CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการวัด ศูนย์หน้า แบบ คร่าวๆ (ชุดแผงคอ)  (อ่าน 16822 ครั้ง)
konraikar01
I'm CBRsCLUB

konraikar_raikar@hotmail.com
« เมื่อ: 27, กันยายน 2013, 01:52:24 AM »

หลายๆคนอาจสังเกตุว่าทำไม ขี่ปล่อยมือแล้วรถ วิ่งตรง แต่แฮนด์เอียง
หรือเวลาขี่แล้วรู้สึกว่า แขนไม่เท่ากัน พยายาม ปรับ โน่นนี่นั้น แล้วก็ยังไม่หาย

วันนี้ จะมาบอกวิธีดูกันแบบ ง่ายๆ แต่เห็นอย่างชัดเจน

Uploaded with ImageShack.us

มองผ่านจะเห็นว่า เออมันก็ตรงดีนิ

เรามาเริ่มดูกันเลยดีกว่า หักขวาสุดก่อนเลยครับ

แล้วใช้อุปกร์ที่ทันสมัยที่สุดในโลก วัดเลยครับ นิ้วเรานี่เอง
จากภาพ ผมวัดได้ สองนิ้ว ใช้ข้อกลางเป็นหลัก วัดตรง น๊อต ที่ขัดยึดโช๊ค ครับ จะได้สังเกตุกันง่ายๆ
ตัวนี้เป็นการวัด แผงคอนะครับ ว่าตรงหรือเปล่า เพราะการที่ศูนย์หน้าจะเบี้ยวนั้น มันเบี้ยวได้ทั้ง จากแฮนด์และแผงคอครับ

ทำซ้ำกับข้างซ้าย ใช้ข้อนิ้วที่สอง เหมืนเดิม วัดตรงจุดเดิม ครับ

ผมวัดได้ สองนิ้วเท่า กัน แสดงว่า แผงคอไม่มีปัญหา

ทีนี้เราหันมาวัดที่แฮนด์กันบ้าง หัดสุดเหมือนเดิม แต่วัดที่ปลายแฮนด์ ยึด ตัวอักษร ตัวใดตัวหนึ่งเป็นหลัก
ฝั่งซ้ายผมใช้ ระหว่าง ตัว D กับ A เป็นหลัก ครับ 2 นิ่วเช่นเคย

มาดูฝั่งขวากันบ้าง แม่จ้าววว 3นิ้วมือ

มิน่าทำไม เวลาขี่แล้วรู้สึกแขนไม่เท่ากัน

การวัดแบบนี้ ถ้าลองคลายน๊อตปรับแฮนด์ แล้วยังไม่หาย แสดงว่า มีส่วนไดส่วนหนึ่งเบี้ยวครับ
แล้วจะมีคำถามตามมาว่า รถไม่เคยล้มไม่เคยชน จะเป็นไปได้ไง

เป็นได้ทั้งรถใหม่แล้วรถเก่าครับ ก่อนที่เราจะรับรถ เขาก็ต้องขนย้าย มาให้เรา ขั้นตอนการขนย้าย
ก็อย่าง ที่ทราบกัน ใช้เชือกมัดแฮนด์บ้างละ จับแฮนด์ แล้ว ดึงรถเพื่อกลับด้านบ้างละ
มันมีผลอย่างแน่นอน ครับ รถผม คันนี้ วิ่งยังไม่ถึง 3000 โลครับ เพิ่งซื้อ มือหนึ่ง

ถ้าแฮนด์ไม่เท่ากัน มีผลต่อการขับขี่มากนะครับ คุรอาจเมื่อยเร็วกว่าปกติ เพราะ แขนลงน้ำหนักไม่เท่ากัน
อาจทำให้เสียบุคลิคไปเลยก็ได้ครับ 

ส่วนวิธีแก้ ก็ไม่เบิกแฮนด์ใหม่ มาใส่ (0ไม่เครมให้แน่นอนอยู่แล้วเอาหัวเป็นประกันเลย)
หรือหาร้านที่รับตั้ง 0 ถอดแฮนด์ ทั้งสองข้างไปให้เขาวัดแล้วดัดให้

ใครอยู่แถวๆสาทร ก็จะมีร้าน อยู่ตรงหน้าศูนย์การค้าวรรัตน์ ฝั่ง ปั๊ม เชลล์ ร้านอยู่ขวามือเข้าจากปากศูนย์ไปไม่เกิน 200 เมตร
 รับดัดโคลงรถ ตั้งศูนย์ ทุกอย่าง ส่วนที่อื่นผมไม่ทราบจริงๆครับ

การนำเสนอครั้ง นี้ถ้าหากซ้ำใคร ก็ต้องขออภัย  อาจมีประโยชน์ ไม่มากก็น้อยในการดูแลลูกรักของท่าน
มีอะไรผิดพลาดต้องขออภัย ณ ที่นี้ใครจะเสริมอะไร ก็เต็มที่เลยครับ ช่วยๆกันครับ ^^

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 27, กันยายน 2013, 01:58:49 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ l13 l13 l13

Pik-CBR

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 27, กันยายน 2013, 03:25:50 AM »

แจ๋วจริว อยากรูเนานละครับ  l13

Tonzx
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, กันยายน 2013, 03:39:46 AM »

ขอบคุณมากๆครั้บ l13
Tonzx
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, กันยายน 2013, 03:56:02 AM »

ผมพึ่งรู้นะเนี่ยว่ารถผมแม่มไม่มีอะไรที่เท่ากันเลย ไม่ว่าจะวัดตรงน๊อตตัวยึดโช๊ค หรือ แฮน 5555 ต้องเอาไปตั้งด่วนน !
channaronk

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, กันยายน 2013, 04:10:12 AM »

;) ;) ;)

Little_T
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

ความสุขที่แท้จริงคือการได้ขี่มอเตอร์ไซค์คันโปรด ไปกับเพื่อนที่รู้ใจกัน

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, กันยายน 2013, 05:43:37 AM »

โอ้ววววว..... ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆแบบง่ายๆครับ

konraikar01

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, กันยายน 2013, 06:31:27 AM »

<%6 <%6 <%6
ร้านเขาสอนมาครับ เลยเอามาแชร์กัน ^^

StrikeFreedom
จ่ายเฉพาะ ด่านรู้ใจ

เห็นตูเป็นลาว จับเช้า จับเย็น

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, กันยายน 2013, 07:06:58 AM »

ความรู้ทั้งนั้นเลย ขอบคุณมากครับ !goodjob

channaronk

« ตอบ #9 เมื่อ: 27, กันยายน 2013, 07:10:02 AM »

ผมลองไปทำดู ตกใจเลย!

แฮนเกือบติดถัง นึกได้ว่าเคยล้มมา (สังเกตุแล้วสาเหตุมาจากแฮนงอ)

จะแก้ยังไงดีครับ  :( :(

« ตอบ #10 เมื่อ: 27, กันยายน 2013, 07:52:39 AM »

เบิกศูนย์ ไม่ก็หาร้านดัดครับ :-\
ของผมก็เคยเป็นดัดไม่หาย เลยต้องเบิกศูนย์ครับ  l8

aaasss191
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 27, กันยายน 2013, 05:20:05 PM »

ขอบคุณมากๆเลยครับ   

ว่าแต่ราคาแผงคอกับแฮนประมาณเท่าไหร่ไรอครับ :( :(

« ตอบ #12 เมื่อ: 27, กันยายน 2013, 07:27:28 PM »

ผมเองก็จำไม่ค่อยจะได้ซะด้วยสิ(เบิกมานานแล้ว) :-\
แฮนสองข้าง+แผงคอ ไม่น่าจะเกิน 1000บาทครับ  >som

konraikar01

« ตอบ #13 เมื่อ: 27, กันยายน 2013, 07:51:19 PM »

แฮนด์ ราคาไม่รวมภาษี 370 ต่อข้างครับ
แผงคอบน 517 ไม่รวมภาษีเช่นกันครับ ^^

channaronk

« ตอบ #14 เมื่อ: 28, กันยายน 2013, 04:44:42 AM »

เอ แล้วแฮนนี่เบิกข้างเดียวได้มั้ยหว่า..  !hoehoe

« ตอบ #15 เมื่อ: 28, กันยายน 2013, 05:05:51 AM »

เบิกข้างเดียวได้ครับ !give

channaronk

« ตอบ #16 เมื่อ: 28, กันยายน 2013, 06:08:36 AM »

ส่งสัยต้องไปเบิกแล้ว. มันเอียงเกิ๊น  !hoehoe

« ตอบ #17 เมื่อ: 28, กันยายน 2013, 06:16:36 AM »

handsom !goodjob handsom

artigonCBR
I LOVE CBR +

« ตอบ #18 เมื่อ: 28, กันยายน 2013, 03:36:17 PM »

ขอบคุณมากๆครับสำหรับความรู่้ดีๆแบบนี้ วันหลังมีเทคนิคอะไรเอามาแบ่งปันกันอีกนะครับ  ;)

@ มาเป็นเพื่อนกันได้ครับผม https://www.facebook.com/artigonclb
jay26
เน้นเท่ห์ ไม่เน้นแรง
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #19 เมื่อ: 29, กันยายน 2013, 08:54:38 AM »

;) ;)  ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณคร้าบบบบ   ;) ;)                          !wanwan !wanwan        ว่าแล้วก็ไปวัดบ้างดีกว่า รู้สึกว่าข้างซ้ายมัน ทะแม่งๆ         !wanwan !wanwan
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์