CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเข้าเกียร์ครับ  (อ่าน 2305 ครั้ง)
Skyberserk
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

ไม่หวั่น!! แม้วันมามาก

« เมื่อ: 30, ตุลาคม 2013, 04:48:17 AM »

คือมือใหม่ครับพึ่งออกรถได้ไม่ถึงอาทิตย์ยังขับรถมีคลัชไม่คล่องเท่าไหร่ ดับบ่อยอยู่ตอนออกตัว (ไม่กล้าออกถนนใหญ่สักที) อยากสอบถามพี่ๆเพื่อนๆครับว่าเข้าเกียร์ 1 ไปถึง 6 ควรใช้รอบที่ประมาณเท่าไหร่ ปกติที่ฝึกขับในซอยผมจะขี่ไม่เกินเกียร์ 4 นะ ความเร็วในซอยเต็มที่ก็ 60 ก็ผ่อนล่ะ เข้าเกียร์ทุกเกียร์ที่ไม่เกิน 6000 รอบถือว่าถูกไหม เพราะเห็นเขาบอกว่ารถใหม่ยังไม่พ้นรันอินไม่ควรลากรอบ รบกวนแนะนำด้วยครับ

ปล.ทุกครั้งที่เข้าเกียร์ 2 3 4 ผมจะกำคลัชงัดเปลี่ยนเกียร์แล้วปล่อยคลัชทันที ทำไมรถผมกระตุกบ้างกระชากบ้าง บางทีมีเสียงโซ่ดังครืดๆมาจากล้อหลัง แต่เวลาผมลองเข้าเกียร์แล้วปล่อยคลัชแบบช้าเหมือนตอนออกตัวเกียร์ 1 เสียงรถไม่มีนะครับ เฮ้อ ไม่เข้าใจสักที

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2013, 05:05:44 AM »

แต่ละคนสูตรการเข้าเกียร์ คงไม่เหมือนกันไม่เหมือนกันมั้งครับ ของผมเข้าเกียร์ไม่เคยมองรอบอ่ะ เอาตาไปมองถนนดีกว่า ส่วนจะเปลี่ยนเกียร์ตอนไหน ผมอาศัยความรู้สึกครับ เมื่อเราปรับตัวเข้าหารถได้แล้ว มันจะรู้เองว่าต้องเปลี่ยนตอนไหน 6ปีแล้ว ทุกวันนี้ผมก็ขี่ไม่เกิน80ครับ
 <%6 <%6 <%6

darkkorpong
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #2 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2013, 05:46:50 AM »

ฝึกขับบ่อยๆคราบเดี๋ยวก็เป็น
motosza
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

oneragame@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2013, 01:39:57 PM »

ลองเปลี่ยนวิธีมาฟังเสียงเครื่องแล้วเปลี่ยนเกียร์ดูไหมครับ ^ ^ หรือไม่ก็จับความรู้สึกเอา  น่าจะเป็นอีกวิธี  แต่ขี่บ่อยๆผมว่าเดียวก็เข้าใจรถครับ  สู้ๆครับผมเป็นกำลังใจให้   !goodjob
monkeye
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2013, 02:39:24 PM »

ผมใช้วิธีรู้สึกเอาเหมือนกันนะ เครื่อจะเริ่มลากนิดๆและสั่นๆ ผมจึงเปลี่ยน ไม่ค่อยลากรอบ

รู้สึกเทียบกับรอบรถ จะอยู่ประมาณ 5000 กว่าๆ ไม่เกิน 6000 ครับ เสียงกำลังเพราะ
jamesgot
not the best but also not the worst

« ตอบ #5 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2013, 04:06:30 PM »

เรื่องแบบนี้ก็คงต้องเป็นความชินของแต่ละคนล่ะครับ

ขับบ่อยๆครับเดี๋ยวก็ชินไปเอง  l13

ชื่อ เจมส์ ครับ เรียนศิลปศาสตร์ ENG อยู่ เทคโนราชมงคล โคราช                ฝากตัวด้วยนะครับ ^^
Pik-CBR

« ตอบ #6 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2013, 04:29:58 PM »

ยินดีด้วยนะครับได้รถมาขับเท่ๆ แล้ว  l13
อย่าลืมหาที่ล็อครถดีๆ นะครับ หรือติดกันขโมยเอาก็ได้ รถหายบ่อย >yes

>>> ปล.ทุกครั้งที่เข้าเกียร์ 2 3 4 ผมจะกำคลัชงัดเปลี่ยนเกียร์แล้วปล่อยคลัชทันที ทำไมรถผมกระตุกบ้างกระชากบ้าง <<<
- ลองค่อยๆ ปล่อยคลัชช้าๆ สิครับ จะได้ไม่กระตุก ยกเว้นท่านจะขับแบบ Racing.   >som

>>> บางทีมีเสียงโซ่ดังครืดๆมาจากล้อหลัง <<<
- ปกติครับ ขับใหม่ๆ เป็นทุกคน (อาจจะเป็นที่กำคลัชไม่สุด หรือกำคลัชแล้วเข้าเกียร์ จังหวะไม่สัมพันธ์กัน) <%6

>>> เข้าเกียร์ทุกเกียร์ที่ไม่เกิน 6000 รอบถือว่าถูกไหม เพราะเห็นเขาบอกว่ารถใหม่ยังไม่พ้นรันอินไม่ควรลากรอบ <<<
- ทำถูกแล้วครับ  !goodjob

>>> อยากสอบถามพี่ๆเพื่อนๆครับว่าเข้าเกียร์ 1 ไปถึง 6 ควรใช้รอบที่ประมาณเท่าไหร่ <<<
- ส่วนตัวผมใช้รอบในกรุงเทพ ที่ 7,000-8,000 ครับผม ออกต่างจังหวัด 8,000-10,000 เพื่อดึงกำลังรถครับ  :D

ohmmie
ขี่ชิลๆ เน้นชมสาวว
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2013, 05:45:19 PM »

ใจเย็นๆ ครับ ค่อยๆปรับตัว ผมแรกๆ ดับนับไม่ถ้วนเลยละ อาศัยความคุ้นเคย ครับ เดี๋ยวก็ชินครับ สู้ ๆ  l13 เปลี่ยนเกียร์ตามความรู้สึกผม 5000 รอบนี่ละครับกำลังดี

Skyberserk
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2013, 02:34:47 AM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ว่าแต่มีใครอยู่แถวจรัญบ้างมั้ยค้าบ อยากมีเพื่อนอ้ะ  :-[

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2013, 02:54:49 AM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ว่าแต่มีใครอยู่แถวจรัญบ้างมั้ยค้าบ อยากมีเพื่อนอ้ะ  :-[
มาหาเพื่อนที่คลับเลยครับ ได้เพื่อนทั่วกรุงเทพ ไม่ใช่แค่ที่จรัญ <%6 <%6 <%6

EmGee
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

CBR White

« ตอบ #10 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2013, 04:18:27 AM »

คือมือใหม่ครับพึ่งออกรถได้ไม่ถึงอาทิตย์ยังขับรถมีคลัชไม่คล่องเท่าไหร่ ดับบ่อยอยู่ตอนออกตัว (ไม่กล้าออกถนนใหญ่สักที) อยากสอบถามพี่ๆเพื่อนๆครับว่าเข้าเกียร์ 1 ไปถึง 6 ควรใช้รอบที่ประมาณเท่าไหร่ ปกติที่ฝึกขับในซอยผมจะขี่ไม่เกินเกียร์ 4 นะ ความเร็วในซอยเต็มที่ก็ 60 ก็ผ่อนล่ะ เข้าเกียร์ทุกเกียร์ที่ไม่เกิน 6000 รอบถือว่าถูกไหม เพราะเห็นเขาบอกว่ารถใหม่ยังไม่พ้นรันอินไม่ควรลากรอบ รบกวนแนะนำด้วยครับ

ปล.ทุกครั้งที่เข้าเกียร์ 2 3 4 ผมจะกำคลัชงัดเปลี่ยนเกียร์แล้วปล่อยคลัชทันที ทำไมรถผมกระตุกบ้างกระชากบ้าง บางทีมีเสียงโซ่ดังครืดๆมาจากล้อหลัง แต่เวลาผมลองเข้าเกียร์แล้วปล่อยคลัชแบบช้าเหมือนตอนออกตัวเกียร์ 1 เสียงรถไม่มีนะครับ เฮ้อ ไม่เข้าใจสักที

1. แล้วแต่เราว่าจะใช้รอบเท่าไหร่ ขับรอบ3000 ความเร็ว50กม/ชม เข้าเกียร์6ก็ไม่เป็นไรครับ แค่เวลาเราเร่ง มันจะขึ้นทีละนิดเพราะอัตราทดเกียร์ต่ำมาก  l3
2. คำตอบอยู่ในข้อ1ครับ แล้วแต่เรา  dance
3. - กระตุกกระชาก เป็นธรรมดาของรถแมนนวลครับ หรืออาจเกิดจากรอบสูงมากในเกียร์ต่ำ...แต่ถ้าขับรอบต่ำๆแล้วเปลี่ยนเกียร์กระตุกแรง เอาเข้าศูนย์ดีที่สุดครับ
- เสียงโซ่นี้ไม่แน่ใจนะครับ เวลาเปลี่ยนเกียร์โดยไม่ปิดคันเร่ง เสียงรอบเครื่องไม่ก็เสียงโซ่เนี่ยแหละ ดังงิดๆเลย เวลาเปลี่ยนเกียร์จึงต้องปิดคันเร่งก่อน
- หรือโซ่ตึงเกินไป ก็ไม่รู้สิ รอผู้รู้มาตอบ...  l1
- รถแล่นอยู่ ในรอบที่เหมาะสมที่รถจะไม่ดับ(ประมาณ2000+) ไม่จำเป็นต้องปล่อยคลัทช์ช้า กำ เปลี่ยน ปล่อยได้เลย หรือบางทีอาจรีบเกิดไป ก็ทำให้รถเกิดเสียง  dance
Skyberserk
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2013, 04:29:07 AM »

มาหาเพื่อนที่คลับเลยครับ ได้เพื่อนทั่วกรุงเทพ ไม่ใช่แค่ที่จรัญ <%6 <%6 <%6

ว่าแต่เพื่อนที่คลับอยู่ส่วนไหนกันบ้างครับ

Zanarkand
Super sport & Touring

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2013, 05:17:45 AM »

ผมบ้านแฟนก็อยู่แถวจรัญฯ บ้านครอบครัวแม่ก็อยู่ซอยวัดดงนิเอง (งั้นขอเป็นเด็กจรัญฯด้วยเลย) แถวจรัญฯ มีขับไม่เยอะนะครับเท่าที่ผมรู้จักเทอกันทักทายได้ครับ ขับสวน รึติดไฟแดง คันแดงทักผมได้นะ (มีแฟนซ้อนตลอด อิอิ) คลับเราอยู่แถวๆ ปั้มเปโตรนาส หลานหลวง ค้าบ

Skyberserk
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 31, ตุลาคม 2013, 05:25:17 AM »

ผมบ้านแฟนก็อยู่แถวจรัญฯ บ้านครอบครัวแม่ก็อยู่ซอยวัดดงนิเอง (งั้นขอเป็นเด็กจรัญฯด้วยเลย) แถวจรัญฯ มีขับไม่เยอะนะครับเท่าที่ผมรู้จักเทอกันทักทายได้ครับ ขับสวน รึติดไฟแดง คันแดงทักผมได้นะ (มีแฟนซ้อนตลอด อิอิ) คลับเราอยู่แถวๆ ปั้มเปโตรนาส หลานหลวง ค้าบ
ซอยวัดดงช่วงไหนครับ เพื่อนสนิทผมก็อยู่ในซอยนั้นแหละ เข้าจากฝั่งพรานนกนะ เข้าไปประมาณ50เมตรได้มั้งบ้านด้านซ้ายประตูเหล็กเก่าๆเล็กๆ(โบ้านไอโน๊ต)ที่พ่อทำงานเทศกิจ ไม่รู้ว่าคุณจะรู้จักไหม ผมเดินซอยนั้นมาแต่เด็ก ส่วนตัวผมอยู่จรัญ 37 ว่างๆจะแวะไปที่คลับนะครับ ไม่ทราบว่าอยู่กันช่วงกี่โมงอ่า ผมเลิกงานดึกซะด้วยสิ นอกจากวันหยุด จะได้ไปทำความรู้จักพวกพี่ๆและขอความรู้ไปในตัวด้วยเลย

sd.sd48@gmail.com
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #14 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2013, 05:19:08 PM »

ผมใช้ความรู้สึกครับมือประสานกันสองข้างมือเร่ง
มือปล่อยครัทมือข้างใดข้างหนึ่งช้ารถจะกระตุ็กครับ
deknon2466
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2013, 04:24:24 AM »

;) >yes  ขี่ บ่อยๆ ทำความคุ้นเคย สังเกต จับความรู้สึกตัวเอง แล้วจะขับสนุก ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์