CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. แกนเกียร์ ทำอย่างไรให้กดนิ่มมมมม  (อ่าน 20857 ครั้ง)
artigonCBR
I LOVE CBR +
I'm CBRsCLUB

« เมื่อ: 20, ตุลาคม 2013, 04:56:49 AM »

เคยมั้ยครับ ! ที่หงุดหงิดเวลาเปลี่ยนเกียร์ ? เคยมั้ยครับ ? ที่เวลาจะเปลี่ยนมาเป็นเกียร์ว่างนั้นมันช่างยากเย็นซะเหลือเกิ๊นนน....
หากท่านกำลังประสบปัญหาเหล่านี้อยู่ วันนี้กระผมจะมาขออนุญาตแนะนำวิธีการทำให้เกียร์ของท่านกลับมาคืนชีพเหมือนตอนถอยรถออกมาวันแรกๆกันครับผม

- อุปกรณ์ที่ใช้ในการ DIY นี้ครับ
1.แปรงสีฟันเก่าๆ 1 ด้าม
2.เหล็กปลายแหลม 2 อัน
3.จารบี
4.น้ำมันเบนซิน

เมื่อจัดเตรียมอุปกรณ์พร้อมแล้วก็ลุยกันเลยยยยยยย..... l6

1.นำแปรงจุ่มน้ำมันเบนซินพอประมาณ ทำความสะอาดตรงบริเวณขาเตะเกียร์ครับ

เสร็จแล้วใสปิ๊งงงงง 5555

2.นำเหล็กปลายแหลมทั้ง 2 อันที่เราเตรียมมา สอดเข้าไปในรูกิ๊บล็อคแกนเกียร์แล้วง้างเอากิ๊บล็อคออกมาครับผม

หน้าตาเจ้ากิ๊บลอคแกนเกียร์ครับ (เก็บไว้ดีๆนะครับ หายละงานงอกทีเดียว 555 )

3.นำถ้วยรองกิ๊บลอคออก แล้วใช้นิ้วค่อยๆดันแกนเกียร์ถอยออกไปด้านหลังครับ

4.สังเกตุแกนเกียร์ที่เราดันออกมา มันจะมีแหวนบางๆรองไว้อีกตัวหนึ่ง ถอดออกมาเก็บไว้ก่อนครับ (กลัวหาย 555)

หน้าตาของเจ้าแหวนตัวน้อยครับ (ดำเหมือนเจ้าของกระทู้เลย..อิอิ)

ทีนี้เรามาดูตัวต้นเหตุที่ทำให้เกียร์เรากดยากกันครับ...
สังเกตุที่ปลอกใส่แกนกดเกียร์นั้นไม่มีสิ่งหล่อลื่นใดๆหลงเหลืออยู่เลย !!

บริเวณแกนเกียร์ก็เช่นกันครับ แห้งสนิทททททท  >jakkkk

สาเหตุที่แกนเกียร์และปลอกใส่แกนเกียร์แห้งขนาดนั้นเป็นเพราะว่าเมื่อตอนเราถอยรถออกมาใหม่ๆทางศูนย์เค้าได้ใส่สารหล่อลื่นมาให้อยู่แล้ว แต่พอเมื่อเราใช้รถไปนานวันเข้า ลุยน้ำบ้าง เปลี่ยนเกียร์ไปนับครั้งไม่ถ้วน สารหล่อลื่นที่มีอยู่นั้นมันก็ได้หมดไปตามการใช้งานครับ :D

อธิบายมาซะยาว ลงมือทำต่อกันดีกว่าครับ  ;D
5.นำแปรงสีฟันชุบน้ำมันเบนซิน ทำความสะอาดแกนเกียร์และปลอกใส่แกนเกียร์ครับ ( เอาให้สะอาดหมดจด ไร้คราบตกค้างก็ยิ่งดีครับ 55555 )

6.นำผ้ามาเช็ดทำความสะอาดให้เรียบร้อย เสร็จแล้วนำจารบีที่เราเตรียมไว้ทาลงไปบริเวณรอบๆแกนเกียร์ เอาให้ทั่วเลยครับ

ปลอกใส่แกนเกียร์ก็ด้วยครับสอดใส่...เอ้ย ! ใส่จารบีเข้าไปเลยยยยยย 555

7.นำแหวนบางๆที่เราถอดมาจากแกนเกียร์ตอนแรก ใส่เข้าที่เดิมครับ

8.นำแกนเกียร์ใส่กลับเข้าไปในปลอกให้เรียบร้อย (ในรูปนั้นผมใส่จารบีมากไปครับ ทะลักออกมาเลย 555 )

9.ประกอบถ้วยรองกิ๊บลอคเข้าที่เดิม

10.ใส่กิ๊บลอคเข้าที่

11.เสร็จแล้วครับผม

@ มาเป็นเพื่อนกันได้ครับผม https://www.facebook.com/artigonclb

artigonCBR

« ตอบ #1 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2013, 04:59:40 AM »

สุดท้ายนี้กระผมหวังว่าการ DIY ครั้งนี้จะเป็นประโยชน์ต่อพี่ๆ น้องๆในเว็ปนี้ไม่มากก็น้อยนะครับ ไว้วันหลังถ้ามี DIY อะไรใหม่ๆผมจะนำมาเผยแพร่ให้พี่ๆน้องๆได้รับชมกันอีกนะครับ...ขอบคุณครับ;)

@ มาเป็นเพื่อนกันได้ครับผม https://www.facebook.com/artigonclb
Beam_40

« ตอบ #2 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2013, 05:05:59 AM »

เยี่ยมเลยครับ !goodjob

Thekaew
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2013, 05:32:08 AM »

:o เยี่ยมครับ ผมก็คิดเหมือนกันแต่ถอดไม่เป็น ได้แต่เอา สเปรย์หล่อลื่นฉีดใส่ แต่ก็คงไม่ได้เข้าไปเท่าไหร่  :-\
Baana
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #4 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2013, 05:42:42 AM »

;)

Baana
Little_T
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

ความสุขที่แท้จริงคือการได้ขี่มอเตอร์ไซค์คันโปรด ไปกับเพื่อนที่รู้ใจกัน

« ตอบ #5 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2013, 07:05:35 AM »

;) ;) ;)  ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากครับ นี่ล่ะสิ่งที่ผมไม่เคยนึกถึงมันเลย  >coooool >coooool >coooool

care
ไม่เล็ก ไม่ใหญ่ ใจเกินร้อยห้าสิบ

ไม่เล็ก ไม่ใหญ่ ใจเกินร้อยห้าสิบ

« ตอบ #6 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2013, 04:52:44 PM »

>konan  l13

CHAN007

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2013, 07:46:02 AM »

!goodjob !goodjob ขอบคุณครับ
porama01

จะขับจนกว่าจะไม่มีแรงขับ

911185379 porama_cabal@hotmail.co.th
« ตอบ #8 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2013, 04:07:36 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆใหม่ๆมากเลยครับ   !goodjob !goodjob !goodjob !goodjob !goodjob  >coooool >coooool >coooool >coooool >coooool

konraikar01

konraikar_raikar@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2013, 05:29:52 AM »

ต้องใส่ถ้วยรองกิ๊บ ให้ครบนะครับ ใส่แหวนถ่าง อย่างเดียว หลุดนะ   >%REDD >%REDD

ผมผ่านมาแล้ววววววว ^^

nikirati
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2013, 08:49:02 PM »

มีประโยชน์ครับ....

แต่....ซื้อคีมถ่าง(แทนเหล็กแหลม) สักตัวก็ดีนะครับ  ไม่กี่บาทเอง(ร้านขายอะไหล่รถยนต์มีขายครับ)....ตอนใช้ก็ไม่อันตรายครับ
   !goodjob

tanonamnaj
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 01:58:48 PM »

ขอบคุณมากๆครับ ของผมก็พึ่งออกมาใหม่เลยจะต้องถอดออกมาใส่ซะละจะได้ใส่เกียร์ได้นิ่มๆ
pkp
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2013, 06:59:09 AM »

สุดยอดครับ   ;)
hobbit
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

Think Different...!!

« ตอบ #13 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2013, 08:28:31 AM »

!goodjob

artigonCBR

« ตอบ #14 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2013, 01:35:41 PM »

มีประโยชน์ครับ....

แต่....ซื้อคีมถ่าง(แทนเหล็กแหลม) สักตัวก็ดีนะครับ  ไม่กี่บาทเอง(ร้านขายอะไหล่รถยนต์มีขายครับ)....ตอนใช้ก็ไม่อันตรายครับ
   !goodjob

ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำครับผม  ;)

PISTONBIKE
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2013, 03:01:04 PM »

!goodjob  !goodjob
noomsabai
CBR Szone

noomsabai@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2013, 05:01:51 AM »

เยี่ยมเลยครับ  !goodjob

elfaaron
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2013, 07:24:00 AM »

!goodjob !goodjob !goodjob !goodjob !goodjob
Pik-CBR

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2013, 04:07:16 PM »

ยังงี้นี้เอง ว่างๆ จะลองทำดูนะครับ  >yes
ขอบคุณมากๆ ครับผม

holysock
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2013, 05:50:09 PM »

>coooool >coooool >coooool >coooool

เด๋วลองเลยครับ พุ่งนี้

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์