CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเล็กน้อยเกี่ยวกับยางครับ  (อ่าน 3442 ครั้ง)
EK[postman]
I'm CBRsCLUB

« เมื่อ: 25, ตุลาคม 2013, 02:41:04 AM »

วันนี้ได้ไปหาซื้อยางMichelin Pilot Street แถววงเวียน22 ก็ได้ถามทางร้านว่าต้องการยางล้อหลังขนาด110/70 จะเอาใส่กับล้อn-proเจ้าของร้านแจ้งว่าทางMichelinไม่ได้ผลิตล้อหลังขนาด110/70 มีแต่หน้า110/70กับล้อหลังขนาด140/70 และไม่ควรนำล้อหน้ามาใส่เป็นล้อหลัง (ทางเจ้าร้านเน้นมากว่าไม่ควร) ก็เลยไม่ได้ซื้อมา เลยมาดูตามเวปที่เขาขายๆกันปรากฎว่ามีให้เลืกมากมายหลายขนาดดังนี้
60/90 - 17 TT
70/90 - 17 TT
60/100 - 17 TL
70/90 - 17 TL
80/90 - 17 (TT/TL)
90/80 - 17 (TT/TL)
100/80 - 17 (TT/TL)
110/70 - 17 (TT/TL)
130/70 - 17 (TT/TL)
140/70 - 17 (TT/TL)
ก็เลยโทรไปสอบถามทางผู้ทางในเวปว่าขนาด110/70 - 17 (TT/TL)มันสามารถนำมาใส่เป็นล้อหลังได้หรือเปล่า ทางผู้ขายก็แจ้งว่าสามารถใส่ได้
แล้วอยากทราบว่าสรุปแล้วยางที่ผลิตออกมานั้นมันแยกจริงๆใช่ไหมว่าเบอร์นี้ใส่ล้อหน้าเท่านั้นและเบอร์นี้สำหรับล้อหลังเท่านั้น ในเมื่อถามทางผู้จำหน่ายโดยตรงแล้วให้คำตอบไม่เหมือนกันทั้งขนาดและการใช้งาน สรุปยางก็ยังไม่ได้ ดอกยางหมดแล้วด้วย
!hoehoe !hoehoe !hoehoe

artigonCBR
I LOVE CBR +

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2013, 04:17:46 AM »

ถ้าเป็น Pilot street ของมิชลิน ไซค์ 110/70-17 มันจะเป็นไซค์ที่มีเฉพาะยางหน้าครับ (สังเกตุที่แก้มยางมันจะเขียนกำกับไว้เลยครับว่า FRONT )

แต่ถ้าถามว่าใส่ได้มั้ย ใส่ได้ครับ แต่ประสิทธิภาพที่จะได้รับอันนี้ผมไม่แน่ใจครับ 

ท่าน จขกท. ไม่ลองดูไซค์110/70-17 เป็นรุ่นอื่นๆที่ผลิตเป็นยางหลังโดยเฉพาะล่ะครับ น่าจะได้ประสิทธิภาพในการขับขี่ที่เต็มที่กว่านะครับ  ;)

@ มาเป็นเพื่อนกันได้ครับผม https://www.facebook.com/artigonclb
EK[postman]

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2013, 04:21:53 AM »

ก็ว่างั้นอยู่เหมือนกันครับคงต้องกลับไปใส่รุ่นไพรอทสปอร์ทตี้เหมือนเดิม :-X :-X :-X
S-CHAI
CBR Commando

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2013, 04:36:28 AM »

สำหรับยางใหญ่ไซล์บิ๊กไบด์แล้ว การใช้งานจริงแล้วความโค้งหน้ายาง ของ ยางหน้า VS ยางหลัง   มันจะไม่เหมือนกันนะครับ
ผู้ผลิตและตัวแทนจำหน่ายเค้าจึงนอนยันมา และไม่แนะนำลูกค้าแบบนั้นไง อนึ่งเค้าคำนึงถึงความปลอดภัยของลูกค้าและผู้ใฃ้

แต่ถ้าร้านขายปลีกทั่วไป  ยังไงแล้วเค้าก็บอกว่าใส่ได้อยู่แล้วล่ะครับ :P

ปล.หายไปนานเลยนะครับ เอก

Uploaded with ImageShack.us
EK[postman]

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, ตุลาคม 2013, 04:49:49 AM »

สำหรับยางใหญ่ไซล์บิ๊กไบด์แล้ว การใช้งานจริงแล้วความโค้งหน้ายาง ของ ยางหน้า VS ยางหลัง   มันจะไม่เหมือนกันนะครับ
ผู้ผลิตและตัวแทนจำหน่ายเค้าจึงนอนยันมา และไม่แนะนำลูกค้าแบบนั้นไง อนึ่งเค้าคำนึงถึงความปลอดภัยของลูกค้าและผู้ใฃ้

แต่ถ้าร้านขายปลีกทั่วไป  ยังไงแล้วเค้าก็บอกว่าใส่ได้อยู่แล้วล่ะครับ :P

ปล.หายไปนานเลยนะครับ เอก

ขอบคุณครับพอดีอยากจะลองยางรุ่นอื่นดูบ้างเลยว่าจะลองPilot Street ดูว่าเป็น นี่ก็ว่าจะเปลี่ยนจากโปรอาร์มแล้วหันไปใส่อาร์มcbr400ปี89 ได้อาร์มได้ล้อมาแล้วขาดแต่เวลาที่จะไปทำ  :P :P :P แล้วก็เสียดายโปรอาร์มด้วย  ;D ;D
ป.ล. หายไปแต่ก็เข้ามาดูเป็นระยะๆครับไม่ค่อยได้โพสอะไรเท่าไหร่มัวแต่หาอาร์มหาล้ออยู่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์