CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูสัญญาณไฟรถบรรทุกกัน !  (อ่าน 3737 ครั้ง)
Zanarkand
Super sport & Touring
I'm CBRsCLUB

Zanarkand@windowslive.com
« เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2013, 04:20:53 AM »

ความหมายสัญญาณไฟของรถบรรทุก

เคยสงสัยไหมครับว่าทำไมเวลาขับรถแซงหรือสวนรถบรรทุกทั้งหลาย ทางรถบรรทุกมักจะส่งสัญญาณไฟเลี้ยวแปลก ที่เราไม่เข้าใจ วันนี้เรามาดูกันครับว่าสัญญาณไฟเหล่านั้นหมายความว่าอย่างไร

1. เปิดไฟเลี้ยวซ้ายทีขวาทีสลับกัน หมายความว่าให้ระวัง อาจเพราะเขาจะเบรก หรือทางข้างหน้ามีปัญหาเช่น มีด่าน มีอุบัติเหตุ รถคันข้างหน้าเบรกกะทันหัน เป็นต้น เอาเป็นว่าเจอรถบรรทุกทำแบบนี้ตามไปก่อนละกันครับอย่าเพิ่งแซง

2. เปิดไฟเลี้ยวซ้ายอย่างเดียว หมายความว่าเขายินดีให้เราแซงขึ้นไปได้ครับ และในกรณีเลนสวนทางกัน ก็สามารถหมายถึงข้างหน้าไม่มีรถสวนมา ให้เราแซงได้โดยปลอดภัยครับ

3. เปิดไฟเลี้ยวขวาค้างไว้หรือเปิดเป็นจังหวะ เจอแบบนี้ห้ามแซงครับ เขาหมายถึงเขาไม่อยากให้เราแซง โดยส่วนใหญ่ก็มีสาเหตุมาจาก เขากำลังแซงคันข้างหน้า กำลังจะเลี้ยวขวา หรือ อาจจะมีรถสวนมาเป็นต้น เอาเป็นว่าเจอรถบรรทุกเปิดไฟเลี้ยวขวาข้างไว้ อย่าแซงครับ

4. ในกรณีขับรถตามกัน หากเราแซงรถบรรทุกขึ้นไปจนพ้น จะสังเกตได้ว่าคนส่วนใหญ่จะทำกันสองอย่างครับ

4.1. ในจังหวะที่รถเรากำลังตีคู่กันรถบรรทุกจะเปิดไฟสูงให้เราเห็นทางข้างหน้าและลดไฟลงต่ำเมื่อเราแซงพ้น บางคันอาจปิดไฟหน้า (ตอนกลางคืน) นั่นหมายความว่าเราแซงพ้นแล้ว ให้เข้ามาในเลนได้ แต่ถ้าเป็นกลางวันเขาจะกระพริบไฟ 1 ทีครับ

4.2. เขาอาจบีบแตรเบาๆเป็นสัญญาณให้ 1 ทีก็ได้ครับ แต่หลักที่นิยมทำกันคือเมื่อเขาเปิดทาง และเราแซงขึ้นไป เมื่อเราตีคู่ในระดับเดียวกับรถบรรทุกเราจะบีบแตรสั้น 1 ครั้งเป็นการขอบคุณ และทางรถบรรทุกมักจะบีบตอบสั้นๆ 1 ครั้งเช่นกัน

5. ขับสวนกันแล้วดับไฟหน้าแล้วเปิด หมายความว่าข้างหน้ามีด่านหรือมีอุบัติเหตุร้ายแรง ให้ระวังไว้ครับ

6. ขับสวนกันแล้วกระพริบไฟหน้าและเปิดไฟเลี้ยว 1 ที แบบนี้ส่วนใหญ่จะเป็นการเตือนเรื่องด่านครับ ต้องมองดูดีๆที่ไฟเลี้ยวด้วยนะครับ เพราะกระพริบไฟหน้าและเปิดไฟเลี้ยวข้างที่ชี้มาทางเรา หมายความว่าด่านอยู่ทางเราครับ แต่ถ้าเปิดไฟเลี้ยวด้านฝั่งเขา แสดงว่ามีตำรวจอยู่ฝั่งนู้นครับ

7. ขับสวนกันแล้วกระพริบไฟหน้า บางทีอาจไม่มีอะไรครับ อาจจะแค่การทักทาย การเช็คว่าเราหลับในรึเปล่า ใช้ไฟสูงอยู่ไหม หรือเป็นการถามว่าทางที่เราผ่านมามีด่านหรือไม่

8. ขับสวนกันแล้วมีขบวนรถบรรทุกขับสวนขึ้นมา สถานการณ์นี้ให้มองรถบรรทุกลำดับที่ 2 ในแถวไว้ให้ดีนะครับ หากรถคันที่ 2 หรือคันต่อๆไปในแถวที่สวนมากระพริบไฟหรือเบี่ยงหัวออกมาทางเลนเรานิดหนึ่งและกระพริบไฟ นั่นแสดงว่ารถคันแรกในขบวนช้า เขากำลังจะแซงออกมาแล้วครับ เตรียมชะลอความเร็วแล้วเข้าไหล่ทางนะครับ เปิดทางให้รถบรรทุกหน่อย

อย่าไปอวดดีเด็ดขาดนะครับ รถบรรทุกพวกนี้พอออกมาแล้วไม่กลับแน่นอนครับ ถ้าคุณไม่หลบ คุณก็แหลกครับ รถใหญ่บนทางหลวงเขาไม่ลงไหล่ทางแน่นอนครับเพราะว่ารถมันหนัก ถ้าลงไหล่ มันจะเอาไม่อยู่และพลิกคว่ำทันทีครับ เพราะฉะนั้นหลบได้ก็หลบเถิด

และอีกอย่างหนึ่งรถใหญ่หนัก เขาจะไม่ค่อยเบรกกัน เมื่อเขาได้รอบได้จังหวะ เขาจะออกมาทันที เราต้องเป็นฝ่ายหลบนะครับ อาจจะดูเหมือนทางเขาผิด แต่ต้องเข้าใจเขานะครับว่ารถใหญ่และหนักกว่าจะแซงได้มันลำบาก หลบๆไปก่อนเถอะครับ

นี้เป็นสัญญาณที่สิงห์รถบรรทุกเขานิยมใช้กันครับ เรารถเล็กรู้ไว้ก็ถือเป็นเรื่องดีเหมือนกันครับ เพราะมันสามารถเพิ่มความปลอดภัยให้ชีวิตเราด้วยครับ

-เครดิตจาก http://www.thaimocyc.com

GuNnM99

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #1 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2013, 04:36:43 AM »

ขอบคุนมากคับ  >yes

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2013, 04:59:14 AM »

ขอบคุณที่นำข้อมูลดีๆมาแนะนำนะครับ แต่ผมไม่คิดเคยอวดดีกับสิบล้อเลยนะ ไม่ค่อยจะสนใจว่าเค้าเปิดไฟอะไรกัน เพราะถ้าเห็นสิบล้อในกระจกหลังเมื่อไหร่ ผมชิดซ้ายเข้าไหล่ทางตลอด ดูคลิปสิบล้อบี้มอไซค์มาเยอะ กลัวตายครับ
<a href="http://www.youtube.com/v/NgfmJ0vcVvo" target="_blank">http://www.youtube.com/v/NgfmJ0vcVvo</a>

Jayzseven
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

คำสัตย์แล เป็นวาจาไม่ตาย

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2013, 02:53:34 PM »

ข้อมูลแน่นครับ จดๆๆๆๆๆ >coooool >coooool

Pik-CBR

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2013, 04:18:13 PM »

ขอบคุณครับ  l13

LeonZx
รถสวย คนหล่อ ผบ.ซ้อนท้าย !!
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

darkmester@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2013, 05:16:11 PM »

>coooool

Saidon1
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2013, 09:04:13 PM »

มาเก็บความรู้คร๊าบ !pingping
Zero_2528
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #7 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2013, 03:00:02 AM »

;)
porama01

จะขับจนกว่าจะไม่มีแรงขับ

911185379 porama_cabal@hotmail.co.th
« ตอบ #8 เมื่อ: 26, พฤศจิกายน 2013, 03:40:10 PM »

ได้ความรู้เยอะเลย  ขอบคุณครับ  >coooool >coooool >coooool >coooool

channaronk

« ตอบ #9 เมื่อ: 05, ธันวาคม 2013, 06:03:27 PM »

ขอบคุณครับ  <%6

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์