบียนนั้นสำคัญที่เฟรม ครับ  ในกรณี
1.เอาโครงมาจะเอาเครื่องของเรามาใส่ ปัญหาคือ ทะเบียนจะทำอย่างไร ถ้าโครงไม่มีทะเบียน ก็ขึ้นทะเบียนไม่ได้  เพราะตรวจไม่ได้ไม่มีที่มา  ถ้าอยากจะเปลี่ยนทรงรถ แล้วจะเอาโครงมาใส่ นั้นมันเข้าข่าย ส่วมทะเบียน ผิดเต็มๆ    ถ้าจะเปลี่ยนเฟรมเคยเจอกรณี ชนแล้วหนัก ก็เบิกโครงจากศูนย์มา แล้ว ย้ายของ จากนั้นก็ตรวจสภาพจดทะเบียนใหม่  อันนี้ใช่ทะเบียนเดิมได้  จำง่ายๆ ทะเบียนรถขึ้นอยู่ที่ เฟรมเป็นหลัก

2. อยากเปลี่ยนแนวคลาสิค จะแปลงถัง แปลงไฟ แปลง รูปทรงก็ทำได้  แต่คุณจะต้องให้วิศวกรเครื่องกลที่ได้รับอนุญาต เซ็นกำกับเรื่องการดัดแปลงสภาพ และความปลอดภัย แล้วระบุลงไปในเล่มว่าเราทำอะไรไปบ้างที่ผิดจากรุ่นที่โรงงานส่งให้ สมอ. ตรวจครั้งแรกก่อนจำหน่าย  ถ้าแจ้ง เจ้าพนักงานสามารถยึดรถแล้ว นำส่ง สมอ. ตรวจสอบได้  หรือไม่ก็โดนเจ้าพนักงานแจ้งว่า รถดัดแปลงสภาพได้    แต่ถ้าดัดแปลงเล็กน้อย อันนี้ไม่ต้องแจ้ง เช่น ล้อ ไฟเลี้ยว กระจก อะไรเทือกนั้น 

3.ถ้าโครงมีทะเบียนและเราเป็นเจ้าของ  ก็แจ้งย้ายเคร่ื่องเราไปใส่ ได้  แต่ต้องแจ้ง หยุดใช้รถคันเดิม หรือ ไม่ก็ จำหน่ายเครื่องออกจากรถเดิมไปเป็นเครื่องตัวอื่นไปก่อนแล้ว  ก่อนจะนำเครื่องมาใช้กับอีกคันได้

ท่านพี่ครับ คือว่า ผมมีโครงเปล่าcbr150 มีเอกสารหน้าเล่มและสำเนาเจ้าของรถ เท่านั้น และผมมีเครื่องยนต์ มีเอกสารครบ มีเล่มมีสำเนา แต่ไม่ใช่ชื่อผมสักคัน ผมสามารถเดินเรื่องเอาเครื่องกับโครงมาใส่กันได้ถูกต้องได้หรือไม่ครับ แล้วจากนั้นโอนเป็นชื่อผมได้หรือไม่
Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2017, 06:14:47 PM »

กรณีนี้ ลองเข้าไปสอบถามข้อมูล จากเจ้าหน้าที่ ขนส่ง ใกล้บ้านท่านดีกว่าครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์