CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม อาการดังของเครื่อง และการรับประกันรถ  (อ่าน 2091 ครั้ง)
spaider
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

spaider12@hotmail.com
« เมื่อ: 24, ธันวาคม 2013, 04:26:48 PM »

คือผม ซื้อรถ cbr250i       ต่อจากเจ้าของเดิม  ตอนนี้รถวิ่งไป 6,000 กว่า  กม.    ผมใช้ ต่อ ตอนนี้ก๋ 12,600  กม.
อายุรถก็ ประมาณ 2 ปี  แต่ที่สมุคู่มือบอกประกันทั้งคัน 3ปี หรือ 30,000 กม.  ตอนนี้รถมีปัญหาเริ่มมีเสียงดังตอนออกตัวเมื่อเครื่องเย็น แต่ไม่รู้สาเหตุ 

ผม โทรไปถามศูนย์  บอกว่า รถซื้อต่อมาประกันหมด   ต้องเสียค่าใช่จ่ายเองทั้งหมด แต่ที่คู่มือแจ้งว่าถ้าเปลี่ยนเจ้าของรถให้ติดต่อบริษัท ap-honda เพื่อแก้ไขที่อยู่ผู้ครอบครองรถคนใหม่       

>:(คำถามคือ...จะให้ผมเปลี่ยนทำไมถ้าประกันหมดต้องเสียค่าใช้จ่ายเองทั้งหมด 

เพื่อนๆมีใครมีอาการแบบนี้บ้างครับว่าเกิดจากสาเหตุใด  ต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไรบ้าง    !cry!

VaVaX2
((((อย่าทะนงตนว่าอยู่สูง>>>>สักวันเจ้าก็ไม่พ้นดิน))))
CBR Commando

« ตอบ #1 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2013, 04:38:42 PM »

กระทู้ไม่ต้องตั้งไว้หลายห้องครับ ตั้งกระทู้เดียวก็พอ กระทู้ก่อนหน้าผมขอลบออกครับ

spaider
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2013, 04:51:37 PM »

ขอโทษครับ  พอดี เน็ตมันค้างๆเลยไม่รู้ว่า  กระทุ้ มันขึ้นไปแล้ว     :-\
Pik-CBR
I'm CBRsCLUB

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2013, 05:05:50 PM »

เกี่ยวด้วยหรอครับ ซื้อรถต่อมาหมดประกัน ???
ประกันรถไม่ได้ประกันคนสักหน่อย หมดได้ไง รถก็คันเดิม... เพื่อนผมซื้อต่อมา ก็ไม่หมดนะครับ  >yes

Ap honda Call center - ลองโทรไปถามดูครับ ชัวร์กว่า...  l2
0-2725-4000
(ถ้าไม่หมดประกัน ท่านจะได้รับบริการระดับ VIP  l11)

spaider
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2013, 05:17:18 PM »

ผมโทรไปแล้วครับ ที่ศูนย์  เขาบอกหมด    แต่ให้เปลี่ยนเจ้าของรถในสมุดคู่มือรับประกันได้   แต่ก็ต้องเสียค่าใช้จ่ายเองทั้งหมดอะครับ    :fdwrt   จะให้เปลี่ยนทำไม ไงก็ต้องเสียเองทั้งหมด
ไม่เข้าใจ
spaider
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2013, 06:08:27 PM »

เมื่อเช้า8.58 โทรไป ผู้ชายรับ บอก หมดประกันยังไงก็หมดต้องเสียค่าใช้จ่ายเองหมด เมื่อ 10.58 น. โทรไปอีกที่ ผู้ ญ รับบอก ขึ้นอยู่กับ การเข้ารับบริการตามระยะ กับดุลพินิจของช่าง เอะ มันยังไงกันแน่     ???
nekki
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, ธันวาคม 2013, 06:28:21 PM »

แนะนำติดต่อเจ้าของเดิม ขอสำเนาบัตรประชาชน+เซ็นสำเนาถูกต้อง พร้อมเขียนว่าใช้สำหรับเครมประกัน cbr250 เท่านั้น (ประมาณๆนี้)
แล้วเอาเข้าศูนย์ดู บอกว่าเจ้าของเดิมมอบอำนาจในการเครมมา... >:(
spaider
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, ธันวาคม 2013, 07:24:26 PM »

;) ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ  ตอนนี้ก็ใช้ไปก่อน   รอ แสดงอาการชัดเจนกว่านี้หรือ ช่างหาสาเหตุ ได้ ค่อยเอาไป ส่งเคลม อีกที ครับ
 !wanwan
Zanarkand
Super sport & Touring
I'm CBRsCLUB

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2013, 04:48:02 AM »

ผมพอเดาสาเหตุได้ ถ้าดังบริเวณใต้เครื่อง แสดงว่า ข้อเหวียงอาจเสียหาย เนื่องจากว่า เจ้าของเดิมอาจเป็นคนขับเร็วลากรอบจนถึงเส้นแดงตลอด กรณีนี้เพลาข้อเหวี่ยงจะเสียไวมาก บอกตรงๆเลย เคลมได้ แต่ต้องเข้าไปคุยที่ศูนย์ใหญ่สำโรง รับรองได้ 100% แต่อาการต้องชัดนะครับ   ...แต่ถ้าประกันหมดแล้ว (ซึ่งไม่หมดหรอกแต่อยากบอกเฉยๆ) ค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนข้อเหวียง ก็ราคาประมาณไม่เกิน 6500 อันนี้คือราคาร้านพี่ต้น แถวจอมทอง แต่ถ้าศูนย์ผมไม่แน่ใจว่าเท่าไร แต่น่าจะแพงอยู่ และอาการต่อมาดังที่ตัวดันโซ่ อันนี้ ราคาถูกมาก หลักร้อยเองครับ ศูนย์บริการมีขาย หรือเอารถไปให้ร้านพี่ต้นแถวจอมทองแปลงให้ก็ได้ ราคาน่าจะ 160 ได้ครับ ...แต่ถ้าดังเฉพาะ รอบเครื่อง 4000 ขึ้นไป ดังทุกเกียร์ ดังแต๊กๆ และดังเฉพาะเวลาเปิดคันเร่ง อาการนี้เป็นทุกคัน มันคือเสียงของปั้มน้ำมันทำงาน ซึ่ง ช่างที่สำโรง ได้ทำการพิสูจแล้ว ว่าเป็นหมดทุกคัน มันคืออาการปกติคร้าบ สุดท้ายคือ ผมว่าถ้าคุณอยู่กรุงเทพ คุณควรเอารถเข้าศูนย์ใหญ่ที่สำโรงครับ ช่างเป็นงานมาก และดูแลดี บริการเยี่ยม ถามได้ทุกเรื่อง ไม่มีงอแง สุดท้ายจริงๆคือ ผมว่าที่คุณโทรไปแล้วบอกไม่ได้ คงเป็นเพราะเค้าเข้าใจผิดอะไรแน่นอน หรือไม่ก็เป็นพนักงานใหม่ละมั้ง

CBRNOI
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

รถมีไว้ขับถ้าไม่ขับจะซื้อมาทำไม

« ตอบ #9 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2013, 05:07:28 AM »

ผมพอเดาสาเหตุได้ ถ้าดังบริเวณใต้เครื่อง แสดงว่า ข้อเหวียงอาจเสียหาย เนื่องจากว่า เจ้าของเดิมอาจเป็นคนขับเร็วลากรอบจนถึงเส้นแดงตลอด กรณีนี้เพลาข้อเหวี่ยงจะเสียไวมาก บอกตรงๆเลย เคลมได้ แต่ต้องเข้าไปคุยที่ศูนย์ใหญ่สำโรง รับรองได้ 100% แต่อาการต้องชัดนะครับ   ...แต่ถ้าประกันหมดแล้ว (ซึ่งไม่หมดหรอกแต่อยากบอกเฉยๆ) ค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนข้อเหวียง ก็ราคาประมาณไม่เกิน 6500 อันนี้คือราคาร้านพี่ต้น แถวจอมทอง แต่ถ้าศูนย์ผมไม่แน่ใจว่าเท่าไร แต่น่าจะแพงอยู่ และอาการต่อมาดังที่ตัวดันโซ่ อันนี้ ราคาถูกมาก หลักร้อยเองครับ ศูนย์บริการมีขาย หรือเอารถไปให้ร้านพี่ต้นแถวจอมทองแปลงให้ก็ได้ ราคาน่าจะ 160 ได้ครับ ...แต่ถ้าดังเฉพาะ รอบเครื่อง 4000 ขึ้นไป ดังทุกเกียร์ ดังแต๊กๆ และดังเฉพาะเวลาเปิดคันเร่ง อาการนี้เป็นทุกคัน มันคือเสียงของปั้มน้ำมันทำงาน ซึ่ง ช่างที่สำโรง ได้ทำการพิสูจแล้ว ว่าเป็นหมดทุกคัน มันคืออาการปกติคร้าบ สุดท้ายคือ ผมว่าถ้าคุณอยู่กรุงเทพ คุณควรเอารถเข้าศูนย์ใหญ่ที่สำโรงครับ ช่างเป็นงานมาก และดูแลดี บริการเยี่ยม ถามได้ทุกเรื่อง ไม่มีงอแง สุดท้ายจริงๆคือ ผมว่าที่คุณโทรไปแล้วบอกไม่ได้ คงเป็นเพราะเค้าเข้าใจผิดอะไรแน่นอน หรือไม่ก็เป็นพนักงานใหม่ละมั้ง
>coooool >coooool
plasap
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 09, มกราคม 2014, 03:49:36 AM »

ลองล้างตัวดันโซ่ดูครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์