CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าฝนนี้ DIY บังโคลนครอบล้อหลังกันครับ  (อ่าน 4550 ครั้ง)
meeboxing
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« เมื่อ: 03, ตุลาคม 2013, 04:17:28 AM »

ช่วงนี้หน้าฝน  รถผมก็ถอดบังโคลนหลัง ทำท้ายสั้น แต่ก็มีข้อเสียยามฝนตกถนนแฉะ ดีดขึ้นเกือบถึงหัวครับ ยิ่มมีคนซ้อนด้วยไม่ต้องบรรยายสภาพคนซ้อนครับ โดนเต็ม ๆ  และหลังจากคิดแล้วคิดอีก  หาวิธีทำอย่างไรน้า ...
จนวันหนึ่ง รื้อค้นอุปกรณ์เครื่องมือ เจอฝาครอบไฟท้ายที่ถอทิ้ง เนื่องจากขาเกี่ยวหัก ก็บังเกิดจินตนาการขึ้นมาดังที่จะให้ได้เห็นได้ชมกัน
เริ่มเลย  ก็จัดหาเหล็กรูตามร้านวัสดุอุปกรณ์ทั่วๆ ไป  3 เส้นก็พอครับ ราคาน่าจะประมาณ 15 บาท/เส้น
น็อตสแตนเลสเบอร์ 10 สัก 5-6 ตัว พร้อมตัวเมียด้วย
ขั้นตอนก็คงนึกออกตามภาพครับ พอดีทำคนเดียวไม่ได้ถ่ายตอนทำไว้  เลยได้มาเฉพาะภาพที่เสร็จแล้ว

meeboxing

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2013, 04:52:15 AM »

แป่วววว ไม่ม่ภาพซะงั้น
รอสักครู่ครับ ฝนตก เน็ตเน่าโคตร ๆ
meeboxing

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2013, 05:12:51 AM »

ด้านข้างครับ
และอีกข้าง

รีวิวครั้งแรกครับ  หลังจากที่แอบเข้ามาอ่านมานานแสนนาน มีโอกาสก็มาแบ่งปันกันครับ

meeboxing

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2013, 05:19:53 AM »

ภาพจากกล้องโทรศัพท์รุ่นเก่าเน่า ๆ เมื่อนานมาแล้่ว ชัดได้เท่านี้ครับ  หลังจากวันนั้นมา
จนวันนี้ผมก็นึกวัสดุ DIY ตัวใหม่ที่อยู่ในห้องน้ำเรานี่แหละครับ   ขวดครีมอาบน้ำเรานี่แหละครับ
ตัด ๆ  แต่ง ๆ ให้เข้ารูป วัด กะระยะให้สวยงาม  นำมาติดสติ๊กเกอร์เคฟล่า พอดีว่าเหลือแต่สีเงิน จึงออกมาขาว ๆ หน่อย
การทำก็ไม่ต่างกันครับ ดัดเหล็กใหม่ เอาฝาครอบไฟท้ายออก แล้วใส่แทนเข้าไป ก็เป็นอันสวยงาม
และเย็นวันนี้ก็มีฝนตกหนักช่วงเย็นมาให้ทดลอง ซึ่งปรากฎว่ากันดีดได้ผลดีกว่าชิ้นแรก  โดยชิ้นแรกก็มีหลุดรอดมาบ้างติดตามเบาะนิด ๆ หน่อย ๆ
แต่อันใหม่นี้ ไม่มีมาเลยครับ เลยขอแบ่งปันชิ้นต่อยอดความคิดของตัวเองครับ

เพิ่มเติม ส่วนยึดเหล็กทั้งสองข้างนั้น คลายน็อตออกมาแล้วก็ใส่เข้าไปยึดน็อตให้แน่นครับ ส่วนตัวยึดด้านขวาต้องใช้สว่านเจาะระเบิดรูให้กว้างหน่อยครับ
เพราะเหล็กรู มีรูนิดเดียว แต่ที่ผมใช้ยึดด้านขวาเป็นน็อตยึดเบรคซึ่งตัวใหญ่ขึ้นมาอีก อันนี้ลองทำแล้วจะเห็นเองครับ
meeboxing

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2013, 05:24:36 AM »

ติดเคฟล่าสีเงิน ก็ดูได้อีกแบบ
meeboxing

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2013, 05:25:46 AM »

:'( สัญญาว่าจะหาภาพชัด ๆ มาลงครับบบบบ  :'(
channaronk
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2013, 05:47:04 AM »

สวยดีครับ  !goodjob !goodjob !goodjob

Tung2531

« ตอบ #7 เมื่อ: 05, ตุลาคม 2013, 10:58:23 PM »

ทะเบียนไม่ติดหรอคับ

สายลมกับสองล้อ
meeboxing

« ตอบ #8 เมื่อ: 05, ตุลาคม 2013, 11:12:09 PM »

ติดท้ายสั้นไปทีแล้ว แล้วท้ายสั้นมันขาดครับ ติดใหม่ ๆ มันดิ้นๆ สั่นๆ จนขาด กำลังหาตัวใหม่มาติด :-\ l7
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์