CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าตามกฏหมายจราจร แล้วผู้ใดเป็นคนผิดครับ  (อ่าน 2874 ครั้ง)
Piuter
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 14, ธันวาคม 2013, 12:11:19 AM »

ถ้าขี่รถ 2 ล้อ ออกเลนขวา ระหว่างทางขี่มายาวๆ ไม่มีปัญหาอะไร
แล้วรถข้างหน้าเป็นรถยนต์ กะบะ เปิดไฟเลี้ยวขวาเพื่อขอทาง แต่รถยนต์คันดังกล่าว เมื่อเปิดไฟเลี้ยวขอทางแล้วเสียบเขาเลนขวาทันที
ซึ้งสองล้อก็ บีบแตร แต่ก็ชนเข้าที่รถกะบะ กลางคัน เลยครับ

อยากรู้ว่าอย่างงี้ตามกฏหมายการจราจรทางบก เมื่อเกิดเหตุการณ์อย่างงี้ ผู้ใดเป็นฝ่ายผิดครับ

kookingg
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #1 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2013, 12:54:46 AM »

ถ้าวคมาเข้าใจส่วนตัว มอไซค์ผิดที่ออกขวา แต่รถยนต์จะผิดในแนวตัดหรือปาดหน้าแล้วยิ่งชนกลางคันนี่ หลักฐานเลยละว่าเขาปาดถ้าเขาปาดแต่เข้าเลนเรียบร้อยเขาไปชนตูดนะ เราน่าจะโดนในแนวขับรถเร็ว และกระชั้นชิด ความเข้าใจส่วนตัวนะครับ !dead !dead

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2013, 01:22:32 AM »

ถ้าเจ้าของกระทู้ขี่รถเลนขวาตลอดก็ผิดแล้วครับ เลนขวาสำหรับมอเตอร์ไซค์วิ่งได้เฉพาะ  แซง เลี้ยวขวา กลับรถ ประมาณนี้ แต่รถกระบะก็ผิดที่เปิดไฟเลี้ยวแล้วเลี้ยวทันที เพราะตามกฎหมายแล้วมันต้องให้สัญญาไฟเลี้ยวไม่ต่ำกว่า30เมตร
ตามความคิดผมคือ ประมาทร่วมครับ ผิดทั้งคู่

channaronk
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #3 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2013, 01:55:41 AM »

ประมาทร่วม  >yes >yes

ohmmie
ขี่ชิลๆ เน้นชมสาวว
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #4 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2013, 04:51:44 PM »

ก็คงประมาทร่วม ชนกลางลำคำสันนิษฐานร้อยเวรส่วนใหญ่รถยนต์จะตัดหน้า ถ้ามีอาการบาดเจ็บถึงสาหัส เรื่องวิ่งขวาจะไม่ยกเป็นประเด็น เพราะผมเคยโดนละร้อยเวรบอกยังงี้ >%^SR

Pik-CBR

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2013, 05:09:42 PM »

คนรู้จัก ผมก็เคยโดนแบบนี้นะครับ แต่เป็นรถเก๋ง.... เก๋งสู้ตายเลยครับ เขาอ้างว่ามอไซค์วิ่งขวาผิด เขาไม่ผิด  >%REDD
แต่พอไปฟ้องร้องกันจริงๆ สรุปศาลตัดสิน... มอไซค์ชนะคดีครับ
คนรู้จักบอก มอไซค์สามารถวิ่งเลนขวาได้... ถ้ารถเลนซ้ายขับช้ากว่า จำไม่ได้มาตราไหน (แต่จะติดตรงดุจพินิตของ จนท. อะ)
และเก๋งประมาท เปลี่ยนช่องทางเดินรถกระทันหัน

เขาบอกว่า ที่เก๋งอ้างมาว่ามอไซค์วิ่งขวามาเขาจึงไม่ผิด.... ใช้ไม่ได้ก็เลยชนะคดีไป
สรุปชนะครับคดี เก๋งก็รับผิดชอบค่าเสียหายทุกอย่าง รถ+คน+ค่าใช้จ่ายระหว่างฟ้องร้องของมอไซค์
ปล. ก็ตามนี้ละครับ ไม่รู้ว่าแต่คนจะเจอเหตุการณ์แบบไหนนะครับ แค่เอามาเล่าให้ฟังเฉยๆ  >@#%GD

StrikeFreedom
จ่ายเฉพาะ ด่านรู้ใจ
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

เห็นตูเป็นลาว จับเช้า จับเย็น

« ตอบ #6 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2013, 08:55:57 PM »

ความรู้ที่เป็นประโยชน์ทั้งนั้นเลยครับ  >SAFE$#

Piuter
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2013, 04:21:51 AM »

ขอขอบพระคุณมากครับ สำหรับ คำตอบ  ;)
knotcbr

« ตอบ #8 เมื่อ: 21, มีนาคม 2014, 07:14:29 AM »

>yes ต่อไปก็คงต้องติดกล้องกับรถบันทึกเหตุการณ์ไปด้วย เกิดอะไรขึ้นมาเป็นพยานหลักฐานสำคัญในการสู้คดี

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์