CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยกรถด้วยตัวคนเดียว ยกล้อหน้า ล้อหลัง หมุนรถบนขาตั้ง ทำยังไง มาดูกันครับ  (อ่าน 8751 ครั้ง)
uppalux
I'm CBRsCLUB

uppalux production

« เมื่อ: 20, ธันวาคม 2013, 09:11:25 PM »

ผมเห็นคนถามเย๊อะ เยอะ
ถามซ้ำแล้วซ้ำอีก
วิดีโอในยูทูบนั้นก็มีมากมาย แต่ว่า อาจเป็นเพราะบางคนไม่สะดวกจะดูหรือเซิร์ซหาแบบนั้น เพราะงั้น วันนี้ผมเลยมาทำให้ดูครับ ง่ายๆ บ้านๆ
จะบอกว่า ใครก็ทำได้
ผมสูง 180cm หนัก 50kg  ยก CBR250 (170 kg)ได้ง่ายๆ  ส่วนพวกตัวหนักกว่านี้ เช่น er6n - ตัวพันทั้งหลาย (200-230kg) ก็ออกแรงมากหน่อย แต่ก็ยังยกได้เสมอ
ต้องการจะแสดงให้เห็นว่า ใครก็ยกได้ ถ้ามั่นใจ และรู้หลัก
ก่อนอื่น ผมยกล้อหน้า
เท้าขวา ย่ำที่ขาตั้ง/ตีนเป็ด
เท้าซ้าย กางออกกว้างหน่อย เป็นฐานที่มั่นคง
สะโพกขวา ดันถังน้ำมัน
หักคอรถซ้ายสุด มือสองข้างจับแฮนด์แน่น
แล้วยกขึ้น ตรงๆ จากแผงคอ
ถ้าทำถูกต้อง ไม่ต้องใช้แรงอะไรเลย
เพราะน้ำหนักของรถ จะลงที่ขาตั้งเกือบทั้งหมด เรามีหน้าที่ประคองแรงนั้นให้ตรงแค่นั้น

ต่อมา ยกล้อหลัง
เท้าซ้าย ย่ำที่ขาตั้ง ตีนเป็น (ไม่ใช่ขาขวาแล้วนะครับ "ขาซ้าย")
เท้าขวา กางออกไปด้านหลัง
เป้า เอว ดันที่บริเวณถังน้ำมัน เบาะคนขับ
มือซ้าย จับแฮนด์ที่หักซ้ายสุด
มือขวา จับที่เหล็กจับหลัก หรือพักเท้าหลังขวา
แล้วยกแขนขวาขึ้นเขาหาตัว ยันไว้

หมุนรถบนขาตั้ง
ทำคล้ายๆ กันกับยกล้อหล้ง
แต่คราวนี้ ยกทั้งหลังหน้าและหลัง
แล้วพยายามให้น้ำหลัง ลงกับขาตั้ง
จริงๆ แล้วไม่ใช้แรงมากกว่ากันเลย ถ้ารถตั้งตรง ถูกต้อง

ลองเอาไปทำดูครับ
*นี่ไม่ใช่วิธีการเดียว ตายตัว ผมแค่แสดงให้เห็นว่า ผมทำยังไงเพราะเป็นวิธีที่ได้ผลกับผม ก็อยากเอามาแบ่งปัน
*ฝึกทำคนเดียว ควรมีคนช่วย เผื่อจะล้มจะได้ประคองรถอยู่
*ผมยังไม่แสดงวิธีการยกรถที่ล้มให้ดู เพราะน้ำมันเต็มถัง ไม่อยากเอารถลงนอน

<a href="http://www.youtube.com/v/Dh5MBWpn6kM" target="_blank">http://www.youtube.com/v/Dh5MBWpn6kM</a>

พิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องกันเถอะครับ เลิกใช้ภาษาวัยรุ่นในการสื่อสาร :)

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 20, ธันวาคม 2013, 09:19:25 PM »

แจ่วเลยครับ l13 l13 l13

kuma
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, ธันวาคม 2013, 02:51:35 AM »

>coooool >coooool >coooool >coooool
GuNnM99

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, ธันวาคม 2013, 02:52:36 AM »

เอิ่ม เสริมนิด ขาตั้งตัวพัน ลองยกหมุนดูแล้ว ขาแทบหักอ่ะคับ และขามันมีสวิทสตารทด้วย ถ้าพับ หักขึ้นมา งานงอกเลย  nooooo   ถ้า 150/250  ใช้ได้คับ ผมก้อทำประจำอ่ะ ใช้หมุนกลับรถเวลาเข้าจอดคับ  l13

channaronk

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, ธันวาคม 2013, 03:00:44 AM »

แจ่ม  >coooool >som

care
ไม่เล็ก ไม่ใหญ่ ใจเกินร้อยห้าสิบ
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

ไม่เล็ก ไม่ใหญ่ ใจเกินร้อยห้าสิบ

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, ธันวาคม 2013, 04:52:17 AM »

l13 l13 l13

SzAVowY
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

The HardCore For Life!!!

« ตอบ #6 เมื่อ: 21, ธันวาคม 2013, 05:57:43 AM »

เยี่ยมไปเลยครับ  !goodjob

บอม ยอดชาย
เพื่อชีวิต~มันอยู่ที่ใจ!!!
Certified Trader
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, ธันวาคม 2013, 07:23:21 AM »

สุดยอดๆ ขอบคุณครับ  ;)

รถพัง...ก็ตังค์กู ~ อยากสวยอย่ากลัวแพง...อยากแรงอย่ากลัวพัง!!!~
+อย่าเปลี่ยนไป...จนไม่เหลือตัวของตนเอง+ @ตัวเล็กรถใหญ่...ตัวใหญ่รถเล็ก@
porama01

จะขับจนกว่าจะไม่มีแรงขับ

911185379 porama_cabal@hotmail.co.th
« ตอบ #8 เมื่อ: 21, ธันวาคม 2013, 03:45:25 PM »

เยี่ยมไปเลยครับพี่ !goodjob !goodjob !goodjob !goodjob !goodjob !goodjob

b_bird_nok
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2013, 08:31:45 PM »

ดูเสร็จไปลองกับ 500 หนักมากแทบไม่ไหวคับ (หรือเราไม่ฟิต)

Golf410spk
"Seals อดีตที่สวยงาม"

< Spirit Of Rider. >

« ตอบ #10 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2013, 07:25:49 PM »

สุดยอดเลยครับที่นำมาสาธิตเป็นวีดีโอ  >coooool

ผมก็ใช้เทคนิคนี้เช่นกันครับ  ได้มาจากเพื่อนที่เป็นสารวัตนักเรียนสมัย ม.ปลาย เพราะต้องย้ายรถที่จอดไม่เป็นระเบียบผิดที่ผิดทางให้เข้าที่
uppalux

uppalux production

« ตอบ #11 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2013, 06:29:58 AM »

ดูเสร็จไปลองกับ 500 หนักมากแทบไม่ไหวคับ (หรือเราไม่ฟิต)
ผมยกได้นะครับ ไม่หนักเลย ลองพยายามฝึกให้ได้สมดุลก่อนแล้วมันจะเบา
ยกแรกๆ ที่ไม่ชิน ผมเองก็หนักครับ
ทำไปเรื่อยๆ จะรู้ว่าออกแรงแค่ตอนแรก แล้วที่เหลือเราจะเอาน้ำหนักไปลงที่ขาตั้งกับล้อที่เราไม่ได้ยก มันจะเบาครับ

เอิ่ม เสริมนิด ขาตั้งตัวพัน ลองยกหมุนดูแล้ว ขาแทบหักอ่ะคับ และขามันมีสวิทสตารทด้วย ถ้าพับ หักขึ้นมา งานงอกเลย  nooooo   ถ้า 150/250  ใช้ได้คับ ผมก้อทำประจำอ่ะ ใช้หมุนกลับรถเวลาเข้าจอดคับ  l13
จริงครับ  เรื่องเซ็นเซอร์ขาตั้งนี่ต้องระวังกันเอาเอง แล้วก็ยกมากๆ ขาตั้งจะเครียด จะอ่อน
ความจริงผมก็ไม่อยากให้ใครทำนะครับ เรื่องการหมุนขาตั้ง เพราะว่ามันจะกร่อนตรงขาตั้ง องศาเวลาจอดจะเพี้ยน
แต่บางท่านก็จำเป็น เพราะไม่งั้นก็เอารถออกไม่ได้

พิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องกันเถอะครับ เลิกใช้ภาษาวัยรุ่นในการสื่อสาร :)
Zanarkand
Super sport & Touring

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2013, 08:03:31 AM »

ขาตั้งผมเดี้ยงไปแล้ว ตอนนี้จอดรถเอียงซ้ายมากเลย อิอิ แต่ไม่เป็นไร เปลี่ยนไม่แพง  !weedwiew

Zero_2528
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #13 เมื่อ: 25, ธันวาคม 2013, 04:33:33 AM »

;) ขอบคุณมากๆครับ
nmongkol
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 15, มกราคม 2014, 04:58:53 AM »

ง่ายมากเลย ขอบคุณครับ
thanapun
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #15 เมื่อ: 15, มกราคม 2014, 08:30:32 PM »

;)
Chinnachot
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 05, กันยายน 2014, 10:58:26 PM »

ยอดเยี่ยมครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์