CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Review IRC - RX02 คนรักSport-Touringแนะนำ  (อ่าน 9498 ครั้ง)
him_1413
Certified Trader
*

2เท้าก้าวเดินพร้อม2ล้อคู่ใจ

« เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2013, 06:53:53 AM »

สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆนะครับ  ;)หลังจากที่สิงในเวปนี้นานแล้ว ไปคลับก็หลายครั้งไม่เคยทำตัวเป็นประโยชน์เลย วันนี้ขอทำตัวเป็นประโยชน์สักครั้งครับ
เริ่มจากรถผมได้เปลี่ยนยางจากยางเดิมRX-01 ตอนนั้น26,000โลได้ หลายๆท่านคงทราบดีว่ายางเดิมนั้นไม่ค่อยเกาะถนนเลย โดยเฉพาะเมื่อเจอน้ำหรือเส้นขาวในถนน
ตอนนั้นเปลี่ยนไปใช้ Dunlop GT 501ขนาดหน้า-หลังเท่าเดิม ซึ่งGT501 เนื้อยางใกล้เคียงของเดิมคือเป็นเนื้อยางที่แข็ง
แต่ไม่ค่อยกลัวน้ำเหมือนRx-01ดอกยางลึกพอสมควร ความรู้สึกคือโอเคนะตอนนี้วิ่งไป65,000กว่าๆ ใช้คุ้มมาก  :o และมันเริ่มบวมแล้ว !eurk
เลยกลับไปที่ร้านดังในวงเวียน 22เช่นเคย เจ้าของร้านตะลึงเช่นกัน ใช้ยางคุ้มมาก เจ้าของร้านนำแนะนำ พระเอกของงานครับ IRC RX-02

ลืมถ่ายฉลากยางหน้า :(

อันนี้ใส่แล้ว ล้อหน้าด้านข้าง IRC -RX02

ลายดอกยางล้อหน้า เป็นลายสวนทางนะครับ เจ้าของร้านบอกไม่ได้ใส่ผิดแต่ประการใด ???

ลายดอกยางล้อหลัง เป็นลายปกติ หน้ายางเล็กกว่า GT-501 ขนาดเท่ากับ RX-01

ขนาดของล้อหน้า 110/70

ขนาดล้อหลัง 130/70

สามารถบรรทุกหนักได้265 Kg.

ยางใหม่มาก 0813

ข้ามน้ำข้ามทะเลมาจาก อิคึ อิคึ  (เกี่ยวมั้ยเนี่ย :-[)

อันนี้ผมCopyจากทาง Jap นะครับเพื่อเปรียบประสิทธิภาพโดยรวมมันดีกว่ายางRX-01ทางJap ไม่ใช่RX-01บ้านเรา
สามารถวิ่งถนนเปียกดีกว่าเดิม 10% และอายุการใช้งานยาวนานขึ้น 20%

สรุปนะครับว่าผมขี่ไปร่วม300โลแล้วหลังจากเปลี่ยนไปไม่กี่วันที่ผ่านมา เจอทั้งฝนปอยๆที่ลื่นๆทางขรุขระ และถนนในเมืองปกติ
ตอนฝนตกการเกาะถนนทำได้ดีกว่ายางเดิมและ GT-501พอสมควร รีดน้ำได้ดีกว่า การเข้าโค้งเอียงนิดนึงก็โค้งได้เลย และตอนเข้าโค้งล้อหลังรู้สึกนิ่งกว่าGT-501
ตอนลงถนนขรุขระ ลงหลุม การยุบตัวรู้สึกว่านุ่มกว่า โดยรวมคือดีกว่าGT501และยางเดิมบ้านเราทุกอย่าง  และที่สำคัญแพงกว่า GT501 แค่นิดเดียวครับ

จบแล้วครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยมานะที่นี้ด้วยครับ  ;) !wanwan

อันนี้รถผมหลังจาก300โล ที่เปลี่ยนยางคู่นี้  กับ65,000โล 2ปี8เดือน ครับ

สุขใจเมื่อได้เดินทางไปพร้อมกับ 2ล้อคู่ใจ

uppalux
I'm CBRsCLUB

uppalux production

« ตอบ #1 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2013, 08:47:32 AM »

เยี่ยมครับ มีคนมา review ยาง budget ซักที ผมว่ายางตัวนี้เป็นที่น่าสนใจมานานแล้ว และหลายๆ คนก็คงสงสัย วันนี้ได้มีโอกาสมาอ่าน
คนที่มีกำลังซื้อมากกว่าเขาก็ไปใช้ยาง sport street ขึ้นไปกันทั้งนั้น bt039 gpr rosso izr03
แต่เกรด budget ที่น่าจะเป็นที่ต้องการของคนไทยมากกว่ากลับไม่ค่อยมีใครมาเขียนบทความพิสูจน์
Metzeler me speed , michellin pilot active / street , pirelli night dragon / demon , irc rx 02
คนใช้งานรถทุกวันจะได้มีตัวเลือกมากกว่านี้
ชื่นชมครับ
แต่ความจริง 300 กิโลเมตร นี่น้ำยาหน้ายางยังไม่น่าจะหมดนะครับ ลองวิ่งไปสัก 1000 - 2000 แล้วน่าจะรู้สึกได้มากกว่านี้
ไว้ถ้าอย่างไร ใช้งานต่อไปอีกสักพักแล้ว มาเปรียบเทียบให้ฟังอีก ก็น่าจะดีนะครับ

พิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องกันเถอะครับ เลิกใช้ภาษาวัยรุ่นในการสื่อสาร :)
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2013, 12:41:06 PM »

ขอบคุณที่แนะนำครับ ;) ;) ;)

him_1413
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2013, 05:11:29 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณ uppalux  ที่แนะนำครับ ;) เดี๋ยวถ้าวิ่งไปถึง1,000กว่าๆแล้วจะมาเขียนเพิ่มเติม ว่าใช้งานแล้วเป็นอย่างไรบ้าง และจะลงรูปเปรียบเทียบหน้ายางให้นะครับ
คิดว่าไม่เกิน 3อาทิตย์ ก็น่าจะได้เพิ่มเติมให้ครับ  !goodjob

สุขใจเมื่อได้เดินทางไปพร้อมกับ 2ล้อคู่ใจ
Daeng_Mistine
ผมรักเมียครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2013, 01:32:55 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิวดีๆ ค่าเสียหายเปนไงบ้างครับ ตัวนี้ น่าสนใจมากครับ  <%6

ถนนไม่ใช่สนามแข่ง...ไม่ต้องแรงก็ได้มั้ง !!!
him_1413
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2013, 06:31:57 AM »

ค่าเสียหายสำหรับยาง RX-02คู่นี้อยู่ที่ 4,800 ครับ (ผมจำราคาหน้า-หลังไม่ได้ขอโทษทีครับ)  :-\ ตอนที่ผมชื้อยาง GT501ตอนนั้น4,500
จากร้านเอกไพบูลย์ยางยนต์ ย่านวงเวียน 22 ซึ่งเท่าที่ดูในเวปกับลองหาดูตามร้านแพงกว่านั้นมากครับ  :o
(ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียกับเจ้าของร้านนะครับ  แค่แนะนำอยากให้เพื่อนๆที่สนใจได้ใช้ของที่ดีราคาสมเหตุผล ลองดูหลายๆร้าน นะครับอาจเจอถูกกว่าครับ)  !goodjob

Beam_40

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2013, 01:25:51 AM »

กำลังมองยางตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ ราคาไม่แรงมาก
เพราะรถผมใช้GT501 เปลี่ยนเมื่อเดือนมีนาตอนนี้วิ่งใกล้ครบ20000โลแล้ว
แต่ดอกยางยังสึกไม่ถึงครึ่งเลยครับ ทนดีแท้ !hoehoe

channaronk

« ตอบ #7 เมื่อ: 28, พฤศจิกายน 2013, 01:33:12 AM »

l13 l13 l13

ViRuS_BC
CBR Commando

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, พฤศจิกายน 2013, 01:44:59 AM »

เป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูล  l13

ddt_service
เราอาจจะเลือกที่จะเป็นผู้ชนะทุกครั้งไม่ได้ แต่เราเลือกที่จะทำให้ดีที่สุดได้ทุกครั้งเส
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

มันไม่ยากซักอย่างหรอก ลองทำดู

« ตอบ #9 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2013, 05:46:46 AM »

:) :)

ม๊อบเค้าเลิกกันรึยัง ผมจะเข้าไปเปลี่ยนมันซะพรุ่งนี้เลย  >eiei >eiei

ยางเดิมผมพึ่งหมื่นโลมะวานนี้เอง แต่โดนแทงไปหนึ่งแผล รู้สึกกังวลนิดๆ อยากอัฟไซด์ด้วย ;D

ยังไงก็ขอบคุณเจ้าของกระทู้สำหรับรีวิวดีดีนะครัช โลกต้องการคนแบบนี้เยอะๆๆ  ;) ;)

him_1413
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2013, 10:46:57 PM »

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆที่ติดตามรีวิวแรกของผม วันนี้ผมจะมารีวิวเพิ่มเติมต่อจากเดิมนะครับ ;)

ซึ่งจากที่ผมใช้งานRX-02 มาได้ 1,800โล แล้ว ก็ผ่านถนนเกือบทุกรูปแบบแล้ว รีวิวเป็นข้อนะครับ  :D
การเกาะถนนคอนกรีด ยางมะตอย ยังดีเยี่ยมครับ ไม่ว่าจะพื้นแห้ง หรือพื้นเปียก (ยกเว้นเจอน้ำขยะ :o อย่าเสี่ยงครับ) การเข้าโค้งถือว่าหนืบดีครับ !goodjob การเบรคอยู่ในเกณท์ดีครับ
ถนนขรุขระลูกลัง การเกาะถนนถือว่าดีครับ วิ่งด้วยความเร็ว50-60 เวลาเบรคไม่ลื่น ไม่ล๊อก (ขึ้นอยู่กับจังหวะเบรคแต่ละคนด้วยครับ) 
ถนนพื้นปูนขัดมันที่มีน้ำยังต้องระมัดระวังครับ ยังมีลื่น/พื้นแห้งไม่ลื่นเท่าไรครับ แต่ควรระวังครับ
ส่วนขึ้นตัวหนอน เจอหลุม ก็ยังรู้สึกว่ายังนุ่มดีครับ ถ้าลงแรงมีสะดุดหรือจุกบ้างในบ้างครั้ง
การเจอเส้นประ(เส้นขาวหรือเส้นเหลือง)ในถนนที่เปียก การควบคุมรถถือว่าดี ไม่ลื่นเวลาเบรคล้อไม่ล็อคครับ

ยางใช้งานมา1,800โล ถ่ายล้อหน้าด้านหน้าและด้านข้างครับ

ถ่ายล้อหลังด้านหน้าและด้านข้างครับ

โดยรวมถือว่าเป็นยางที่ดีและปลอดภัยในราคาที่หลายๆคนเป็นเจ้าของได้ การเปลี่ยนยางแต่ละครั้งเลือกให้เหมาะกับตัวเอง เพราะสไตล์การขับขี่ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ทุกวันนี้ผมใช้งานวันนึงไม่ต่ำกว่า65โล (จากหนองแขม-อโศก)และความเร็วเฉลี่ยที่70-100 สูงสุดที่130ปลายๆ(นานๆที) ยางคู่นี้ตอบโจทย์ผมไ้ด้ทุกอย่าง แต่อย่าไปเทียบกับยางสนามนะครับ เนื้อยางมันผิดกัน ยังไงผมแนะนำให้เป็นตัวเลือกสำหรับคนที่ขี่แบบใช้ทำงานในชีวิตประจำวันนะครับ

ขอบคุณสำหรับการติดตามรีวิวนี้ครับ  (ฮิม หนองแขม)

him_1413
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2013, 10:51:18 PM »

ด้านบน
สวัสดีครับพี่ๆน้องๆที่ติดตามรีวิวแรกของผม วันนี้ผมจะมารีวิวเพิ่มเติมต่อจากเดิมนะครับ ;)

ซึ่งจากที่ผมใช้งานRX-02 มาได้ 1,800โล แล้ว ก็ผ่านถนนเกือบทุกรูปแบบแล้ว รีวิวเป็นข้อนะครับ  :D
การเกาะถนนคอนกรีด ยางมะตอย ยังดีเยี่ยมครับ ไม่ว่าจะพื้นแห้ง หรือพื้นเปียก (ยกเว้นเจอน้ำขยะ :o อย่าเสี่ยงครับ) การเข้าโค้งถือว่าหนืบดีครับ !goodjob การเบรคอยู่ในเกณท์ดีครับ
ถนนขรุขระลูกลัง การเกาะถนนถือว่าดีครับ วิ่งด้วยความเร็ว50-60 เวลาเบรคไม่ลื่น ไม่ล๊อก (ขึ้นอยู่กับจังหวะเบรคแต่ละคนด้วยครับ) 
ถนนพื้นปูนขัดมันที่มีน้ำยังต้องระมัดระวังครับ ยังมีลื่น/พื้นแห้งไม่ลื่นเท่าไรครับ แต่ควรระวังครับ
ส่วนขึ้นตัวหนอน เจอหลุม ก็ยังรู้สึกว่ายังนุ่มดีครับ ถ้าลงแรงมีสะดุดหรือจุกบ้างในบ้างครั้ง
การเจอเส้นประ(เส้นขาวหรือเส้นเหลือง)ในถนนที่เปียก การควบคุมรถถือว่าดี ไม่ลื่นเวลาเบรคล้อไม่ล็อคครับ

ยางใช้งานมา1,800โล ถ่ายล้อหน้าด้านหน้าและด้านข้างครับ

ถ่ายล้อหลังด้านหน้าและด้านข้างครับ

โดยรวมถือว่าเป็นยางที่ดีและปลอดภัยในราคาที่หลายๆคนเป็นเจ้าของได้ การเปลี่ยนยางแต่ละครั้งเลือกให้เหมาะกับตัวเอง เพราะสไตล์การขับขี่ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ทุกวันนี้ผมใช้งานวันนึงไม่ต่ำกว่า65โล (จากหนองแขม-อโศก)และความเร็วเฉลี่ยที่70-100 สูงสุดที่130ปลายๆ(นานๆที) ยางคู่นี้ตอบโจทย์ผมไ้ด้ทุกอย่าง แต่อย่าไปเทียบกับยางสนามนะครับ เนื้อยางมันผิดกัน ยังไงผมแนะนำให้เป็นตัวเลือกสำหรับคนที่ขี่แบบใช้ทำงานในชีวิตประจำวันนะครับ

ขอบคุณสำหรับการติดตามรีวิวนี้ครับ  (ฮิม หนองแขม)

รูปเล็กไปขอโทษนะครับ ไม่รู้แก้ยังไง

domond
จงก้าวข้ามสิ่งที่กีดขวาง
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #12 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2014, 08:22:31 PM »

ขอบคุณสำหรับการ Review นะครับ เป็นประโยชน์มาก พอดีกำลังจะเปลี่ยนยาง ขอเก็บข้อมูลครับ มีตัวเลือกเพิ่มมาอีก
ตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลของ Pirelli sport dragon อยู่ พอดีมีเพื่อนบอกว่าใช้งานได้ดีในระดับหนึ่ง และดีกว่ายางเดิม
 ;) ;) ;) ;)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์